ผู้เขียน หัวข้อ: การทำ Replicate เราจะทราบได้ไงว่าเครื่อง Mater กับ Slave มีข้อมูลเหมือนกัน?  (อ่าน 16410 ครั้ง)

ออฟไลน์ chearn

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
สวัสดีครับพี่ๆ

ปัญหาคือ: เมื่อผมมาสลับการใช้งานจากเครื่อง Mater มาเป็นใช้เครื่อง Slave เเทน พบว่ามีข้อมูลยา, ข้อมูลคนไข้ Admit หรือข้อมูลยาบ้างอย่างหายไป

ผมจึงอยากสอบถามว่า เราจะมีวิธีตรวจสอบได้อย่างไรว่า ข้อมูลที่เราทำการ Replicate ไว้ มีข้อมูลเหมือนกัน ครบถ้วน เนื่องจากก่อนทำการสลับเครื่องผมดูตัวเลขของการ sync ข้อมูลเเล้วว่ามันเท่ากันครับ

ดังนั้นเรามีวิธีตรวจสอบวิธีอื่นอีกหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
***ผมมือใหม่ครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ***

ประณต จันทร์อนันต์ (เฉินหลง)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.ค่ายสุรสีห์
e-mail: jjc.chearn@gmail.com

ออฟไลน์ Sukjai

• Hero Member
  • Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
สวัสดีครับพี่ๆ

ปัญหาคือ: เมื่อผมมาสลับการใช้งานจากเครื่อง Mater มาเป็นใช้เครื่อง Slave เเทน พบว่ามีข้อมูลยา, ข้อมูลคนไข้ Admit หรือข้อมูลยาบ้างอย่างหายไป

ผมจึงอยากสอบถามว่า เราจะมีวิธีตรวจสอบได้อย่างไรว่า ข้อมูลที่เราทำการ Replicate ไว้ มีข้อมูลเหมือนกัน ครบถ้วน เนื่องจากก่อนทำการสลับเครื่องผมดูตัวเลขของการ sync ข้อมูลเเล้วว่ามันเท่ากันครับ

ดังนั้นเรามีวิธีตรวจสอบวิธีอื่นอีกหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
***ผมมือใหม่ครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ***

นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.ค่ายสุรสีห์
e-mail: jjc.chearn@gmail.com
-----------------------------------------------------------------
ลองดูตามหัวข้อนี้ครับ ==>  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=29226.msg244372#msg244372

• Newbie
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
ผมดูเเล้ว ข้อมูลไม่เท่ากัน
เเล้วอย่างนี้ผมควรทำอย่างไรครับ

ปล.ใช้เครื่อง slave มาเเล้ว 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
ผมดูเเล้ว ข้อมูลไม่เท่ากัน
เเล้วอย่างนี้ผมควรทำอย่างไรครับ

ปล.ใช้เครื่อง slave มาเเล้ว 1 อาทิตย์

ต้องรู้ว่าตารางอะไรที่หายไป มันถึงจะแก้ได้

เพราะเป็น คล้ายกับ รพ.บ้านตาขุน สุราษฎร์ธานี
(พี่สันทัดโทรมาให้ช่วย แต่ผมเองระบบโดนไฟฟ้ากระชาก HUB เสียไป 2 HUB)
ที่แก้ไข ไป เมื่อตอน 19:00-20:00 น.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 21:24:05 PM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย(แก่งหลวง) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
select rxdate, count(distinct hn) as cases, count(distinct vn) as times, count(icode) as items, sum(sum_price) as total_price
from opitemrece
where rxdate between "2011-01-01" and "2011-09-30" and icode like "1%" and vn is not null
group by rxdate
order by rxdate

CR: พี่ๆ ใน บอร์ด
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ พี่ๆ

• Newbie
  • *
อันนี้ เป็นตารางที่ไม่มีในเครื่อง slave ครับพี่บอย
*** ที่เฉินส่งให้ดูใน line นะครับ ^^

opduser_face_template 
person_bc_correct_type                                 
person_bc_examination_type                             
person_bc_register                                     
person_bc_result_type                                 
person_bc_screen                                       
person_bc_screen_abnormal_point                       
person_bc_screen_sign                                 
person_bc_self_examination                             
person_bc_sign_type                                   
person_bc_stage_type                                   
person_bc_status                                       
person_bc_target                                       
person_bc_treatment                                   
person_bc_treatment_type     

พี่บอยได้บอกว่า เป็นตารางที่ไม่สำคัญ ดังนั้น ผมจึงหยุดการเเก้ไขตารางเหล่านี้ก่อน

ตอนนี้ผมแก้ปัญหา mysql ไม่ทำงานในเครื่อง Master เรียบร้อยเเล้ว
และทำการ Repair ฐานข้อมูล ผ่านโปรแกรม HOSXP แล้ว

ซึ่งปัญหาต่อมาคือ ผมจะเอาข้อมูลใหม่ในช่วงที่ใช้เครื่อง slave มาใส่ ในเครื่อง Master ได้อย่างไร
เพื่อให้ข้อมูลในเครื่อง Master เป็นข้อมูลปัจจุบันครับ จะได้กลับไปใช้ เครื่อง Master เหมือนเดิม

***รบกวนสอบถามพี่ๆอีกนิดครับว่า
จากปัญหาที่ข้อมูลเครื่อง Slave ไม่เท่ากับ Master
แนวคิดของผมในการทำให้ข้อมูลให้เท่ากัน คือ
1. ทำให้เครื่อง Master มีข้อมูลเป็นปัจจุบัน
2.  Backup ข้อมูล Master ออกมา และ Import ใส่เครื่อง Slave
3. เเล้วจึงทำการ Replicate ปกติ

ไม่ทราบว่า เเนวคิดนี้จะทำให้ข้อมูลเท่ากันได้ เเละสมบรูณ์เหมือนกันหรือไม่ครับ

ปล.มันก็จะกลับไปคำถามเเรกว่า "มีวิธีเช็คไหมว่า เครื่อง Master กับ Slave มีข้อมูลเหมือนกัน เเละสมบรูณ์เหมือนกัน" นอกจากการใช้ คำสั่ง count เช็คข้อมูลที่ละตารางครับ

ขอบคุณครับ

มือใหม่ HOSXP ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 14:55:41 PM โดย chearn »

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
อันนี้ เป็นตารางที่ไม่มีในเครื่อง slave ครับพี่บอย
*** ที่เฉินส่งให้ดูใน line นะครับ ^^

opduser_face_template 
person_bc_correct_type                                 
person_bc_examination_type                             
person_bc_register                                     
person_bc_result_type                                 
person_bc_screen                                       
person_bc_screen_abnormal_point                       
person_bc_screen_sign                                 
person_bc_self_examination                             
person_bc_sign_type                                   
person_bc_stage_type                                   
person_bc_status                                       
person_bc_target                                       
person_bc_treatment                                   
person_bc_treatment_type     

พี่บอยได้บอกว่า เป็นตารางที่ไม่สำคัญ ดังนั้น ผมจึงหยุดการเเก้ไขตารางเหล่านี้ก่อน

ตอนนี้ผมแก้ปัญหา mysql ไม่ทำงานในเครื่อง Master เรียบร้อยเเล้ว
และทำการ Repair ฐานข้อมูล ผ่านโปรแกรม HOSXP แล้ว

ซึ่งปัญหาต่อมาคือ ผมจะเอาข้อมูลใหม่ในช่วงที่ใช้เครื่อง slave มาใส่ ในเครื่อง Master ได้อย่างไร
เพื่อให้ข้อมูลในเครื่อง Master เป็นข้อมูลปัจจุบันครับ จะได้กลับไปใช้ เครื่อง Master เหมือนเดิม

