ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง diagtype หน่อยครับ  (อ่าน 5459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tharuea_Hos

• Hero Member
  • IT NeverDie
  • Respect: 0
ขอถามเรื่อง diagtype หน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 16:04:13 PM »
0
คือว่าตอนนี้ diagtype จริงๆแล้วมีกี่ type ครับเอาแบบที่ใช้ส่งออกข้อมูลทุกโปรแกรม เพราะเท่าที่ดูในตารางจะมี
1. Principle Dx
2. Comorbidity
3. Complication
4. Other

แต่สงสัยว่าโครงสร้าง สปสช เนี่ย
เพิ่ม
5. External cause มาด้วย สรุปว่าต้องใช้ไหมครับ เพราะเห็นตามโครงสร้างแฟ้ม Diag มา
THARUEA HOSPITAL
centOs v.4.7
Mysql 5.1.30^
Hos xp v.3.55.6.8
ขึ้นระบบ เมื่อ 26 ส.ค. 51
(MRS 31)
http://www.tharueahospital.org

ออฟไลน์ phatty

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
    • Teparak Health Centre
Re: ขอถามเรื่อง diagtype หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 18:00:31 PM »
0
diagtype
1. Principle Dx ( โรคหลักที่นำพาผู้ป่วยมาหาเรา)
2. Comorbidity (โรคร่วมที่พบ หรือที่ผู้ป่วยเป็น)
3. Complication (โรคแทรกซ้อน มักเป็นโรคที่เกิดจากผู้ป่วยที่ไป Admit ที่ รพ.)
4. Other (โีรคอื่น ๆ ที่ตรวจพบ แต่ไม่ได้ทำการรักษา)
5. External cause (สาเหตุการเจ็บป่วยภายนอก) 

90%กว่า ๆ ของ External cause  มักจะเป็นโรคที่อยู่ในกลุ่มโรคที่ขึ้นต้น V,W,X,Y  จะมาคู่กันกับโรคที่ โดยส่วนใหญ่จะใช้รหัสโรคที่ขึ้นต้นด้วย S,T เป็นโรค Principle Dx  แต่ก็อาจมีรหัสกลุ่มอื่น ๆ ได้บ้างครับ
Mr. Banlung Srichomngam / Teparak Health Centre Muang Samutprakarn
IBM Server CenOS 5.5 / MySQL 5.1.X / ็HosXP 3.55.7.14
อบรม Hosxp_PCU 5 วัน(แต่ไม่ได้ใช้)ต้องมาอบรม  HosXP 1 ชม. แล้วกลับมาขึ้นระบบเอง

ออฟไลน์ Tharuea_Hos

• Hero Member
  • IT NeverDie
  • Respect: 0
Re: ขอถามเรื่อง diagtype หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 10:28:16 AM »
0
แล้วกรณีการส่งออกข้อมูลในรูปแบบ 12 แฟ้ม หรือ 21 แฟ้ม นั้นมันจะถูกส่งมาในรูปแบบเดิมหรือไหมหรือเปลี่ยนแปลงอย่างไรครับ เพราะเดิมที่กรณีที่คนไข้มีอุบัติเหตุนั้น ทางผมจะให้ w,x,y เป็น 4 ครับ คือ other (อื่นๆ) ส่วน 5 ที่เป็น external cause นั้นเราควรให้เมื่อใด เพราะเวลาใส่ 5 ใน diagtype แล้วไม่ขึ้นครับทั้งที่มีอยู่ในตาราง diagtype ครับ 
THARUEA HOSPITAL
centOs v.4.7
Mysql 5.1.30^
Hos xp v.3.55.6.8
ขึ้นระบบ เมื่อ 26 ส.ค. 51
(MRS 31)
http://www.tharueahospital.org