ผู้เขียน หัวข้อ: IHOSXP จะไม่ได้เป็นของแถมในการ Activate  (อ่าน 12987 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bond_007

• Hero Member
  • เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
IHOSXP จะไม่ได้เป็นของแถมในการ Activate
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 10:33:38 AM »
0
วันนี้ผมได้ขอให้น้องการตลาดส่งใบเสนอราคามาเนื่องจากจะต้องอับเดทโปรแกรมเพื่อสามาถส่งออก 43 แฟ้มได้แต่มี
สองเรื่องที่มีการเปลี่ยนแปลงคือ
1.Package 6 เดือนไม่มีแล้ว ต้อง ACTIVE ปีต่อปี
2 ไม่สามารดาวโหลดโปรแกรม IHOSXP ได้ตับ
แต่ที่งงคือในหน้าเวปก็ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลง ซึ่งผมมองว่ามันเป็นเรื่องใหญน่าจะมีการแจ้งอย่างเป็นทางการครับ

โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
Re: IHOSXP จะไม่ได้เป็นของแถมในการ Activate
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 10:50:59 AM »
0
เข้าใช้งานได้ตลอดเลยเหรอครับ ของพี่ เปลี่ยน V ไหน ก็ Login ค้าง หมุนตลอดเลย ไม่สามารถใ้ช้งานได้เลยครับ
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
Re: IHOSXP จะไม่ได้เป็นของแถมในการ Activate
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 10:54:44 AM »
0
มีอีกเรืองหนึ่งครับคือ คาบริการ Activate รายปีหมายถึง สามารถดาวโหลด HOSXP Version ใหม่ตั้งแต่มกราคม-ธันวาคม ปี 2556 ดังนั้นโรงพยาบาล ก เสียค่า activate รายปี โดยสมัครใช้เดือน มิถุนายน แต่ก็สามารถดาวโหลดได้ถึงเดือนธันวาคม
ครับ  ??? ???
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 10:56:01 AM »
0
ประเด็นคือ ถ้าใช้ได้ผมจะไม่ได้ใช้นะสิพี่  ;D
เข้าใช้งานได้ตลอดเลยเหรอครับ ของพี่ เปลี่ยน V ไหน ก็ Login ค้าง หมุนตลอดเลย ไม่สามารถใ้ช้งานได้เลยครับ

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:03:41 AM »
0
ประเด็นคือ ถ้าใช้ได้ผมจะไม่ได้ใช้นะสิพี่  ;D
ก็ยังดีที่สามารถใช้งานได้ครับ ของพี่ไม่ว่ารุ่นไหนรุ่นไหน ก็ ค้างตลอดเลย
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:08:23 AM »
0
ตอนนี้เห็นน้องเขาบอกว่ายังพัฒนาอยู่ และยังเป็นของแถมที่มา Activate อยู่เป็นความเข้าใจคลาดเคลื่อนของน้องที่มาใหม่ แต่รอทางการตลาดแจ้งอีกทีดีกว่าครับ  ;D
ก็ยังดีที่สามารถใช้งานได้ครับ ของพี่ไม่ว่ารุ่นไหนรุ่นไหน ก็ ค้างตลอดเลย

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:45:34 AM »
0
 ;D ;D ;D
เรื่องบอบบางแบบนี้ข้อมูลไม่น่าจะคลาดเคลื่อนง่าย ๆ นะครับ มันกระทบกับความรู้สึกและความคาดหวังของลูกค้า BMS ครับ ขอคำยืนยันที่ชัดเจนด้วยครับจะได้เข้าใจตรงกันทั้งบอร์ด
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:49:35 AM »
0
;D ;D ;D
เรื่องบอบบางแบบนี้ข้อมูลไม่น่าจะคลาดเคลื่อนง่าย ๆ นะครับ มันกระทบกับความรู้สึกและความคาดหวังของลูกค้า BMS ครับ ขอคำยืนยันที่ชัดเจนด้วยครับจะได้เข้าใจตรงกันทั้งบอร์ด
 ;D ;D ;D

ป๋า รีบ  Remote Navara......ไปที่ บ.BMS ด่วนครับ....รับ Job ไปด้วย... ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ aey_1980

