ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบหัวข้อ Q.C.  (อ่าน 3959 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kumpol Khonburi

• Full Member
  • นวก.สาธารณสุข (ชำนาญการ) ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี โคราช
  • Respect: +3
ชอบหัวข้อ Q.C.
« เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:19:45 AM »
0
ตั้งแต่ HOSxP มีเมนู Q.C. ผมชอบมากเลยเพราะรู้สึกว่า BUG ต่างๆได้รับการตรวจสอบและค้นหา
อย่างเป็นระบบ(เดิมอาจจะมีอยู่แล้วแต่ไม่แสดงให้เรารู้) ทำให้เวลาผมจะตัดสินใจว่าจะใช้ version
ไหน จะต้องเตรียมรับมือกับปัญหาอะไรบ้าง แต่ถึงอย่างไรก็ตามอยากฝากข้อเสนอเพิ่มเติม เผื่อจะ
พอเป็นประโยชน์ได้บ้างนะครับ
1. อยากให้ผู้รับผิดชอบ Q.C.ในแต่ละหัวข้อช่วยเอาสิ่งที่เทพและผู้ที่กึ่งเทพตรวจพบ BUG ต่างๆ
   แล้วแจ้งไว้ในกระทู้ต่างๆไปรวมอยู่ด้วย จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปหาว่ามี BUG version นี้ในกระทู้
   ใดบ้าง และ ถ้าเป็นไปได้ช่วยระบุด้วยว่า ใครเป็นผู้แจ้งเพื่อให้เครดิตท่านผู้นั้น
2. ในแต่ละหัวข้อของการ Q.C.อยากให้สรุปด้วยนะครับว่า BUG ที่พบนั้น ถ้าจะใช้งานจริงจะยังพอใช้ได้
   หรือไม่ ถ้าจะใช้ต้องระวัง หรือแก้ไขในส่วนใดก่อน หรือยังไม่แนะนำให้ใช้ (ฟันธงกันไปเลย)
3. version ที่จะปล่อยให้ download น่าจะ Q.C. ผ่านสัก 50-60 % ก็ดีนะครับ เวลา up ไปใช้จะได้ไม่
   ต้องกังวลว่าจะเจอกับปัญหาอะไรบ้าง เพราะผู้ดูแลระบบไม่ได้เป็นเทพทุกคน ผมก็คนหนึ่งหละครับ
ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา 30250
ขึ้นระบบ 1 กย. 52 (อบรมโดย BMS)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ชอบหัวข้อ Q.C.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 11:14:04 AM »
0
ก็ต้องหน่วยบริการเท่านั้น ที่ใช้ระบบจริง  จึงจะตรวจสอบเจอจาก FLow การให้บริการ

ผมว่า Vender   สามารถได้พัฒนากับ Fix BUG ที่เกิดขึ้น และเพิ่ม New Feature ตาม Request ครับ  เป็นหลัก

แต่BUG  มักจะเจอโดยหน่วยงานที่ใช้ระบบจริง มิใช่แค่ ทดสอบ...เพราะหลายอย่างมีสิ่งแวดล้อมต่างกันครับ..

โดยเฉพาะ Connection และระบบงานบริการที่เปิดใช้งานไม่เหมือนกัน   ได้เท่านี้ผมก็พอใจ..และแค่ขอให้การแก้ไขตาม Q.C  หรือ bug ได้รับการแก้ไขโดยเร็วนับจากวันที่เปิดใช้งาน  ก็เยี่ยมแล้วครับ

ได้แค่นี้ก็พอ....แค่เพียงเท่านี้...(เพลงของใครหนอ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 00:01:28 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 21:29:43 PM »
0
ก็ต้องหน่วยบริการเท่านั้น ที่ใช้ระบบจริง  จึงจะตรวจสอบเจอจาก FLow การให้บริการ

ผมว่า Vender   สามารถได้พัฒนากับ Fix BUG ที่เกิดขึ้น และเพิ่ม New Feature ตาม Request ครับ  เป็นหลัก

แต่BUG  มักจะเจอโดยหน่วยงานที่ใช้ระบบจริง มิใช่แค่ ทดสอบ...เพราะหลายอย่างมีสิ่งแวดล้อมต่างกันครับ..

โดยเฉพาะ Connection และระบบงานบริการที่เปิดใช้งานไม่เหมือนกัน   ได้เท่านี้ผมก็พอใจ..และแค่ขอให้การแก้ไขตาม Q.C  หรือ bug ได้รับการแก้ไขโดยเร็วนับจาดวันที่เปิดใช้งาน  ก็เยี่ยมแล้วครับ
;D ;D ;D ;D ;D

3. version ที่จะปล่อยให้ download น่าจะ Q.C. ผ่านสัก 50-60 % ก็ดีนะครับ เวลา up ไปใช้จะได้ไม่
   ต้องกังวลว่าจะเจอกับปัญหาอะไรบ้าง เพราะผู้ดูแลระบบไม่ได้เป็นเทพทุกคน ผมก็คนหนึ่งหละครับ
อ่านการทดสอบแล้วพบ bug เยอะก็ยังไม่ต้อง download ไปใช้ครับ แต่ไปทดสอบก่อนได้
ถ้ายังไม่ปล่อยให้ download แล้วจะทดสอบกันได้อย่างไรล่ะครับ
แล้วมันจะเกิด แบบนี้ไหมครับ
1. อยากให้ผู้รับผิดชอบ Q.C.ในแต่ละหัวข้อช่วยเอาสิ่งที่เทพและผู้ที่กึ่งเทพตรวจพบ BUG ต่างๆ
   แล้วแจ้งไว้ในกระทู้ต่างๆไปรวมอยู่ด้วย จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปหาว่ามี BUG version นี้ในกระทู้
   ใดบ้าง และ ถ้าเป็นไปได้ช่วยระบุด้วยว่า ใครเป็นผู้แจ้งเพื่อให้เครดิตท่านผู้นั้น

เพราะ อ.ชัยพร ปล่อยให้ download มันจึงเกิดข้อ 1 ขึ้นได้ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
  • Respect: 0
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 09:10:08 AM »
0
เห็นด้วยะครับ กับ อ.โก้  ถ้าเป็นไปได้ รับสมัครโรงพยาบาลเข้าร่วมทดสอบการใช้งานจริงที่สามารถประสานกับทีมบริษัทได้อย่างมีประสิทธิภาพน่าจะช่วยได้เยอะนะครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106