ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม แฟ้ม NEWBORNCARE  (อ่าน 5066 ครั้ง)

ออฟไลน์ mashimaro

• Sr. Member
  • ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
  • Respect: +8
สอบถาม แฟ้ม NEWBORNCARE
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 15:33:43 PM »
0
ขอความช่วยเหลือท่านผู้รู้ครับ เรื่องการลงข้อมูล แฟ้ม NEWBORNCARE กับ Query 43 แฟ้ม NEWBORNCARE ครับ  :'(

ขอบคุณครับ  :)
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

• ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
Re: สอบถาม แฟ้ม NEWBORNCARE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 13:45:28 PM »
0
ขอความช่วยเหลือท่านผู้รู้ครับ เรื่องการลงข้อมูล แฟ้ม NEWBORNCARE กับ Query 43 แฟ้ม NEWBORNCARE ครับ  :'(

ขอบคุณครับ  :)

จากรูปที่ผม วงไว้ ไม่รู้ว่า HosXP ลงข้อมูลใน Field นี้จากหน้าไหนครับ
ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 15:34:51 PM »
0
บัญชี 3  แถบบันทึกโภชนาการ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 18:02:15 PM »
0
  ;D ไม่ใช่ครับ อ.เกื้อ  Newborncare เป็นงานตรวจหลังคลอดเด็ก อยู่ตรงนี้ครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ บิ๊กเบิร์ด

• Full Member
  • ศรัทธา
  • Respect: +11
    • http://lo.moph.go.th
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 01:47:16 AM »
0
แจก QUERY เผื่อเอาไปทำรายงาน อิอิ

SELECT p.pname,p.fname,p.lname,pw.age_m,pwn.age_y,pt.addrpart,pt.moopart,pt.tmbpart,pt.amppart,pt.chwpart,
pnf.person_nutrition_food_type_name,pwn.update_datetime
FROM person_wbc pw
LEFT OUTER JOIN person p ON p.person_id = pw.person_id
LEFT OUTER JOIN person_wbc_nutrition pwn ON pwn.person_wbc_id = pw.person_wbc_id
LEFT OUTER JOIN person_nutrition_food_type pnf ON pnf.person_nutrition_food_type_id = pwn.person_nutrition_food_type_id
LEFT OUTER JOIN patient pt ON pt.hn = p.patient_hn
WHERE pwn.nutrition_date BETWEEN "2013-10-01" AND "2014-04-30" AND pw.age_m<="6"

ปล.ผิดถูกอย่างไรในตัวคิวรี่ ชี้แนะด้วยครัช

;D ;D ;D
กัมปนาท  บุตรจันทร์  (bigbird)
นวก.คอมพิวเตอร์ @สสจ.เลย
mybigbird1983@gmail.com
blog : http://bigbird1983.blogspot.com/
---------------------------------------------------
วิธีใส่ลายเซ็น เพื่อแนะนำตัวเอง

ขอบคุณ ที่ก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 08:33:28 AM »
0
ีครับ.. คนเหล็ก 2999
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 10:34:52 AM »
0
  ;D ไม่ใช่ครับ อ.เกื้อ  Newborncare เป็นงานตรวจหลังคลอดเด็ก อยู่ตรงนี้ครับ

ขอบคุณ คุณ Terminator2014 มาก ๆ ครับ ตามหน้าต่างและคำอธิบายความหมายของแฟ้ม NEWBORNCARE นี้แล้วก็น่าจะเป็นหน้าต่างนี้แหล่ะครับ
แต่วิธีการเก็บข้อมูลเข้าฐานข้อมูลของโปรแกรม ผมไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนครับ ผมก็พยายาม Tacking Query มาถึงบรรทัดนี้ซึ่งก็เข้าไปดูตาม Program Update ผมก็ไม่เจอ อย่างที่

"UPDATE `person_wbc_post_care` SET   `person_nutrition_food_type_id` = 2 WHERE   `person_wbc_post_care_id` = 1849"

