ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ windows 2003 R2 ช่วยผมที  (อ่าน 12383 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
ใครใช้ windows 2003 R2 ช่วยผมที
« เมื่อ: กันยายน 08, 2006, 02:46:42 AM »
0
ใครใช้ window 2003 R2 ช่วยผมทีครับ ผมติด .... อยู่ ทำให้เปิดต่อไม่ได้ ใครพอมีวิชาช่วยเหลือได้บ้างครับ cแนะนำด้วย ผมลองใช้ ทั้ง kil.... และ anti..... แล้วก็ไม่เวิร์ค รบกวนใครพอแก้ได้ช่วยบอกทีครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครใช้ windows 2003 R2 ช่วยผมที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2006, 22:38:51 PM »
0
แบบไหน

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
Re: ใครใช้ windows 2003 R2 ช่วยผมที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 05:15:54 AM »
0
หวัดดีครับ ขอโทษทีครับ ที่ตั้งกระทู้ขาด ๆ เกิน ๆ ไปหน่อย เรื่องของเรื่องผมติดปัญหาเรื่อง Window Product Activation (WPA) นะครับ แต่ตอนนี้ผมจัดการได้แล้ว เรียบร้อยแล้วครับ วันนี้คนไข้ไม่เยอะ ก็เลยได้ฤกษ์จัดการไปหาวิชามารมาจนได้ครับ (แถมได้ของแถมมาด้วย โชคดีที่ kaspersky จับไว้ได้) ก็ได้จัดการจนไม่มีเตือนแล้วครับ ลองทดสอบเปลี่ยนวันที่ไป 1 ปีแล้ว restart เครื่องก็ไม่มีปัญหาอะไร ดีใจมาก ๆ ก็เปิดอันว่าผมก็ลง Windows 2003 Server R2 สำเร็จผ่านไป จากนั้นจึงลง SQL แล้วจบด้วยการอัพเดทแบบสุด ๆ จนได้เสร็จแล้ว ก็ทดสอบลง query ข้อมูลเยอะ ๆ เพื่อทดสอบว่าจะแตกต่างในแง่การสนับสนุนตัว RDBMS หรือไม่ เพราะเคยอ่านในบทวิจารณ์นะครับ ทางไมโครซอฟท์อ้างว่าจะสนับสนุนการทำงานของ RDMBS ของเขาได้ดีขึ้น เพราะเวอร์ชั่นนี้ได้ผนวกเอา .NET 2 Framework และแก้ไขข้อบกพร่องในการทำงานหลาย ๆ อย่างให้ดีขึ้น ลงไปได้ให้ ก็ผลที่ได้ดีครับ แต่เสียอย่างหนึ่งกิน resource เยอะขึ้นเมื่อเทียบกับเวอร์ชั่นแรก สมาชิกท่านใดได้มีโอกาสลองใช้ก็ลองเปรียบเทียบดูแล้วกันนะครับ ... เหอออ หนึ่งวันมันผ่านไปเร็วนะครับ แป๊บเดียว ติดตั้งโปรแกรม ทดสอบไม่ถึงไหนเลยสี่โมงเย็นแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2006, 05:20:01 AM โดย เภสัชกร »

ออฟไลน์ osx

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 06:26:43 AM »
0
มีปัญหากับ activated 60 วันอยู่ ไม่ทราบว่าแก้ไงครับ แต่มีคนบอกว่า install ใหม่แล้ว ไม่ต้องเลือก windows update แต่ยังไม่ได้ทำ ไม่เกี่ยวกับ server นะครับ (พอดีเอาลง desktop + xp conversionใช้แล้วดีเหมือนกัน) 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 18:32:37 PM »
0
ถึงคุณ osx ประเด็นที่คุณถามมา
1. การไม่ติดตั้ง window update ไม่ได้ช่วยเรื่อง wpa ครับ แต่จะเกือบไปช่วยเรื่อง wga ที่บอกว่าเกือบช่วย เพราะหลังจากที่เราทำการอัพเดทวินโดว์จะมีการติดตั้งตัวตรวจสอบวินโดว์ของแท้ แต่ถ้าคุณไม่ยอมรับการติดตั้งโปรแกรมนี้ คุณจะไม่สามารถอัพเดทวินโดว์ของคุณได้เลย ซึ่งจะร่วมถึงการติดตั้งโปรแกรมมาตรฐานต่าง ๆ ของวินโดว์ เช่น ie7, wpm11 ครับ
2. เรื่องของ wpa (windows product activation) จริง ๆ แล้ว microsoft ตั้งใจจะเอาไว้ให้คนที่ซื้อของแท้ติดตั้งไปยัง microsoft เพื่อลงทะเบี่ยน ถ้าใครไม่ลงทะเบียนเมื่อครบ 60 วินโดว์จะไม่ยอมทำงาน (จริง ๆ แล้ววินโดว์บูตตามปกติครับ แต่จะไม่สามารถ login เข้าสู่ระบบได้) วิธีแก้ผม upload ตัวแก้ให้แล้วครับที่

http://www.mytempdir.com/918615

คราวนี้ก็หมดปัญหาครับ

ออฟไลน์ osx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 18:51:20 PM »
0
ขอบคุณมากนะครับ  ;D ;D ;D ;D 
พี่ ๆ ลองเอาใช้บน desktop แล้วใช้ xp conversion ดูนะครับ ใช้ได้ดีทีเดียว
เปลี่ยน ie เป็น ie 7 ด้วย เยี่ยมเลย  ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 20:20:36 PM »
0
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ  ;)

ออฟไลน์ nature

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 15:14:54 PM »
0
ช่วยกลับมาทีผมมีปัญหา(windows product activation)พยายามหาทางแก้แต่พอเจอกลับdownload file ไม่ได้
ช่วยทีนะครับ