• Newbie
  • *
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:10:15 PM »
0
มีอีกเรืองหนึ่งครับคือ คาบริการ Activate รายปีหมายถึง สามารถดาวโหลด HOSXP Version ใหม่ตั้งแต่มกราคม-ธันวาคม ปี 2556 ดังนั้นโรงพยาบาล ก เสียค่า activate รายปี โดยสมัครใช้เดือน มิถุนายน แต่ก็สามารถดาวโหลดได้ถึงเดือนธันวาคม

เพจเกจ activate ไม่ว่าจะ activate เดือนไหน ก็หมดสัญญา ธันวาคม 2556 หมดทุก รพ.แหละค่ะ จริงๆ แล้วถ้า activate ตั้งแต่เดือนตุลาคม ก็ได้กำไรนะคะเนี่ย ได้ใช้ตั้งแต่ ตุลาคม 2555-ธันวาคม 2556 ก็ตั้ง 15 เดือน
ส่วน ihosxp ก็ยังได้แถมอยู่ ปัจจุบัน เวอร์ชั่น 3.56.1.30 ก็ใช้ได้ตามปกติ  :) :) :)
โรงพยาบาลป่าซาง จ.ลำพูน  (ขนาด  60  เตียง ปี2555)  เริ่มระบบโดย  ทีม Admin จังหวัดลำพูน เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ 2555
และขอขอบคุณ อ.ที่ปรึกษา อ.อ๊อด ,อ.กิจจา และความช่วยเหลือจาก พี่โก้ ,อ.เกื้อกูล  และ เหล่าแอดมิน ใน hosxp on facebook ทุกท่าน ที่คอย support ตลอดมา

เวอร์ชั่นล่าสุด   V.3.55.12.25  ทั้งระบบจริง เมื่อ 25-12-2555
structure server (Master+slave)  V.3.56.9.7c  เมื่อ 7-02-2556

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:55:58 PM »
0
ก็ยินดีด้วยครับที่ได้ 15 เดือน แต่ว่าต้องคิดถึงโรงพยาบาลอื่นที่ยังไม่ได้ Activate ด้วยครับ แต่จะถ้าจะให้ดีที่สุดก็รอคำยืนยันชัดเจนจาก BMS ดีกว่านะครับจะได้เข้าใจตรงกันทั้งบอร์ด ;) ;)

เพจเกจ activate ไม่ว่าจะ activate เดือนไหน ก็หมดสัญญา ธันวาคม 2556 หมดทุก รพ.แหละค่ะ จริงๆ แล้วถ้า activate ตั้งแต่เดือนตุลาคม ก็ได้กำไรนะคะเนี่ย ได้ใช้ตั้งแต่ ตุลาคม 2555-ธันวาคม 2556 ก็ตั้ง 15 เดือน
ส่วน ihosxp ก็ยังได้แถมอยู่ ปัจจุบัน เวอร์ชั่น 3.56.1.30 ก็ใช้ได้ตามปกติ  :) :) :)

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 17:15:04 PM »
0
iHOSxP ยังคงติดไปกับ activation package เหมือนเดิมนะครับ (ปี 2556)

ส่วน Activation package 6 เดือนที่ต้องยกเลิกไปนั้นก็เนื่องจากไม่ค่อยมีใครสนใจครับ และดูจะเป็นภาระให้กับผู้ที่ต้องทำเรื่องจัดซื้อจัดจ้างพอสมควร ผมจึงตัดสินใจยกเลิกออกไป คงเหลือเฉพาะแบบ 1 ปี