Query บรรทัดข้างบนออกมาน่ะครับ ดังนั้นผมไม่แน่ใจหล่ะครับ ว่า HosXP ของการลงข้อมูล แฟ้ม NEWBORNCARE เก็บไว้ที่ Field ไหนกันแน่ครับ ใน โครงสร้าง 43 แฟ้ม Food Field

น่ะครับ

หากอาจารย์ชัยพร ได้อ่าน กระทู้นี้แล้วช่วยชี้แนะการเก็บข้อมูลของโปรแกรมของฐานข้อมูล แฟ้ม NEWBORNCARE ด้วยครับ  :'(

ขอบคุณครับ  ;D
Mashimaro

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 12:03:13 PM »
0

ขอบคุณ คุณ Terminator2014 มาก ๆ ครับ ตามหน้าต่างและคำอธิบายความหมายของแฟ้ม NEWBORNCARE นี้แล้วก็น่าจะเป็นหน้าต่างนี้แหล่ะครับ
แต่วิธีการเก็บข้อมูลเข้าฐานข้อมูลของโปรแกรม ผมไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนครับ ผมก็พยายาม Tacking Query มาถึงบรรทัดนี้ซึ่งก็เข้าไปดูตาม Program Update ผมก็ไม่เจอ อย่างที่

"UPDATE `person_wbc_post_care` SET   `person_nutrition_food_type_id` = 2 WHERE   `person_wbc_post_care_id` = 1849"

Query บรรทัดข้างบนออกมาน่ะครับ ดังนั้นผมไม่แน่ใจหล่ะครับ ว่า HosXP ของการลงข้อมูล แฟ้ม NEWBORNCARE เก็บไว้ที่ Field ไหนกันแน่ครับ ใน โครงสร้าง 43 แฟ้ม Food Field

น่ะครับ

หากอาจารย์ชัยพร ได้อ่าน กระทู้นี้แล้วช่วยชี้แนะการเก็บข้อมูลของโปรแกรมของฐานข้อมูล แฟ้ม NEWBORNCARE ด้วยครับ  :'(

ขอบคุณครับ  ;D

ต้องขอโทษด้วยน่ะครับ สำหรับความสับสนในการดึงข้อมูลของผมครับ

ตอนนี้ดึงได้แล้วครับ

แต่ตอนนี้ผมก็มางง และสับสน กับหน้าต่างการลงข้อมูลการเยี่ยมหลังคลอดครับ ว่าทำไมต่างหน้า

และฟอร์มเดียวกันแท้

อย่างข้อมูลที่นำมาให้ดูตรงนี้น่ะครับ

คือมันสามารถลงข้อมูลได้ 2 ที่หรือเปล่าครับ

1. ไปที่ ระบบงานผู้ป่วยนอก --> ตรวจวินิจฉัย --> เลือก HN --> ตรวจรักษา -->วินิจฉัย --> ส่งเสริมสุขภาพ --> ทะเบียน Vaccine 0-1 ปี

2.  งานเชิงรุก --> ระบบงานบัญชี 3 --> การเยี่ยมหลังคลอด

แล้วจริง ๆ เราควรไปลงข้อมูลแฟ้ม NEWBORNCARE ได้จากหน้าต่างไหนครับ

ขอบคุณครับ
Mashimaro

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 12:40:40 PM »
0
 :) คีย์ตรงนี้ก็ได้  / One stop ปุ่ม แรกเกิด / หรือเข้าระบบบัญชี 3 เลยก็ได้ แล้วแต่สะดวกครับ แค่ชื่อปุ่ม บางที มันอาจจะไม่สื่อความหมายทุกอย่างครับ ขอแค่ให้เข้าไปถึงระบบบัญชี 3 และลงข้อมูลตรวจหลังคลอดได้ ก็พอแล้วครับ 
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 12:45:16 PM »
0
แนะนำว่าไปใช้ระบบงานเชิงรุก บัญชี 2/3 ดีกว่าไหมครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 09:27:27 AM »
0
แนะนำว่าไปใช้ระบบงานเชิงรุก บัญชี 2/3 ดีกว่าไหมครับ

ตามนี้ครับ เน้นเด็กในหมู่บ้านในรับผิดชอบ