ผู้เขียน หัวข้อ: สั่งจ่ายยาที่ไม่ได้แพ้ให้ผู้ป่วย แต่แจ้งแพ้ยา  (อ่าน 5913 ครั้ง)

ออฟไลน์ apatnon86

• Sr. Member
  • Respect: 0
     จากรูปนะครับ ผู้ป่วยแพ้ยา Paracetamol  แต่ผมสั่ง GPO Balm โปรแกรมป็อปอัพหน้าต่าง ตรวจพบการแพ้ยาข้ามกลุ่ม ทั้งที่ผู้ป่วยแพ้ยา Paracetamol จะเกิดขึ้นกรณีที่ผู้ป่วยที่มีประวัติการแพ้ยาแล้วมารับบริการ แล้วมีการสั่งยาอะไรก็ตามจะป็อปอัพหน้าต่าง ตรวจพบการแพ้ยาข้ามกลุ่ม ขึ้นมาครับ  สมมุติสั่งยา 5 ตัว ก็จะแสดง 5 ครั้งเลยครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ออฟไลน์ smakui

• Newbie
  • *
0
 ;) ;) ;)
System Settings--->ห้องจ่ายยา--->ยกเลิกการตรวจสอบการแพ้ยาข้ามกลุ่ม
ปล.คุยกับเภสัชก่อนนะครับ
 ;) ;) ;)
Master & Slave : IBM Systems
HOSxP Version : 3.56.9.30j

ออฟไลน์ apatnon86

• Sr. Member
0
;) ;) ;)
System Settings--->ห้องจ่ายยา--->ยกเลิกการตรวจสอบการแพ้ยาข้ามกลุ่ม
ปล.คุยกับเภสัชก่อนนะครับ
 ;) ;) ;)

มันก็ปิดเลยซิครับ  ถ้ามีการสั่งยาที่แพ้จริงๆมันก็ไม่เตือนซิครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0
     จากรูปนะครับ ผู้ป่วยแพ้ยา Paracetamol  แต่ผมสั่ง GPO Balm โปรแกรมป็อปอัพหน้าต่าง ตรวจพบการแพ้ยาข้ามกลุ่ม ทั้งที่ผู้ป่วยแพ้ยา Paracetamol จะเกิดขึ้นกรณีที่ผู้ป่วยที่มีประวัติการแพ้ยาแล้วมารับบริการ แล้วมีการสั่งยาอะไรก็ตามจะป็อปอัพหน้าต่าง ตรวจพบการแพ้ยาข้ามกลุ่ม ขึ้นมาครับ  สมมุติสั่งยา 5 ตัว ก็จะแสดง 5 ครั้งเลยครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรครับ
เป็นเพราะเรากำหนดกลุ่มตาม Pharmacology (หรือตามบัญชียาหลักแห่งชาติ) ไว้เป็นกลุ่มเดียวกัน และมีการกำหนดใน system setting ให้ "ตรวจสอบการแพ้ยาข้ามกลุ่ม" ทำให้โปรแกรมไปตรวจสอบการแพ้ยาของตัวอื่่น ๆ ในกลุ่ม Major Pharmacology เดียวกับ Paracetamol

หรืออาจเป็นไปได้ว่าตอนบันทึกการแพ้ยา Paracetamol เภสัชที่บันทึกการแพ้ยาได้ไปติ๊กเลือกกลุ่มยาแล้ว สั่ง "บันทึกยาทุกตัวในกลุ่ม" ด้วย ทำให้ระบบไปสร้างข้อมูลการแพ้ยาของตัวอื่่น ๆ ในกลุ่ม Major Pharmacology เดียวกับ Paracetamol
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Tuleedin

• Full Member
  • Respect: +5
Re: สั่งจ่ายยาที่ไม่ได้แพ้ให้ผู้ป่วย แต่แจ้งแพ้ยา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 10:23:14 AM »
0
อันนี้พอจะได้ข้อสรุปสาเหตุจริงๆๆ หรอยังครับ เป็นเหมือนกันเลยจะได้แก้ถูกจุดครับ  ;D
Laemchabang Hospital
Master : Dell PowerEdge R720 Xeon E5-2667@2.90GHz RAM 144GB Oracle Linux 6.6(x64) Percona 5.5.41 Structure@3.60.9.26 Client@3.60.9.26
Slave : Dell PowerEdge R720 Xeon E5-2667@2.90GHz RAM 96GB Oracle Linux 6.6(x64) Percona 5.5.41 Structure@3.60.9.26 Client@3.60.9.26
by BMS 2011

ออฟไลน์ yuttasak

• Full Member
0
ไม่ทราบว่าเเนวทางนี้พอจะมีทางแก้ไขกันหรือยังครับผม
Mr.yuttasak  archasai (ฅนเลี้ยงหมู)
Server IBM System x3200 Server  RAM 8 G HDD 147 G
HOSxP 3.56.02.15 MySQL 5.5.4.33-31
โรงพยาบาลลอง อ.ลอง จ.แพร่
ชื่นชอบที่สุด www.thailongboat.com สุดยอดเว็บไซด์เรือยาวไทย
เจ้าแม่สายฟ้า วัดบุญยืนพระอารามหลวง อำเภอเวียงสา จังหวัดน่าน

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
0
เป็นเพราะเรากำหนดกลุ่มตาม Pharmacology (หรือตามบัญชียาหลักแห่งชาติ) ไว้เป็นกลุ่มเดียวกัน และมีการกำหนดใน system setting ให้ "ตรวจสอบการแพ้ยาข้ามกลุ่ม" ทำให้โปรแกรมไปตรวจสอบการแพ้ยาของตัวอื่่น ๆ ในกลุ่ม Major Pharmacology เดียวกับ Paracetamol

หรืออาจเป็นไปได้ว่าตอนบันทึกการแพ้ยา Paracetamol เภสัชที่บันทึกการแพ้ยาได้ไปติ๊กเลือกกลุ่มยาแล้ว สั่ง "บันทึกยาทุกตัวในกลุ่ม" ด้วย ทำให้ระบบไปสร้างข้อมูลการแพ้ยาของตัวอื่่น ๆ ในกลุ่ม Major Pharmacology เดียวกับ Paracetamol

ตามที่พี่โก้แนะนำครับ อยากให้เน้นด้วยว่าชื่อสามัญทางยาต้องไม่มีเว้นวรรคนะครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
0
ห้ามเว้นวรรคครับ.. ;D

ตามที่พี่โก้แนะนำครับ อยากให้เน้นด้วยว่าชื่อสามัญทางยาต้องไม่มีเว้นวรรคนะครับ
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560