***รบกวนสอบถามพี่ๆอีกนิดครับว่า
จากปัญหาที่ข้อมูลเครื่อง Slave ไม่เท่ากับ Master
แนวคิดของผมในการทำให้ข้อมูลให้เท่ากัน คือ
1. ทำให้เครื่อง Master มีข้อมูลเป็นปัจจุบัน
2.  Backup ข้อมูล Master ออกมา และ Import ใส่เครื่อง Slave
3. เเล้วจึงทำการ Replicate ปกติ

ไม่ทราบว่า เเนวคิดนี้จะทำให้ข้อมูลเท่ากันได้ เเละสมบรูณ์เหมือนกันหรือไม่ครับ

ปล.มันก็จะกลับไปคำถามเเรกว่า "มีวิธีเช็คไหมว่า เครื่อง Master กับ Slave มีข้อมูลเหมือนกัน เเละสมบรูณ์เหมือนกัน" นอกจากการใช้ คำสั่ง count เช็คข้อมูลที่ละตารางครับ

ขอบคุณครับ

มือใหม่ HOSXP ครับ

ต้องใช้ คำสั่ง  count เช็คข้อมูลที่ละตาราง ที่สำคัญ

และดูจากตารางที่ ไม่เท่ากัน น่าจะเกิดจากการอัพเวอร์ที่ 2 เครื่องไม่เท่ากัน

ปัญหา ต้อง อัพเวอร์ชั่นให้เท่ากันทั้ง 2 Server ก่อน

ตารางจากเครื่อง  slave มาใส่ Master ไม่ยาก แต่ต้องใช้ความรอบคอบให้มาก

เพราะ ตารางที่มันต่างกัน จากโครงมะเร็งเต้านม อ.ชัยพรเพิ่มไม่นานมานี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 15:47:19 PM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย(แก่งหลวง) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ^^

และถ้าจะให้ข้อมูลคืนมาทั้งหมด ต้องได้ชื่อตารางที่ไม่เท่ากันทั้งหมด

แนะนำให้ใส่ชื่อ ตารางไว้ บน Notepad ตารางที่ไม่เท่ากันทั้งหมด

• Newbie
  • *
อ้างถึง
ตารางจากเครื่อง  slave มาใส่ Master ไม่ยาก แต่ต้องใช้ความรอบคอบให้มาก

เพราะ ตารางที่มันต่างกัน จากโครงมะเร็งเต้านม อ.ชัยพรเพิ่มไม่นานมานี้

อืม พี่บอยครับ
พี่บอยเคยลองทำสลับกันไหมครับ
คือ
1. ให้ slave1 กลายเป็น master2 เเทน
2. เเล้วให้ Master1 กลายเป็น Slave2
3. ทำการรัน ให้มัน Sync ข้อมูลกัน

ถ้าทำอย่างงี้ เครื่องSlave2 จะมีข้อมูลทั้ง Master1 และ Slave1 หรือป่าวครับ

อ้างถึง

อืม พี่บอยครับ
พี่บอยเคยลองทำสลับกันไหมครับ
คือ
1. ให้ slave1 กลายเป็น master2 เเทน
2. เเล้วให้ Master1 กลายเป็น Slave2
3. ทำการรัน ให้มัน Sync ข้อมูลกัน

ถ้าทำอย่างงี้ เครื่องSlave2 จะมีข้อมูลทั้ง Master1 และ Slave1 หรือป่าวครับ

ไม่

ถึงสลับไป ข้อมูลก็ syn ไม่ได้

• Newbie
  • *
อันนี้เป็นรายชื่อตารางที่ ข้อมูลเครื่อง Master มากกว่า Slave
และค่าที่ Count(*) ของตารางทั้งหมดในเครื่อง Master และ Slave ครับ

เมื่่อทราบเเล้วต้องทำอย่างไรต่อครับ
นั่ง export ข้อมูลที่ไม่ตรงกันออกมาหรือป่าวครับ

• Newbie
  • *

และถ้าจะให้ข้อมูลคืนมาทั้งหมด ต้องได้ชื่อตารางที่ไม่เท่ากันทั้งหมด

แนะนำให้ใส่ชื่อ ตารางไว้ บน Notepad ตารางที่ไม่เท่ากันทั้งหมด

ข้อมูลของเครื่อง Slave ต้องมากกว่า ใช่ไหมครับ เพราะมันถูกใช้งานมา 1-2 อาทิตย์เเล้วครับ

อันนี้เป็นรายชื่อตารางที่ ข้อมูลเครื่อง Master มากกว่า Slave
และค่าที่ Count(*) ของตารางทั้งหมดในเครื่อง Master และ Slave ครับ

เมื่่อทราบเเล้วต้องทำอย่างไรต่อครับ
นั่ง export ข้อมูลที่ไม่ตรงกันออกมาหรือป่าวครับ

เอารายชื่อ ตารางที่ไม่เท่ากัน ไม่ใช่เอามาทั้งหมด และใส่ notepad

และข้อมูลที่เห็นมีหลายตารางที่ master มากกว่า slave

• Newbie
  • *
*เครื่อง Master = เครื่องคอมพิวเตอร์ แรม 16GB
** เครื่อง Slave = เครื่องคอมพิวเตอร์ แรม 64GB

***ตอนนี้ใช้เครื่อง Slave อยู่ครับ

อันนี้ครับผมแยกเฉพาะตารางที่มีปัญหาข้อมูลไม่เท่ากัน ใส่ Notpad เเล้วครับ

รบกวน พี่บอยช่วยดูให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
ประณต จันทร์อนันต์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 18:14:39 PM โดย chearn »

*เครื่อง Master = เครื่องคอมพิวเตอร์ แรม 16GB
** เครื่อง Slave = เครื่องคอมพิวเตอร์ แรม 64GB

***ตอนนี้ใช้เครื่อง Slave อยู่ครับ

อันนี้ครับผมแยกเฉพาะตารางที่มีปัญหาข้อมูลไม่เท่ากัน ใส่ Notpad เเล้วครับ

รบกวน พี่บอยช่วยดูให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าจะทำต้องปิดระบบ

• Newbie
  • *
ถ้าปิดเเล้วต้องทำไงต่อครับพี่บอย

ถ้าปิดเเล้วต้องทำไงต่อครับพี่บอย

ให้ทำหนังสือแจ้งมาที่   รพ.ด่านมะขามเตี้ยแล้ว
ให้ ผอ. รพ.ค่ายสุรสีห์ โทรมา ผอ. รพ.ด่านมะขามเตี้ย

และระบบน่าจะหยุดไม่น้อยกว่า 12 ชั่วโมง

ระบบตอนแรกวางไว้
เครื่อง Master = เครื่องคอมพิวเตอร์ แรม 64GB
เครื่อง Slave   = เครื่องคอมพิวเตอร์ แรม 16GB

แล้วระบบเกิดปัญหาจาก Admin รพ.ค่ายสุรสีห์ ไม่ส่งต่อกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 08:15:11 AM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย(แก่งหลวง) »

• Newbie
  • *

ให้ทำหนังสือแจ้งมาที่   รพ.ด่านมะขามเตี้ยแล้ว
ให้ ผอ. รพ.ค่ายสุรสีห์ โทรมา ผอ. รพ.ด่านมะขามเตี้ย

และระบบน่าจะหยุดไม่น้อยกว่า 12 ชั่วโมง

ระบบตอนแรกวางไว้
เครื่อง Master = เครื่องคอมพิวเตอร์ แรม 64GB
เครื่อง Slave   = เครื่องคอมพิวเตอร์ แรม 16GB

แล้วระบบเกิดปัญหาจาก Admin รพ.ค่ายสุรสีห์ ไม่ส่งต่อกัน

ขอบคุณ พี่บอยมากครับ
ใช่เลยที่ Admin รพ. ไม่ได้ส่งงานต่อ  - -"

ขอบคุณครับ