ผู้เขียน หัวข้อ: VB developers, now is the time to shift to Delphi  (อ่าน 6329 ครั้ง)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
Re: VB developers, now is the time to shift to Delphi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 08:48:46 AM »
0
ขอบคุณครับ อ.mn :)
Yindee And Tan

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: VB developers, now is the time to shift to Delphi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 10:01:45 AM »
0
ขอบคุณครับ  ต่อไป โปรแกรมเมอร์  VB จะมาใช้ delphi หมดแล้ว

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2007, 12:54:29 PM โดย doraemon(saiyok) »

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 11:48:17 AM »
0
ขอบคุณครับ อ.MN ???
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 16:09:35 PM »
0
สวัสดีครับ ไม่ได้แวะเข้ามา hosxp.net นานพอสมควร พอดีวันนี้มีโอกาสได้เข้า ลองอ่านกระทู้หัวข้อนี้ อืมม... ในฐานะที่เป็นคนใช้ VB นะครับ ผมคิดว่าการจะบอกว่า "ขอบคุณครับ  ต่อไป โปรแกรมเมอร์  VB จะมาใช้ delphi หมดแล้ว" คงไม่ใช่แน่นอน ด้วยเหตุผลต่าง ๆ อย่างเช่น
- ประการแรกภาษเบสิกเป็นภาษาง่ายต่อการศึกษา เนื่องจากเป็นภาษายุคที่ 4 คือ จึงทำให้ผู้ศึกษาเข้าใจง่ายขึ้น
- เมื่อพูดถึงเรื่อง productivity ก็ไม่ต้องพูดถึง แม้ว่าพี่น้องในครอบครับเดียวกันอย่าง C# ซึ่งเป็นภาษาที่ได้ในเรื่องperformace แต่เรื่องของ productivity ก็ยังสู้ VB ไม่ได้
- การพัฒนาของภาษาที่ดูจะยังไม่ตายง่าย ๆ แหมว่าทุกวันนี้ MS จะพยายามผลักดัน C# อย่างมากก็ตาม แต่ MS ก็ไม่ทิ้ง VB ด้วย VB ก็โตไปตามกับ C# ดั่งจะเห็นครับว่าใน .NET 3.5 หรือ VS 2008 "Orcas" นั่น VB มี Feature ใหม่ ๆ ไม่น้อยไปกว่า C# เลย ซึ่งเรื่องที่ดูจะเป็นเรื่องเด่นของเวอร์ชั่นนี้คือ LINQ ( เห็น MVP ของ MS อ่านว่า ลิงค์ นะครับ) ใคร ๆ ที่เคยติดอกติดใจกับ OOD Mapping อย่างเช่น Hibernate เดี่ยวเจอกันใน LINQ ครับ
- หรือแม้แต่ใน .NET 2.0 หรือ VB2005 นี้ก็ยังมีฟีเจอร์ดี ๆ หลายอย่าง ที่ช่วยให้เราพัฒนาซอฟท์แวร์ที่มีคุณภาพ, ทำงานคล่อง เช่น เรื่องของ Generic
- ผมมี msdn.microsoft.com เป็นแหล่ง ref เวลานึกอะไรไม่ออก อืมมม ง่ายดีครับ
      ด้วยเหตุผลที่ผมยกคราว ๆ ข้างต้น ผมเองคนหนึ่งถ้าคิดว่าตัวเองพอจะเอาดีกับภาษาใดได้แล้ว คงไม่คิดเปลี่ยนหรอกครับ ในเมื่ออาวุธที่ผมถืออยุ่นี้ก็ยังทำงานได้ดีและมีประสิทธิภาพเสียด้วย จึงขอแสดงความคิดเห็นไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 16:27:44 PM »
0
ลางเนื้อชอบลางยา หลากหลายความคิดเห็น แล้วเปิ้ล.........ชอบ น๋อ
Yindee And Tan

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 16:45:32 PM »
0
คุณ Roland Beenhakker เค้าเชิญชวนผู้ที่ใช้ VB6 ครับ เพราะเค้าไปอ่านความเห็นของคนที่ใช้ VB6 ที่ไม่อยากเปลี่ยนไปใช้ dot Net เพราะเค้าคิดว่ามันช้ากว่าเดิม (VB6) และมันไม่ Compile (ข้อนี้ผมไ่ม่แน่ใจ) ทำให้คนอื่นสามารถอ่าน Code ของเค้าได้  ( http://www.donationcoder.com/Forums/bb/index.php?PHPSESSID=33e312a51b6e4dd93b904c28dcbbadb1&topic=9759 )

แต่ผมก็คิดเหมือนคุณ Roland Beenhakker นะครับ ว่า Delphi เป็นทางเลือกที่ดีอีกทางหนึ่งของ VB Programmer ที่ยังไม่อยากเปลี่ยนไปใช้ dot Net   

(ไม่ได้ตังค์ค่าโฆษณานะครับ)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD