ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้ง HosXP บน Mac  (อ่าน 13228 ครั้ง)

ออฟไลน์ annmaster

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ติดตั้ง HosXP บน Mac
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 16:04:15 PM »
0
ไม่ทราบว่าสามารถติดตั้งดปรแกรม HosXP บนเครื่อง Mac ได้ไหมครับ
ถ้าได้ขอวิธีติดตั้งด้วยครับ ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ camelactive

• Newbie
  • *
Re: ติดตั้ง HosXP บน Mac
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 16:23:13 PM »
0
มี2แบบครับ แบบที่1ลงโปรแกรมจำลองเพื่อลง windowsบนMcโดยตรง เช่นโปรแกรม Parallels Desktop 8 for mac
แบบที่2 ลง boot camp เพื่อที่จะลง windows โดยตรง เสร็จแล้วถึงลง HosXP ได้ครับ

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 19:31:52 PM »
0
ของผมมี 3 ตัวเลือกครับ

1. ลง Window บน  Virtual Box  เพราะว่ามันฟรีครับ  เป็นโปรแกรม Virtual machine คล้าย ๆ VMWare
VirtualBox [Free]  => http://www.virtualbox.org/

2. ถ้าลงผ่าน Window  BootCamp  แต่ก็จะมีปัญหาว่าจะใช้ทีก็ต้อง Reboot  ตลอด 

3. วิธีนี้อาจจะ Advance หน่อยคือ   ลง  Windows ผ่าน BootCamp  ปกติ  แต่ระหว่างที่ใช้ OSX  อยู่  สามารถใช้ Virtual Box  Boot Windows  ขึ้นมาได้  (มองว่า Drive Bootcamp เป็น Image)
วิธีทำมีให้ดูหลายเว็บครับ   
http://phaq.phunsites.net/2011/03/05/sharing-windows-7-between-boot-camp-and-virtualbox/

ส่วน Parallels Desktop  ใช้งานได้ดีครับ  แต่มันไม่ฟรี  ^_^   เคยคิดจะซื้อตอนมันลดราคา แต่คำนวณแล้วไม่คุ้มครับ
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ mashimaro

• Sr. Member
  • ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
  • Respect: +8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:00:27 AM »
0
ถ้าใช้  BootCamp จะไม่สามารถใช้ความสามารถที่โดดเด่นของ Mac OS (Gesture) ได้น่ะครับ

ใช้ Parallels Desktop 7 ก็ดีครับ ใช้รัน XP ก็พอครับ อย่าไปเยอะกว่านี้เลยครับ
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 09:16:16 AM »
0
จากประสบการณ์ที่ผมลองทดสอบลงไป 4-5 รอบ

รอบแรกลง Virtual Box กระตุกมาก

รอบสองลอง Boot Camp ก็กินแบตสุดยอด

เลยหาตัวอื่นมาทดสอบเห็นมีแต่คนพูดถึง Parallels Desktop 7
จึงได้ไปทำการค้นหามาทดสอบ ลง Windows 7 ผลปรากฏว่าลื่นปริ๊ด แทบจะไม่ต่างจาก เครื่องปกติเลยครับ
จึงแอบประทับใจเล็กๆ ว่า Virtual Machine มันดีขนาดนี้เลย
เครื่องผมใช้งานค่อนข้างหนัก มีอาการหน่วงๆบ้างตอน Boot MySQL ช่วงเปิดเครื่องเท่านั้น
เพราะยัด Database HOSxP  ของโรงพยาบาลเข้าไปด้วย รวมทุกDatabase ขนาด 72.9 GB ;)
ข้อดี
1. สามารถใช้โปรแกรม MAC OS ได้ครบถ้วน ไม่ว่าจะเป็น 4 นิ้ว ปาดซ้ายปาดขวา สองนิ้วเลื่อนขึ้นเลื่อนลง สามนิ้วใช้ลากเลื่อน Object  อธิบายง่ายๆคือ อะไรใช้ใน MAC ใน Win 7 ก็ใช้ได้หมด ;D
2. ลงโปรแกรม ใน Windows ได้หมด
3. ลื่นมาก ทดสอบลงเกมส์ 3D ก็สามารถเล่นได้สบายๆ แต่อาจมีบางจังหวะกระตุกนิดๆ

ข้อเสีย
1. มันไม่ฟรี แต่ก็หามาไม่ยาก
2. กิน HD เพิ่ม เยอะเหมือนกันครับ

ปล. Spec เครื่อง รุ่นไหน ครับ

ถ้าสนใจ Parallels Desktop 7 สามารถหา Download ได้ทั่วไปครับ หรือหลังไมค์มาก็ได้ครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 09:18:52 AM โดย thannawe »
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE