ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาและช่วยผมหาทางออกหน่อยครับ ฐาน hosxp_pcu ใหญ่เกิน และ mysql stop บ่อย  (อ่าน 5066 ครั้ง)

ออฟไลน์ dagdunmaster

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • http://www.dagdun.com
ขอคำปรึกษาและช่วยผมหาทางออกหน่อยครับ ฐาน hosxp_pcu ใหญ่เกิน และ mysql stop บ่อย
อาการ ของ รพ.สต. คือ
service mysql stop บ่อยมากๆครับและก็ start ไม่ได้ด้วย ต้องลงและ restore  เสียเวลามากๆครับ ตอนแรกคิดว่าเป็น กับ windows + hdd เลยเปลี่ยน ลง windows ใหม่และเปลี่ยน hdd ใหม่ แต่อาการเดิมก็ยังไม่หายครับ ตอนนี้ใช้ windows 7 ครับ สิ่งที่ผมสังเกตุเห็นแปลกๆคือ โฟลเดอร์ data ใน mysql มีขนาดเกือบ 40 G ซึ่งใหญ่เกิน ที่ รพ.สต. ปกติ และไฟล์ auto backup มีขนาดเกือบ 2 G

พอจะมีทางออกให้ผมไหมครับกับอาการ mysql stop เดือนหละ 4-5 ครั้งและทุกครั้ง ต้องมานั่งลงและ restore ใหม่ตลอดเลย เสียเวลารีโสต 1 วันเต็มๆเพราะ ฐานใหญ่
ชือ นายสามารถ เนตรพันทัง เจ้าหน้าที่การเงิน สสอ.อาจสามารถ

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Hero Member
  • Project Maneger
  • Respect: +2
ลองเปลี่ยน Server มาใช้เป็นระบบปฏิบัติการ LINUX ดูหรือยังครับเพราะว่าจะสร้างความเสถียรกว่า WINDOWS ครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

ออฟไลน์ nun_bms

• Full Member
  • Respect: +1
ขอดูไฟล์ log file ของ error ของ mysql หน่อยครับ ทีมจะได้แก้ไขให้ได้ครับ
อีกหน่อยโตขึ้นผมจะเป็น Hero Member ใน HOSxP.net  ครับ อิอิ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;D ใช้ windows เป็น server จะพบกับปัญหานี้ล่ะครับ ลองใช้ Linux ดูครับ สบายกว่าเยอะ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ arabama

• Full Member
  • Respect: +1
ได้ถ่ายรูปไหมครับ  ถ้าได้ถ่ายรูปคนไข้หรือเยี่ยมบ้าน  ลองลดขนาดรูปดู
CUP.Khonsawan Chaiyaphuam
**เราเป็นคนสุดท้ายที่ปลายแถว  มือต้องแจว เท้าต้องจ้ำตามคำสั่ง***

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
แจ้ง Spec เครื่องที่เอามาทำ Server ด้วยครับ ว่ามีรายละเอียดอย่างไรบ้าง CPU RAM เครื่อง PC ทั่วไป หรือ มาตราฐาน Server เปิดปิดทุกวันหรือไม่ หรือ Standby 24 ชั่วโมง ใน 7 วัน หลายสาเหตุ ที่ทำให้มัน เดี้ยงได้ โดยไม่รู้สาเหตุครับ
ปกติ ฐาน 40 G นี่ส่วนใหญ่ เป็น ไฟล์รูปคนไข้ หรือ ไฟล์ Log ต่างๆ ที่ไม่จำเป็นเยอะเกินไปหรือเปล่า
 ??? ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2014, 20:02:50 PM โดย thannawe »
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ dagdunmaster

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • http://www.dagdun.com
ผมเจอสาเหตุหละครับ
ตารางที่ใหญผิดปกติ คือตาราง stock_item_balance_history ตอนนี้แก้ปัญหาโดยการยกเลิกการตัด substock ครับ ปกติแล้วครับ ส่วนเสปคเครื่องที่ใช้ใน รพ.สต. เป็นเครื่อง server ของ acer xeon แรม 4 G ครับผม ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ
ชือ นายสามารถ เนตรพันทัง เจ้าหน้าที่การเงิน สสอ.อาจสามารถ