ผู้เขียน หัวข้อ: นโยบาย การเชื่อมต่อกับ LIS ใน HOSxP 3.55.9.x เป็นต้นไป  (อ่าน 58783 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwh

• Sr. Member
  • Respect: -1
    • โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
Re: นโยบาย การเชื่อมต่อกับ LIS ใน HOSxP 3.55.9.x เป็นต้นไป
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:42:17 PM »
0
บริษัท LIS แจ้งผมว่าติดต่อ BMS ติดตั้งระบบ gateway ได้เลย (ผมใช้ HOSLAB) คราวนี้ผมต้องดำเนินการอย่างไรครับ Update HosXp ได้เลยโปรแกรมจะรู้เองไช่หรือไม่ครับ
โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: นโยบาย การเชื่อมต่อกับ LIS ใน HOSxP 3.55.9.x เป็นต้นไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 20:00:03 PM »
0
HOSLAB  กำลังพัฒนา Gateway อยู่มิใช่หรือครับ..จาก Ref. ที่ส่งถึง รพ.ผม เมื่อ  13/2/2556
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ E-Hos

• Respect: 0
    • http://www.erawanhospital.com/index.php
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 15:11:36 PM »
0
 ??? ??? ??? ???
พอจะมีรายชื่อ รพ .หรือ บริษัท  LIS ใด ที่เชื่อม Gateway เรียบร้อยแล้วบ้างครับ ..
พอดีผู้บริหารอยากทราบก่อนจะทำการจัดจ้างระบบ LIS ใหม่น่ะครับ..
แล้วถ้าจ้างใหม่ ทางบริษัทจะคิด ค่า เชื่อมต่อกับ รพ.ทั้งหมดเลย หรืออย่างไรครับ ?? ??? ???
ถุ้้าเกิดเป้นอย่างนั้น ค่าติดตั้งที่ต้องเสียอยู่แล้ว มารวม

กับ ค่าเชื่อมต่อ   :o :o :o :o คงจะ หนักเอาการเลยครับ   :'( :'( :'(
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 15:25:41 PM »
0
พอจะมีรายชื่อ รพ .หรือ บริษัท  LIS ใด ที่เชื่อม Gateway เรียบร้อยแล้วบ้างครับ ..
พอดีผู้บริหารอยากทราบก่อนจะทำการจัดจ้างระบบ LIS ใหม่น่ะครับ..
แล้วถ้าจ้างใหม่ ทางบริษัทจะคิด ค่า เชื่อมต่อกับ รพ.ทั้งหมดเลย หรืออย่างไรครับ ?? ??? ???
ถุ้้าเกิดเป้นอย่างนั้น ค่าติดตั้งที่ต้องเสียอยู่แล้ว มารวม

กับ ค่าเชื่อมต่อ   :o :o :o :o คงจะ หนักเอาการเลยครับ   :'( :'( :'(

ท่านสามารถอ่านจากหน้าแรก ของ hosxp.net ครับ

http://hosxp.net/joomla25/index.php/component/content/article?id=197
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 15:36:08 PM »
0

ค่าเชื่อมต่อ ถ้าเป็น รพ.เก่า คงเป็นภาระของ บริษัท LIS หรือบริษัทที่จำหน่ายน้ำยานะครับ แต่ถ้าเป็นการติดตั้งใหม่ เค้าจะรวมค่าเชื่อมต่ออยู่ในราคาที่เสนอให้ รพ. อยู่แล้วครับ

ค่าเชื่อมต่อที่เราลดราคาเอาไว้ รายเก่าอยู่ที่ 40,000 รายใหม่ จะขึ้นอยู่กับจำนวนเตียงครับ คิดว่ามันหนักไปหรือเปล่าครับ แต่เท่าที่ผมคุยกับบริษัท LIS เค้าบอกว่าเราคิดถูกที่สุดแล้ว

แต่ประเด็นสำคัญที่ผมคุยกับบริษัท LIS คือต้องจ่าย 40,000 เองครับห้ามไปเรียกเก็บเงินกับ รพ.
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 16:07:59 PM »
0

ค่าเชื่อมต่อ ถ้าเป็น รพ.เก่า คงเป็นภาระของ บริษัท LIS หรือบริษัทที่จำหน่ายน้ำยานะครับ แต่ถ้าเป็นการติดตั้งใหม่ เค้าจะรวมค่าเชื่อมต่ออยู่ในราคาที่เสนอให้ รพ. อยู่แล้วครับ

ค่าเชื่อมต่อที่เราลดราคาเอาไว้ รายเก่าอยู่ที่ 40,000 รายใหม่ จะขึ้นอยู่กับจำนวนเตียงครับ คิดว่ามันหนักไปหรือเปล่าครับ แต่เท่าที่ผมคุยกับบริษัท LIS เค้าบอกว่าเราคิดถูกที่สุดแล้ว

แต่ประเด็นสำคัญที่ผมคุยกับบริษัท LIS คือต้องจ่าย 40,000 เองครับห้ามไปเรียกเก็บเงินกับ รพ.
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ตอนนี้โรงพยาบาลที่มีปัญหา LIS Error คงต้องรอการเชื่อมGW ซึ่งถ้า LIS ได้คุยหรือตกลงกับ BMS แล้ว ฺBMS จะ Remote เข้ามาแก้ให้แต่ละโรงพยาบาลที่มีปัญหาใช่หรือเปล่าครับ และจะมีกำหนดเวลาหรือตารางเกี่ยวกับการแก้ไขให้แต่ละโรงพยาบาลอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 16:11:33 PM โดย sukjai.krub »

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 16:14:01 PM »
0

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ตอนนี้โรงพยาบาลที่มีปัญหา LIS Error คงต้องรอการเชื่อมGW ซึ่งถ้า LIS ได้คุยหรือตกลงกับ BMS แล้ว ฺBMS จะ Remote เข้ามาแก้ให้แต่ละโรงพยาบาลที่มีปัญหาใช่หรือเปล่าครับ และจะมีกำหนดเวลาหรือตารางเกี่ยวกับการแก้ไขให้แต่ละโรงพยาบาลอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ปัญหา LIS Error ที่เกิดจากรายการ Lab ถูก Update โดยตรงจากระบบ LIS ทาง BMS มีโปรแกรมที่ช่วยแก้ปัญหานี้ชั่วคราวโดยจะติดตั้งให้กับ รพ. ที่เป็นลูกค้าของบริษัท LIS ที่ได้ดำเนินการพัฒนาระบบเชื่อมต่อแล้วและอยู่ในระหว่างการรอไปติดตั้งตัว Gateway ตัวใหม่ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 17:39:39 PM »
0
ตอนนี้ ที่ รพ ใช้ ilab (EforL) และมีความจำเป็นต้องปรับ ระบบเพื่อส่งออก 43 แฟ้ม แต่ยังไม่ได้ปรับเรื่อง BMS Gateway จะมีผลต่อการ Up version หรือเปล่าครับ .....(Up เฉพาะ DB และ เครื่อง admin จะมีผลอะไร ไหมครับ ) จริงๆก็อยากจะปรับ ทั้งระบบ เช่นกันครับ แต่ก็ยังไม่เรียบร้อย.....
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 17:42:07 PM »
0
ตอนนี้ ที่ รพ ใช้ ilab (EforL) และมีความจำเป็นต้องปรับ ระบบเพื่อส่งออก 43 แฟ้ม แต่ยังไม่ได้ปรับเรื่อง BMS Gateway จะมีผลต่อการ Up version หรือเปล่าครับ .....(Up เฉพาะ DB และ เครื่อง admin จะมีผลอะไร ไหมครับ ) จริงๆก็อยากจะปรับ ทั้งระบบ เช่นกันครับ แต่ก็ยังไม่เรียบร้อย.....
เครื่องไหนต้องดูผล LAB ก็ใช้ version เก่าไปก่อน
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 17:58:52 PM »
0
เครื่องไหนต้องดูผล LAB ก็ใช้ version เก่าไปก่อน

ขอบคุณครับพี่โก้ (แบบว่าไม่มีเวลาทดสอบเลย  ;D )

ขอแสดงความเห็น หน่อยนะครับ  จริงๆผมจะขอความกรุณา อ.MN  พิจารณาเรื่องการใช้วิธี Lock แบบนี้ และขอให้ใช้แบบเดิมไปก่อน  ช่วงนี้หลายๆที่ก็ยังมีปัญหาอยู่ และในการพัฒนา 43 แฟ้ม ต้องมีการปรับใช้หน้าต่างใหม่ๆที่มากับ version ใหม่ด้วย ....   การบังคับแบบนี้ผมว่า มันไม่ค่อยจะยุติธรรม กับ รพ นะครับ .... ปัญหาอยู่ที่ LIS นะครับ ไม่ได้ อยู่ที่ รพ. สำหรับ รพ. ที่ activate แล้วก็น่าที่จะ UP ได้ ตามปรกติ ....เห็นใจ admin ด้วยนะครับ  เพราะต้องดูแลทุกๆเรื่อง ...และต้องขอฝากให้ BMS ช่วยติดตาม บ LIS ด้วยครับ .........รบกวน อ. และทีมงานด้วยครับ   
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 19:25:33 PM »
0

ขอบคุณครับพี่โก้ (แบบว่าไม่มีเวลาทดสอบเลย  ;D )

ขอแสดงความเห็น หน่อยนะครับ  จริงๆผมจะขอความกรุณา อ.MN  พิจารณาเรื่องการใช้วิธี Lock แบบนี้ และขอให้ใช้แบบเดิมไปก่อน  ช่วงนี้หลายๆที่ก็ยังมีปัญหาอยู่ และในการพัฒนา 43 แฟ้ม ต้องมีการปรับใช้หน้าต่างใหม่ๆที่มากับ version ใหม่ด้วย ....   การบังคับแบบนี้ผมว่า มันไม่ค่อยจะยุติธรรม กับ รพ นะครับ .... ปัญหาอยู่ที่ LIS นะครับ ไม่ได้ อยู่ที่ รพ. สำหรับ รพ. ที่ activate แล้วก็น่าที่จะ UP ได้ ตามปรกติ ....เห็นใจ admin ด้วยนะครับ  เพราะต้องดูแลทุกๆเรื่อง ...และต้องขอฝากให้ BMS ช่วยติดตาม บ LIS ด้วยครับ .........รบกวน อ. และทีมงานด้วยครับ   
------------------------------------------------------------------
+1 เสียง กับ คุณ nuttavut ปัญหานี้เป็นปัญหาระหว่าง LIS กับ BMS ยังไงก็ขอความเห็นใจจาก อ.manoi และทีมงาน BMS ช่วยพิจารณาและหาทางออกที่เหมาะสมให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TRIPAK

• Respect: 0
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 06:15:10 AM »
0

------------------------------------------------------------------
+1 เสียง กับ คุณ nuttavut ปัญหานี้เป็นปัญหาระหว่าง LIS กับ BMS ยังไงก็ขอความเห็นใจจาก อ.manoi และทีมงาน BMS ช่วยพิจารณาและหาทางออกที่เหมาะสมให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
หนุนอีก1 ครับ ....
รพ.บ้านเหลื่อม นครราชสีมา (30 เตียง)
ขึ้นระบบเอง สค.2550 โดย ทีมงานรพ.บ้ านเหลื่อม
HOSXP V.3.64.8.16 นายไตรภาคย์ โหน่งกระโทก จพง.วิทย์ชำนาญงาน
pnong2509@gmail.com  086-8671439
ได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ MN.และเวทีนี้ได้ทุกเวลาขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ bomkeen

• Sr. Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 10:47:51 AM »
0
รอการติดต่อกลับจาก BMS ครับ
ติดต่อไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ
พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา