ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากไฟดับ LIS ไม่สามารถส่งข้อมูลผลแลปเข้ามาที่ Server  (อ่าน 4729 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xenon Hunter

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ขอความช่วยเหลือครับ วันนี้ 19 ต.ค. 55 ไฟดับตอนเที่ยง เครื่องสำรองไฟก็เดี้ยงตามไปด้วย
Server ดับ (ใจหายแว้บ) เปลี่ยนเครื่องสำรองไฟ เปิด Server ทุกเครื่องใช้งานได้ (โล่งอก)
แต่มีปัญหาตรงที่ LIS ไม่สามารถส่งข้อมูลผลแลปเข้ามาที่ Server ได้ ลองใช้งาน HosXP เข้า
ระบบ Lab แล้วเลือกดูรายงานผลแลป ของคนไข้ขึ้น Message นี้ครับ (ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับที่
เครื่องของ LIS ส่งข้อมูลเข้ามาไม่ได้รึป่าว)

System Message
SQL Error: Table 'hos.LabCheckRecieved' doesn't exist
select * from lab_head where lab_order_number=87697

ใช้  Server CentOS 6.2 + Persona 5.5.27 ครับ
ทุกเครื่อง Ping หากันเจอครับ Network ใช้ได้
ใช้ HosXP Version 3.55.8.30
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2012, 11:25:40 AM โดย Xenon Hunter »
Master  : IBM x3400 M6 ,CentOS6.2 ,Percona MySQL 5.5.27 ,HosXP Version 3.56.XX.XX
Slave : HP Proliant ML150 , CentOS5.8 ,Percona MySQL 5.5.27, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Slave  : HP Proliant ML110  , My SQL 5.1.30, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Namon  Hospital

ออฟไลน์ mashimaro

• Sr. Member
  • ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
  • Respect: +8
ขอความช่วยเหลือครับ วันนี้ 19 ต.ค. 55 ไฟดับตอนเที่ยง เครื่องสำรองไฟก็เดี้ยงตามไปด้วย
Server ดับ (ใจหายแว้บ) เปลี่ยนเครื่องสำรองไฟ เปิด Server ทุกเครื่องใช้งานได้ (โล่งอก)
แต่มีปัญหาตรงที่ LIS ไม่สามารถส่งข้อมูลผลแลปเข้ามาที่ Server ได้ ลองใช้งาน HosXP เข้า
ระบบ Lab แล้วเลือกดูรายงานผลแลป ของคนไข้ขึ้น Message นี้ครับ (ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับที่
เครื่องของ LIS ส่งข้อมูลเข้ามาไม่ได้รึป่าว)

System Message
SQL Error: Table 'hos.LabCheckRecieved' doesn't exist
select * from lab_head where lab_order_number=87697

ใช้  Server CentOS 6.2 + Persona 5.5.27 ครับ
ทุกเครื่อง Ping หากันเจอครับ Network ใช้ได้
ใช้ HosXP Version 3.55.8.30

อ่าน ตาม Error น่ะครับ ไม่มีตาราง LabCheckRecieved นี้อยู่ในฐาน Hos แต่ถ้าเราลอง ทดสอบ Query จาก Message "select * from lab_head where lab_order_number=87697" นี้ถ้าเจอ ก็น่าจะส่งข้อมูลได้ครับ ถ้าไม่ได้ลอง ปิดและเปิด โปรแกรมที่รับส่งข้อมูล ระหว่าง LIS กับ HosXP ดูครับ ว่าผลจะมาหรือยังครับนั้นอาจจะเป็นไปได้ว่าโปรแกรม error ตรงกลางครับ
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