ส่วนในแบบ 1 ปี ที่ต้องเปลี่ยนแปลงเงื่อนไข ให้สินอายุในตอนสิิ้นปี ก็เพราะว่าส่วนหนึ่งเป็นเรื่องของการบริหารจัดการ และผมไม่คิดว่าจะมีหน่วยงานที่จะรอชื้อ activation package ตอนจะ upgrade มันดูจะไม่เป็นธรรมสำหรับหน่วยงานที่ช่วยสนับสนุนการพัฒนาที่ช่วยกันซื้อตั้งแต่ตอนสิ้นปีเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 17:22:31 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 17:25:25 PM »
0
 ;D ;D ;D
ขอบคุณครับอาจารย์...เป็นอันว่าเพื่อนสมาชิกเข้าใจกันตามนี้นะครับ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 00:30:33 AM »
0
เห็นด้วยกับแนวทางที่ อ.ชัยพร ได้วางแนวทางไว้
รพ.ที่ Activate ก่อนก็ควรได้ใช้ยาวนานกว่า ใครจ่ายช้าก็ได้ใช้ระยะเวลาสั้น แฟร์ครับ
และถ้า อายุการ Activate หมดไม่พร้อมกัน ก็คาดว่าน่าจะปวดหัวเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ ;D :D
จึงได้เป็นระบบที หมดอายุพร้อมกัน และต้องต่อ package ต่อไปพร้อมๆกัน  ;D

ปล. น้าเจดีย์ รับแซ่บ ครับ ผม  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 00:36:45 AM โดย thannawe »
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 10:27:29 AM »
0
เรียนปรึกษา พอดีผม Activate ช่วง ต.ค. 55 และจะหมดลง ต.ค. 56 ไม่ทราบว่าอาจรย์จะปรับให้หมดพอกันวันที่ 31 ธ.ค. 56 ด้วยหรือเปล่าครับ..

ขอบคุณมากครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 10:31:23 AM »
0
อิอิอิ เข้าไปเช็ค Profile แล้ว อ.ชัยพร ปรับเป็น HOSxP Activation Package -2556 ->2013-12-31 ได้กำไรเรา 3 เดือน
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 10:44:40 AM »
0
 ;D มีกำไรตั้ง 3 เดือน แต่ผมขาดทุน 10 วัน ;D
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 10:54:10 AM »
0
;D มีกำไรตั้ง 3 เดือน แต่ผมขาดทุน 10 วัน ;D

ท่านคนเหล็กวันอันตรายห้ามพลาด บอร์ดเช็คข่าว V.ใหม่ ก่อนหมดสัญญาณครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ tanaka_p

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 15:41:02 PM »
0
iHOSxP ยังคงติดไปกับ activation package เหมือนเดิมนะครับ (ปี 2556)

ส่วน Activation package 6 เดือนที่ต้องยกเลิกไปนั้นก็เนื่องจากไม่ค่อยมีใครสนใจครับ และดูจะเป็นภาระให้กับผู้ที่ต้องทำเรื่องจัดซื้อจัดจ้างพอสมควร ผมจึงตัดสินใจยกเลิกออกไป คงเหลือเฉพาะแบบ 1 ปี

ส่วนในแบบ 1 ปี ที่ต้องเปลี่ยนแปลงเงื่อนไข ให้สินอายุในตอนสิิ้นปี ก็เพราะว่าส่วนหนึ่งเป็นเรื่องของการบริหารจัดการ และผมไม่คิดว่าจะมีหน่วยงานที่จะรอชื้อ activation package ตอนจะ upgrade มันดูจะไม่เป็นธรรมสำหรับหน่วยงานที่ช่วยสนับสนุนการพัฒนาที่ช่วยกันซื้อตั้งแต่ตอนสิ้นปีเลยนะครับ

