ผู้เขียน หัวข้อ: เงื่อนไขในการคัดรายชื่อ ของรายงานกลุ่มเสี่ยง DM/HT  (อ่าน 7129 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kang_BRJ

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ใช้ HOSxP เวอร์ชั่น 3.54.12.20 ครับ

ตอนนี้เริ่มจะคีย์ข้อมูลใน
[ รายงานกลุ่มเสี่ยงที่ต้องคัดกรองโรคเบาหวานความดัน (อายุ 15 ปีขึ้นไป ในเขตรับผิดชอบ) ]
หรือ [ ระบบคัดกรองกลุ่มเสี่ยงโรคเรื้อรัง (DM/HT/Stroke/Obesity) ประชาชนในเขตรับผิดชอบ 15 ปีขึ้นไป ]
แล้วพบปัญหาว่า ...

1) มีรายชื่อไม่ครบครับผม ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร

เพราะตอนแรกดึงรายชื่อผู้ที่มีอายุ 35 ปีขึ้นไปในเขต ได้รายชื่อมา 2,000 กว่าคน
แต่พอเข้ามาดู [ รายงานกลุ่มเสี่ยงที่ต้องคัดกรอง ... ] ปรากฎว่ารายชื่อขึ้นมาแค่ 1,500 คน

หรือว่ารายงานตัวนี้กำหนดเงื่อนไขอะไรเอาไว้ เลยทำให้ดึงข้อมูลจากบัญชี 1 มาไม่ครบ
แล้วจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไร ถึงจะทำให้ [ รายงานกลุ่มเสี่ยงที่ต้องคัดกรอง ... ] ดึงรายชื่อจากบัญชี 1 มาได้ครบ

2) รายชื่อบางส่วนซ้ำกัน ส่วนใหญ่จะมี 2 ชื่อ
ผมทดลองคีย์ข้อมูลเข้าไปแล้ว พบว่าจะแสดงผลมาแค่เรคคอร์ดเดียว อีกหนึ่งไม่แสดง
และถ้าลบอีกเรคคอร์ดที่ไม่ได้คีย์ทิ้งไป เรคคอร์ดที่คีย์ไปแล้วก็ยังอยู่เหมือนเดิม

ปัญหานี้สามารถแก้ไขได้ไหมครับ เพราะรายชื่อที่ซ้ำกันมีเยอะทีเดียว
ถ้ามาไล่ลบทีละ record คงไม่ไหวจริง ๆ

ขอบคุณครับ
(เจ้าหน้าที่เวชปฏิบัติฯ โรงพยาบาลบางระจัน)

ออฟไลน์ Kang_BRJ

• Newbie
  • *
ขออนุญาตถามคำถามเดิมซ้ำนะครับ เพราะตอนนี้ยังไม่ได้รับคำตอบเลย

1) ทำไมรายชื่อใน [ระบบคัดกรองกลุ่มเสี่ยงโรคเรื้อรัง...] ถึงมีน้อยกว่าในบัญชี 1 ครับ
ถ้าบัญชี 1 มีประชากรอายุ 15 ปีขึ้นไป 1,000 คน ในระบบคัดกรองฯ ก็ต้องมีรายชื่อทั้ง 1,000 คนด้วยใช่ไหมครับ

2) ทาง สสจ. แจ้งว่าต้องการยอด 95% ไม่ทราบว่าทางหน่วยงานของพวกพี่ ๆ ยึด 95% ของบัญชี 1
หรือว่าเป็น 95% ของระบบคัดกรองฯ ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ saiphon

• Sr. Member
1.เลือกปีงบประมาณ แล้ว refresh กลุ่มเป้าหมายครับ เลือกประเภทการอยู่อาศัย 1-4 ถ้าข้อมูลยังไม่ตรงกันต้องตรวจสอบว่าที่บัญชี1 ประเภทการอยู่อาศัยถูกกำหนดทุกคนหรือปล่าว
2. ผู้รับผิดชอบที่จังหวัดผมแจ้งให้ทำการคัดกรองทุกคนที่อายุ >15 ปีขึ้นไป ถ้าไม่ได้ 100% ก็ไม่ควรต่ำกว่า 90 % ครับ เป็น KPI ของจังหวัด
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ออฟไลน์ yut

1.เลือกปีงบประมาณ แล้ว refresh กลุ่มเป้าหมายครับ เลือกประเภทการอยู่อาศัย 1-4 ถ้าข้อมูลยังไม่ตรงกันต้องตรวจสอบว่าที่บัญชี1 ประเภทการอยู่อาศัยถูกกำหนดทุกคนหรือปล่าว
2. ผู้รับผิดชอบที่จังหวัดผมแจ้งให้ทำการคัดกรองทุกคนที่อายุ >15 ปีขึ้นไป ถ้าไม่ได้ 100% ก็ไม่ควรต่ำกว่า 90 % ครับ เป็น KPI ของจังหวัด
ชัดเจนครับ   ;D ;D พักผ่อนบ้างนะครับ
สสอ.จตุรพักตรพิมาน จ.ร้อยเอ็ด 45180

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

• Respect: +1
เพิ่งสังเกตุครับ ของ pcu ก็เป็น มีชื่อกลุ่มเป้าหมายขึ้น double 2 ชื่อ เลือกประเภท active แล้ว refresh แล้วยังซ้ำอยู่
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

• Respect: +1
รพ.สต.บางกะจะรับผิดชอบ 8 หมู่บ้าน ใช้ hosxp_pcu 3.55.10.8 พอ refresh อีกรอบ ก็ยังซ้ำอยู่แต่เป็นซ้ำแบบ ทั้งบ้านแทนซ้ำทีละชื่อแต่ก็ไม่ทุกบ้าน หมู่ 1 หมู่ 2 ไม่เป็น
และบางบ้านก็ไม่ซ้ำ ยังหาข้อแตกต่างไม่ได้
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี