ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือใบmed sheet  (อ่าน 8396 ครั้ง)

ออฟไลน์ yodya

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ขอความช่วยเหลือใบmed sheet
« เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 23:32:39 PM »
0
รบกวนสอบถามค่ะเนื่องจากตอนนี้โรงพยาบาลยังปรินท์ใบmar ไม่ได้ค่ะถ้ารายการยามาเยอะ10ตัวก็ต้องเขียนทั้งใบmar และทำ med reconcilation เขียนหลายรอบ โดยปกติถ้ารายการยามี 5ตัว ก็จะปรินท์รายการได้5ตัว(รูป1) จะไม่มีตารางว่างให้เพิ่มรายการยา เคยให้เขาตั้งรายการที่ไม่มีชื่อยาไว้ แล้วให้ คีเข้าไปเป็นตัวที่678 จะได้ช่องว่างเพิ่มมา(รูป2) หลังปรินท์ต้องมานั่งลบรายการเนื่องจากไม่มีเลข 24 หลัก จะทำให้รายงานการใช้ยาผิดไป ไปเห็นกระทู้อันก่อน IPD_PROFILE-REPORT1ระบุจำนวนหน้าที่เพิ่มได้ สามารถนำมาแก้ไขปัญหานี้ได้หรือป่าวค่ะ จะได้ให้โปรแกรมเมอร์มาดูให้ค่ะ เพราะหนูไม่มีความรู้ด้านนี้เลยค่ะ
- และปัญหาหนึ่งคือวอร์ดแบ่งใบรายการยากิน และยาฉีดออกจากกัน จะสามารถเลือกรายการที่ต้องการปรินท์ได้ไหมค่ะ(รูปที่3) คิดว่าจะคีรายการคนละ IRx คาดว่าจะทำให้งงค่ะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ เพราะเขียนกันจนเมื่อยบางทีอยู่เวรบ่ายคนเดียวเวลาคนไข้admit ก็ใช้เวลานานมากค่ะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2013, 00:23:33 AM โดย yodya »

ออฟไลน์ k_toedkiets

• Hero Member
  • Respect: +2
Re: ขอความช่วยเหลือใบmed sheet
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 08:43:48 AM »
0
ลองนำไปปรับใช้ดูครับ เพราะผมก็ได้มาจากพี่ที่รพ.เขาทำเอาไว้ครับ....
Khaibangrachan Hospital
HOSXP : 3.58.2.12
Activation HOSxP 2015
----------------

• Newbie
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือใบmed sheet
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 14:09:15 PM »
0
คือแบบฟอร์มที่ต้องการเป็นแบบรูปที่สองค่ะ รูปแรก คือแบบที่มีปัญหาค่ะ แบบฟอร์มที่แนบให้มา มันไม่เพิ่มช่องรายกายให้ค่ะ คือถ้ายาสองตัวก็ปริ๊นท์ สองบันทัด แต่ว่าเราต้องการให้ปริ๊ปออกมาสิบช่องเลยค่ะถึงแม้จะมียาอยู่สองตัวเผื่อไว้เขียนเพิ่มยารายการอื่นค่ะ รบกวนช่วยดูให้หน่อยค้า ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 16:01:44 PM »
0
คือแบบฟอร์มที่ต้องการเป็นแบบรูปที่สองค่ะ รูปแรก คือแบบที่มีปัญหาค่ะ แบบฟอร์มที่แนบให้มา มันไม่เพิ่มช่องรายกายให้ค่ะ คือถ้ายาสองตัวก็ปริ๊นท์ สองบันทัด แต่ว่าเราต้องการให้ปริ๊ปออกมาสิบช่องเลยค่ะถึงแม้จะมียาอยู่สองตัวเผื่อไว้เขียนเพิ่มยารายการอื่นค่ะ รบกวนช่วยดูให้หน่อยค้า ขอบคุณค่ะ
ลองส่งตัวรายงานที่เป็น .cds ขึ้นมาด้วยครับ ถ้าไม่ทราบว่า .cds เป็นอย่างไรก็ลองถาม admin ที่ รพ.ของท่านก่อน น่าจะช่วยทำให้การแก้ไขรายงานรวดเร็วขึ้นครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 10:23:00 AM »
0
ถ้ามี 12 รายการอะครับ  ;D
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ BBT Hospital

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 20:04:08 PM »
0
ขอแนะนำให้ทำ sub report ครับ โดยกำหนดตัวแปรก่อนว่ามีกี่รายการในตอนแรก
แล้วกำหนด DbPipelineLink1 เช่น
Variable:= จำนวนที่ขาดไปในหนึ่งหน้า
'select code from provis_education limit '+Variable ;
เพราะผมก็ใช้อยู่ในรพ.ของผมโดยกำหนดแบบนี้ แต่เอามาให้ไม่ได้ เพราะ ตัวแปรยาของผมเป็นแบบกำหนดเองว่าไม่เอาอะไร เอาอะไร มาใส่ในตาราง med sheet

เช่น ถ้าต้องการ 10 รายการต่อหน้าแต่ มียา 2 รายการ หรือ 12 รายการ ก็แสดงเพิ่มอีก 8 รายการเปล่าโดยใส่เนื้อหาของ DbPipelineLink1 แสดงเนื้อหาเป็นสีขาวครับ

ลองเอาไฟล์ cds มาซิครับ เผื่ออาจจะลองแก้ให้ครับถ้าว่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2013, 20:09:25 PM โดย piya1111 »
แพทย์ โรงพยาบาลบางบัวทอง
Linux server Cent-OS 5 -ram 4 GB
HosXP when 2550
ตัวเองเริ่มใช้ July 2551
Server version: 3.55.11.8
Client version:HOSxP 3.55.2.29  (Most)
                      3.55.7.14(Ward)
การขึ้นระบบโดย : ทีม BMS
การทำ Report + SQL => นั่งเทียนมั่วเอง + copy ของ อาจารย์ ทั้งหลายครับ
** ขอบคุณ ทุกท่านที่เอื้อเฟื้อครับ **
(update signature when 56-01-24)

ออฟไลน์ BBT Hospital

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 08:00:19 AM »
0
ลองดูเป็นตัวอย่างแล้วกันครับ
แพทย์ โรงพยาบาลบางบัวทอง
Linux server Cent-OS 5 -ram 4 GB
HosXP when 2550
ตัวเองเริ่มใช้ July 2551
Server version: 3.55.11.8
Client version:HOSxP 3.55.2.29  (Most)
                      3.55.7.14(Ward)
การขึ้นระบบโดย : ทีม BMS
การทำ Report + SQL => นั่งเทียนมั่วเอง + copy ของ อาจารย์ ทั้งหลายครับ
** ขอบคุณ ทุกท่านที่เอื้อเฟื้อครับ **
(update signature when 56-01-24)

ออฟไลน์ piyarat

• **
  • ใจแลกใจใช้ไม่ได้ทุกคน...!!
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 18:05:32 PM »
0
ลองส่งตัวรายงานที่เป็น .cds ขึ้นมาด้วยครับ ถ้าไม่ทราบว่า .cds เป็นอย่างไรก็ลองถาม admin ที่ รพ.ของท่านก่อน น่าจะช่วยทำให้การแก้ไขรายงานรวดเร็วขึ้นครับ

ของ รพ.ได้มาประมาณนี้ค่ะ "แต่ต้องการเอาเวชภัณฑ์ออกค่ะ" แก้ไม่ถูกค่ะ...ตามที่แนบมาค่ะ
ขอโทษน่ะค่ะถ้าใบMAR เป็นรูปแบบของใคร แต่เท่าที่หาเจอก็มีหน้าแบบนี้ค่ะ ขอโทษค่ะ..
ปิยรัตน์ คงแก้ว ลูกจ้างชั่ว & ADMIN
รพ.ค่ายเทพสตรีศรีสุนทร
ม.11 ต.กะปาง อ.ทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช
รับตำแหน่ง 1 ต.ค. 55 เป็นทางการ แบบ งง
Activate แล้ว..!!!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:03:59 PM »
0
เป็นฟอร์มของทางโรงพยาบาลทำไว้ ปริ้นได้แค่หน้าเดียวค่ะ  แล้วเลือกรายการที่ต้องการไม่ได้ ของโรงพยาบาลแบ่งเป็น med ยาฉีดและยากิน รบกวนช่วยดูให้หน่อยค่ะ