ถ้าอย่างนั้นน่าจะเปลี่ยนชื่อ Activation package ใหม่นะครับ น่าจะตั้งชื่อเป็นปี พ.ศ. ไปเลยครับ เพราะคำว่า 1 ปี ถ้าแปลตรงตัวก็คือ 12 เดือน เดี๋ยวจะสับสนเปล่าๆ แต่ก่อนเข้าใจว่าเพราะมีแบบ 6 เดือนทำให้ตั้งชื่อยาก แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว ก็ตั้งเป็นปี พ.ศ. เลยจะได้เข้าใจง่ายดี เช่น  Activation package 2556 เป็นต้น ถูกผิดอย่างไรก็ขออภัยนะครับ ความเห็นส่วนตัวเฉยๆ
>> พนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งที่เฝ้าดูการเติบโตของโปรแกรมโรงพยาบาลต่างๆอย่างห่างๆครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 19:09:52 PM »
0
HOSxP เป็น BMS HOSxP ทุกอย่างเปลี่ยนไปแล้ว
อยู่ในรูปแบบบริษัท ไปแล้ว
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:01:38 PM »
0
ผมเปลี่ยนรูปแบบการพัฒนามาเป็นรูปแบบของบริษัทนี่ก็ปีที่ 8 แล้วครับ อยู่รอดมาได้ 8 ปีแบบงงๆ นะครับ  จริงๆ ผมก็ไม่อยากบังคับให้ทุกที่ต้องเสียเงิน ถ้าผมอยากจะได้เงินจริงๆ ก็มีหลายวิธี เช่น ผมทราบนโยบาย 43 แฟ้มตั้งแต่ปีที่แล้ว ผมสามารถคิดเงินค่าพัฒนาระบบส่งข้อมูล 43 แฟ้มแยกต่างหากได้ ผมสามารถคิดเงินค่าพัฒนาระบบ xxx,yyy, zzz แยกต่างหากได้ ถ้าทำแบบนั้นผมก็ได้เงินเหมือนกัน แต่ทำไมผมถึงไม่ทำ ทำไมผมถึงเลือกที่จะของเงินสนับสนุนการพัฒนาระบบ xxx,yyy,zzz  และอื่นๆ ที่เราคิดว่าดีและมีประโยชน์ แค่ปีละ ไม่ถึง 2 หมื่น

ถ้าปลายปีที่แล้ว ผมประกาศว่า เราขอหยุดกิจการ เนื่องจากมีปัญหาเรื่องเงินหมุนเวียน ท่านคิดว่าจะเกิดอะไรขึ้นล่ะครับ อย่างที่ผมเคยบอก ไม่มีหน่วยงานไหนสนใจหรอกครับว่า BMS จะอยู่หรือจะไป บางคนสนใจแค่ BMS จะทำอะไรฟรีๆ บ้าง จะได้อะไรจาก BMS บ้าง แต่หน้าที่ของผมคือต้องทำให้ BMS อยู่รอดไปพร้อมๆ กับการพัฒนาระบบงานใหม่ๆ  หลายๆ คนคงคิดว่าผมคงทิ้งอุดมการณ์เดิมไปแล้ว ที่ต้องทำแต่ของฟรี  แต่ถ้าของฟรีมันทำให้ BMS อยู่ได้ผมก็จะทำนะครับ แต่ความจริงคือไม่ และถ้าผมดันทุรังทำต่อไป มันก็ไปไม่รอด สุดท้ายผมก็ต้องทิ้งอุดมการณ์อยู่ดี ทุกวันนี้ผมต้องหาทางเลือกที่จะให้พอมีทางได้ทำงานตามอุดมการณ์เดิมต่อไปได้ เหมือนที่หลายๆ คนเคยได้ยินน่ะครับว่า ชีวิตมันไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ ไม่เคยมีอะไรง่ายเลยในชีวิตของผม

บางทีผมทำงานผมก็อยากให้คนอื่นเข้าใจเหมือนกันนะครับว่าผมไม่ได้ทำงานเพื่อเงิน แต่ผมทำงานเพื่ออยากจะให้ระบบสาธารณสุขของประเทศมันก้าวไปไกลกว่านี้ อนาคตที่ผมมองเห็นตอนนี้ผมยังมาไม่ถึงครึ่งทางเลยครับ