• **
ในฐาน Hos มีตารางนี้อยู่ครับ  LabCheckRecieve และมีข้อมูลอยู่จนถึงเวลาไฟดับครับ
ลองไปปิด Server LIS แล้วเข้าใช้งานดูที่ระบบ LAB - รายงานผลแลป เลือกคนไข้ขึ้น
มาสักคน ก็ยังขึ้น Error เหมือนเดิมครับ เลยลอง Intitial Import ฐานข้อมูลมาไว้ที่เครื่อง
โน้ตบุ้คจะได้แก้ไขได้สะดวกตามที่ท่านอื่น ๆ แนะนำ แต่พอนำฐานเข้าเสร็จเรียกใช้งาน
จากฐานเครื่องโน้ตบุ้ค กลับใช้ได้ปรกติครับ ไม่มี Error ซึ่งปัญหาตอนนี้มี 2 อย่างครับ

1. เครื่อง LIS ไม่สามารถส่งผลเข้า HOSxp หลังจากไฟดับ (Network ใช้ได้ปรกติครับ)
 2. เข้าใช้งานระบบแลป - รายงานผลแลป จะขึ้น System Message ดังกล่าวครับ โดยจะ
ขึ้นทุกคนที่เราเรียกขึ้นมาครับ
Master  : IBM x3400 M6 ,CentOS6.2 ,Percona MySQL 5.5.27 ,HosXP Version 3.56.XX.XX
Slave : HP Proliant ML150 , CentOS5.8 ,Percona MySQL 5.5.27, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Slave  : HP Proliant ML110  , My SQL 5.1.30, HosXP Version : 3.56.XX.XX

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
ลองทำตามนี้หรือยัง

"select * from lab_head where lab_order_number=87697"

ลอง ปิดและเปิด โปรแกรมที่รับส่งข้อมูล ระหว่าง LIS กับ HosXP ดูครับ

น่าจะหมายถึงโปรแกรม interface LIS กับ HOSxP

ลองไปปิด Server LIS

เข้าไปดูใน mysql log ก็จะดีนะครับ และถ้ายังไม่ได้น่าจะต้อง repair ตารางดูครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

• **

ลองทำตามนี้หรือยัง
"select * from lab_head where lab_order_number=87697"

ลอง Run ดูในสายฟ้า มีข้อมูลครับ

ลอง ปิดและเปิด โปรแกรมที่รับส่งข้อมูล ระหว่าง LIS กับ HosXP ดูครับ

น่าจะหมายถึงโปรแกรม interface LIS กับ HOSxP

ลองไปปิด Server LIS

ตอนนี้ผมปิด ตัวโปรแกรมของ Server LIS ไว้ครับ ไม่ให้มีการส่งข้อมูลเข้ามา แต่ไม่ได้ปิด Server LIS

เข้าไปดูใน mysql log ก็จะดีนะครับ และถ้ายังไม่ได้น่าจะต้อง repair ตารางดูครับ

อันนี้ดูไม่เป็นครับ

แต่ที่ผมงงคือ ผม Intitial Import มาไว้ที่โน้ตบุ้ค แล้วลองใช้ดู ปรากฏว่าไม่ขึ้น Error ครับ
เรียกผ่านเครื่องอื่น โดยใช้ฐานข้อมูลที่โน้ตบุ้คก็ไม่ Error ครับ ผมเลย Drop Table แล้ว
ก็ Backup ออกจากโน้ตบุ้คเอาตัวที่ BackUp จากโน้ตบุ้คมา Restore เข้าไป ก็ยังใช้งานไม่ได้
อีก (ผม Restore เฉพาะ Table labcheckrecieved นะครับ)

ไปที่เมนู Tools-Systemsetting-Misc-CheckDB เลือก
  1. Serial Check
  2. Check and Repair
เสร็จแล้วก็ยัง ขึ้น Error Message ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2012, 20:28:34 PM โดย Xenon Hunter »

ออฟไลน์ anukul

• Hero Member
  • Respect: +1
ปัญหากับระบบ BMS Gateway LIS หรือเปล่าครับ น่าจะลองสอบถามจาก Call Center BMS ดู   น่ากังวลเหมือนกันถ้ามีปัญหานี้จาก Gateway LIS

รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)