ผมเคยบอกหลายๆ คนที่ผมรู้จักว่า ความสุขของผมอยู่ที่การได้ทำงานที่ผมชอบนั่นคือการพัฒนาและนั่นทำให้ผมมาอยู่ตรงนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:07:54 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:51:47 PM »
0
อ้างถึง
บางทีผมทำงานผมก็อยากให้คนอื่นเข้าใจเหมือนกันนะครับว่าผมไม่ได้ทำงานเพื่อเงิน แต่ผมทำงานเพื่ออยากจะให้ระบบสาธารณสุขของประเทศมันก้าวไปไกลกว่านี้ อนาคตที่ผมมองเห็นตอนนี้ผมยังมาไม่ถึงครึ่งทางเลยครับ
;D ;D ;D
สู้ต่อไปครับอาจารย์.......ฟ้ามีตา......เป็นหนึ่งกำลังใจให้ครับ
                                   สาวก HOSxP
                          (มีหลายคนเรียกผมแบบนั้น)
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:24:36 PM »
0
ผมเปลี่ยนรูปแบบการพัฒนามาเป็นรูปแบบของบริษัทนี่ก็ปีที่ 8 แล้วครับ อยู่รอดมาได้ 8 ปีแบบงงๆ นะครับ  จริงๆ ผมก็ไม่อยากบังคับให้ทุกที่ต้องเสียเงิน ถ้าผมอยากจะได้เงินจริงๆ ก็มีหลายวิธี เช่น ผมทราบนโยบาย 43 แฟ้มตั้งแต่ปีที่แล้ว ผมสามารถคิดเงินค่าพัฒนาระบบส่งข้อมูล 43 แฟ้มแยกต่างหากได้ ผมสามารถคิดเงินค่าพัฒนาระบบ xxx,yyy, zzz แยกต่างหากได้ ถ้าทำแบบนั้นผมก็ได้เงินเหมือนกัน แต่ทำไมผมถึงไม่ทำ ทำไมผมถึงเลือกที่จะของเงินสนับสนุนการพัฒนาระบบ xxx,yyy,zzz  และอื่นๆ ที่เราคิดว่าดีและมีประโยชน์ แค่ปีละ ไม่ถึง 2 หมื่น

ถ้าปลายปีที่แล้ว ผมประกาศว่า เราขอหยุดกิจการ เนื่องจากมีปัญหาเรื่องเงินหมุนเวียน ท่านคิดว่าจะเกิดอะไรขึ้นล่ะครับ อย่างที่ผมเคยบอก ไม่มีหน่วยงานไหนสนใจหรอกครับว่า BMS จะอยู่หรือจะไป บางคนสนใจแค่ BMS จะทำอะไรฟรีๆ บ้าง จะได้อะไรจาก BMS บ้าง แต่หน้าที่ของผมคือต้องทำให้ BMS อยู่รอดไปพร้อมๆ กับการพัฒนาระบบงานใหม่ๆ  หลายๆ คนคงคิดว่าผมคงทิ้งอุดมการณ์เดิมไปแล้ว ที่ต้องทำแต่ของฟรี  แต่ถ้าของฟรีมันทำให้ BMS อยู่ได้ผมก็จะทำนะครับ แต่ความจริงคือไม่ และถ้าผมดันทุรังทำต่อไป มันก็ไปไม่รอด สุดท้ายผมก็ต้องทิ้งอุดมการณ์อยู่ดี ทุกวันนี้ผมต้องหาทางเลือกที่จะให้พอมีทางได้ทำงานตามอุดมการณ์เดิมต่อไปได้ เหมือนที่หลายๆ คนเคยได้ยินน่ะครับว่า ชีวิตมันไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ ไม่เคยมีอะไรง่ายเลยในชีวิตของผม

ผมเคยบอกหลายๆ คนที่ผมรู้จักว่า ความสุขของผมอยู่ที่การได้ทำงานที่ผมชอบนั่นคือการพัฒนาและนั่นทำให้ผมมาอยู่ตรงนี้
------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ผมขอขอบคุณในความเสียสละของ อ.manoi ในการทุ่มเทเพื่อพัฒนาโปรแกรมที่ดีให้วงการสาธาณสุขไทย และผมมีความเชื่อว่าอาจารย์จะไม่มีทางจะทิ้งความฝันแม้หนทางข้างหน้าจะต้องเหน็ดเหนื่อยและลำบากซักเพียงไหน และคงมีไม่กี่คนที่สามารถทำแบบอาจารย์ได้ ผมขอเป็นอีก 1 กำลังใจให้อาจารย์ในการทำงานต่อไปครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 14:49:06 PM โดย sukjai krub »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 21:31:13 PM »
0

ผมเชื่อมั่นใน HOSxP และ พยายามสนับสนุน BMS เท่าที่ นวก.คอม คนหนึ่งทำได้ครับ
ผมศรัทธา ในวิสัยทัศน์และอุดมการณ์ของอ.ชัยพร

ทุกครั้งที่พูดคุยกับ อ.ชัยพร รู้สึกได้ ว่าอาจารย์รักการพัฒนาโปรแกรมอย่างแท้จริง    ;)
และพัฒนา นวัตกรรมใหม่ๆ ให้พวกเราชาว HOSxP แปลกประหลาดใจเสมอ

การเขียนโปรแกรม ระบบงานของสาธารณสุข ไม่ใช่เรื่องง่าย สิ่งที่ต้องมี ต้องมีองค์ความรู้หลายด้าน
น้อยคนที่จะทำได้แบบอ.ชัยพร คุ้มมากกับการ Activate ในราคาเท่านี้
หรือ ในมุมมองกลับกัน เราใช้เงิน Activate ไปจ้าง นวก.คอม มาพัฒนาโปรแกรมตอบสนองการใช้งานในโรงพยาบาล แน่นอน จ่ายเท่านี้ คงไม่มีใครอยู่ทำ ให้จ้างเดือนละ 2000 เลยเอาสิ ;D
แค่ HOSxP อย่างเดียวก็คุ้มแล้ว นี่แถม iHOSxP อีก อย่ารอช้า Activate กันเถอะครับ  ;D

ปล. ก่อนอัพ Version กรุณาทดสอบกับ Database สำรองของท่านก่อนนะครับ 5555 เป็นห่วง  ;D :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:23:13 AM โดย thannawe »
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 00:05:33 AM »
0
ผมเชื่อมั่นใน HOSxP และ พยายามสนับสนุน BMS เท่าที่ นวก.คอม คนหนึ่งทำได้ครับ

ผมศรัทธา ในวิสัยทัศน์และอุดมการณ์ของอ.ชัยพร

..........................

การเขียนโปรแกรม ระบบงานของสาธารณสุข ไม่ใช่เรื่องง่าย สิ่งที่ต้องมี ต้องมีองค์ความรู้หลายด้าน
น้อยคนที่จะทำได้แบบอ.ชัยพร คุ้มมากกับการ Activate ในราคาเท่านี้
หรือ ในมุมมองกลับกัน เราใช้เงิน Activate ไปจ้าง นวก.คอม มาพัฒนาโปรแกรมตอบสนองการใช้งานในโรงพยาบาล แน่นอน จ่ายเท่านี้ คงไม่มีใครอยู่ทำ ให้จ้างเดือนละ 2000 เลยเอาสิ ;D
แค่ HOSxP อย่างเดียวก็คุ้มแล้ว นี่แถม iHOSxP อีก อย่ารอช้า Activate กันเถอะครับ  ;D............................

เงินน้อยจังครับ..อ.กิจจา
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:17:18 AM »
0

..........................

แค่ HOSxP อย่างเดียวก็คุ้มแล้ว นี่แถม iHOSxP อีก อย่ารอช้า Activate กันเถอะครับ  ;D............................

เงินน้อยจังครับ..อ.กิจจา

ผมพิมพ์ว่า
เราใช้เงิน Activate ไปจ้าง นวก.คอม มาพัฒนาโปรแกรม
 ;D ;D ;D ครับ อ.เกื้อ

ปล. ผมเทียบกับราคา Activate ครับ
ที่หารเป็นรายเดือน ไม่ถึง 2000 บาท
 ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:24:54 AM โดย thannawe »
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:22:03 AM »
0

ผมพิมพ์ว่า
เราใช้เงิน Activate ไปจ้าง นวก.คอม มาพัฒนาโปรแกรม
 ;D ;D ;D ครับ อ.เกื้อ

ปล. ผมเทียบกับราคา Activate ครับ
ที่หารเป็นรายเดือน ไม่ถึง 2000 บาท
 ;)

อ่อ ....  ครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 22:10:27 PM »
0
อ.กิจ เค้าลึกซึ้ง บางครั้งเราก็ตามไม่ทันนะ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)