ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการให้เก็บ 30 บาท สิทธิuc ให้มันขึ้นอัตโนมัติที่หน้าการเงิน ทำอย่างไรครับ  (อ่าน 38735 ครั้ง)

ออฟไลน์ natch2005

• Sr. Member
  • Respect: 0
ต้องการให้เก็บ 30 บาท สิทธิuc ให้มันขึ้นอัตโนมัติที่หน้าการเงิน ทำอย่างไรครับ
ศูนย์คอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลสุไหงโก-ลก จังหวัด นราธิวาส ขึ้นระบบโดยทีมงาน HOSxP จำนวน 2 ครั้ง วันที่ 20 สิงหาคม 2550 และ วันที่ 1 พค 2552 ระบบดีขึ้น และได้จัดทำระบบ ดาต้าเซนเตอร์กับทางบริษัท และให้ทางบริษัทลงโปรแกรมเกี่ยวกับการเบิกจ่ายตรงให้กับการเงิน

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ก็ทำเป็นรายการชำระเอง  เบิกไม่ได้ครับ..ตั้งค่าไว้เลย หากรายไหนปฏิเสธ ก็ปรับมูลค่าเป็น 0 บาทเมื่อถึงหน้าจอการเงินครับ..เป็นอันจบ  เปรียบได้กับ แรงง่านต่างด้าว ร่วมจ่าย 30 บาทครับ...ไม่จ่ายก็ได้ คือปรับลดให้เป็น 0 บาท  มิผิดครับ..เพราะเกณฑ์คือ ร่วมจ่าย หากไม่ปฏิเสธ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ต้องการให้เก็บ 30 บาท สิทธิuc ให้มันขึ้นอัตโนมัติที่หน้าการเงิน ทำอย่างไรครับ
ตั้งค่าในการคิดค่าธรรมเนียมสิทธิครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ natch2005

ขอบพระคุณอย่างสูงคร๊าบบบบบบบบบบ
ศูนย์คอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลสุไหงโก-ลก จังหวัด นราธิวาส ขึ้นระบบโดยทีมงาน HOSxP จำนวน 2 ครั้ง วันที่ 20 สิงหาคม 2550 และ วันที่ 1 พค 2552 ระบบดีขึ้น และได้จัดทำระบบ ดาต้าเซนเตอร์กับทางบริษัท และให้ทางบริษัทลงโปรแกรมเกี่ยวกับการเบิกจ่ายตรงให้กับการเงิน

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
ก็ทำเป็นรายการชำระเอง  เบิกไม่ได้ครับ..ตั้งค่าไว้เลย หากรายไหนปฏิเสธ ก็ปรับมูลค่าเป็น 0 บาทเมื่อถึงหน้าจอการเงินครับ..เป็นอันจบ  เปรียบได้กับ แรงง่านต่างด้าว ร่วมจ่าย 30 บาทครับ...ไม่จ่ายก็ได้ คือปรับลดให้เป็น 0 บาท  มิผิดครับ..เพราะเกณฑ์คือ ร่วมจ่าย หากไม่ปฏิเสธ
ตั้งค่าในการคิดค่าธรรมเนียมสิทธิครับ

อ.ทั้ง 2 ท่าน ช่วยรบกวน อธิบายรายละเอียดด้วยภาพ ขยายแนะนำขั้นตอนการทำทั้ง 2 วิธีจะขอบคุณมากครับ
จะได้ให้น้องใหม่ ได้ศึกษาร่วมเรียนรู้ไปด้วย ผมก็อยากรู้ด้วยครับ
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
น่าจะประมาณนี้ครับ อ.อู๋
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ตามนี้เลยครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ตามนี้เลยครับ

ก็ปรับเป็น 0 ได้..ถ้า ผู้รับบริการไม่ประสงค์จะจ่ายเงิน..ตามนโยบายล่าสุด  ขอร่วมจ่าย  แต่ปฏิเสธจ่ายได้..โดยไม่ถือว่า ค้างชำระ 30 บาท
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

mr.yung

• บุคคลทั่วไป

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
กรณีที่ต้องการคิดค่าบริการ เฉพาะรายการที่มีรายการยารวมอยู่ด้วยเท่านั้น  เราต้องตั้งค่าอย่างไรครับ

คือว่า  ถ้าคนไข้าหลายไหนที่มาด้วยสิทธิ์นี้แล้วไม่มีรายการยา  ก็ไม่คิดเงินครับ  ถ้ามีรายการยาจึงจะคิด

ออฟไลน์ toob55

• Full Member
  • Respect: +1
น่าจะดูว่าขั้นตอนไหน ผู้รับบริการได้รับยา ตั้งแต่ ออกบัตร จนเก็บเงิน  เพราะมันต้องมีการประชาสัมพันธ์ดีๆๆครับ
ลองสรุปเงื่อนไขได้ประมาณนี้ครับ
โรงพยาบาลภูเขียว (150 เตียง)
เริ่มใช้ Hosxp ปี พ.ศ. 2550

ออฟไลน์ stealth

ขอแจมด้วยคนนะคัย พอดีเพิ่งลงมาจากการประชุมเกี่ยวกับเรื่อง 30 บาท  ก็ติดประเด็นตรงจ่ายและไม่จ่ายก็ได้ มติที่ประชุม (รพ.) ก็เลย สรุปดังนี้

1.ไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าใด เกี่ยวกับ 30 บาท คนไข้จะยอมจ่าย หรือไม่จ่ายก็ได้ (เพราะติดประเด็นในข้อ 21)(จิงก็อยากได้อยู่นะคับ)

2.ปรับในส่วนของโปรแกรมในส่วน ค่าบริการทางการแพทย์ ทั้งในเวลา-นอกเวลา ให้ราคา เป็น 0 บาท เพื่อ ให้ค่าบริการทางการแพทย์ยัง ขึ้นอัติโนมัติเหมือนเดิมแต่มูลค่าเป็น 0 บาท เืพื่อกรณี ไม่มียา รพ. ต้องการพิมพ์ใบสั่งยาอยู่ก็พิมพ์ออกมาได้(ในหน้าจอสั่งยาถ้าไม่มีข้อมูลรายการใดเลย อันนี้ไม่ทราบว่าพิมพ์ใบสั่งยาได้หรือเปล่าก็เลยคงไว้ซึ่ง ค่าบริการทางการแพทย์เหมือนเดิม)(ขอแก้แข้ในข้อนี้ ค่าบริการทางการแพทย์ยังคงเดิมนะคับ ไม่เปลี่ยนแปลง)

3. ส่วนใน 30 บาท เฉพาะสิทธิ์ทีต้องเก็บ ก็ให้การเงินไปพิมพ์เพิ่มเอาทีหลังเอง  หลังจากคนไข้นำใบสั่งยาไปยื่นเพื่อรับยา (ตัดปัญหาผู้รับบริการจะจ่ายหรือไม่จ่าย คีย์เพิ่มถ้าจ่ายก็ ok  ไป แต่ถ้าคนไข้ ประสงค์ไม่ยอมจ่าย การเงินก็ไม่ต้องคีย์เพิ่มเ้ข้าไป ลดปัญหาคนไข้ไม่มาเอายา หนีกลับบ้านก่อนบ้าง  ซึ่งรายการ 30 บาทก็ไม่ค้างจ่ายที่การเงินด้วย เพราะการเงินยังไม่ได้คีย์เพิ่ม   และรายการ 30 บาท ไม่ได้ Auto ขึ้นในรายการ)

อันนี้เป็นมติเฉพาะใน รพ.ของผมนะคับ แต่ถ้า รพ. ใหนต้องการหรือกังวลเกี่ยวกับรายได้ที่จะได้จาก 30 บาทอยู่ อันนี้ รายการที่ผมเสนอในนี้ก็คงตกไป  และคงจะเป็นแนวทางของแต่ละ รพ. ที่จะทำต่อไป นะคับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 09:39:05 AM โดย wisan »

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
    • โรงพยาบาลดอนตูม
เราไปแก้ที่การเงิน สมมุติว่า การรักษาครั้งนี้ รวม 200 บาท แต่เราแก้จ่ายแค่ 30 บาท แล้วที่เหลือเป็นลูกหนี้สิทธิ์ ได้หรือเปล่าครับ หุหุ งง เหมือนกัน นะเนี่ย ???
 หรือมีอีกวิธีที่ 2 ไม่เก็บเลย เพราะว่าคนไข้ไม่ประสงค์จะร่วมจ่าย  ;D ;D :D
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

• kookkaija
ขอแจมด้วยคนนะคัย พอดีเพิ่งลงมาจากการประชุมเกี่ยวกับเรื่อง 30 บาท  ก็ติดประเด็นตรงจ่ายและไม่จ่ายก็ได้ มติที่ประชุม (รพ.) ก็เลย สรุปดังนี้

1.ไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าใด เกี่ยวกับ 30 บาท คนไข้จะยอมจ่าย หรือไม่จ่ายก็ได้ (เพราะติดประเด็นในข้อ 21)(จิงก็อยากได้อยู่นะคับ)

2.ปรับในส่วนของโปรแกรมในส่วน ค่าบริการทางการแพทย์ ทั้งในเวลา-นอกเวลา ให้ราคา เป็น 0 บาท เพื่อ ให้ค่าบริการทางการแพทย์ยัง ขึ้นอัติโนมัติเหมือนเดิมแต่มูลค่าเป็น 0 บาท เืพื่อกรณี ไม่มียา รพ. ต้องการพิมพ์ใบสั่งยาอยู่ก็พิมพ์ออกมาได้(ในหน้าจอสั่งยาถ้าไม่มีข้อมูลรายการใดเลย อันนี้ไม่ทราบว่าพิมพ์ใบสั่งยาได้หรือเปล่าก็เลยคงไว้ซึ่ง ค่าบริการทางการแพทย์เหมือนเดิม)

3. ส่วนใน 30 บาท เฉพาะสิทธิ์ทีต้องเก็บ ก็ให้การเงินไปพิมพ์เพิ่มเอาทีหลังเอง  หลังจากคนไข้นำใบสั่งยาไปยื่นเพื่อรับยา (ตัดปัญหาผู้รับบริการจะจ่ายหรือไม่จ่าย คีย์เพิ่มถ้าจ่ายก็ ok  ไป แต่ถ้าคนไข้ ประสงค์ไม่ยอมจ่าย การเงินก็ไม่ต้องคีย์เพิ่มเ้ข้าไป ลดปัญหาคนไข้ไม่มาเอายา หนีกลับบ้านก่อนบ้าง  ซึ่งรายการ 30 บาทก็ไม่ค้างจ่ายที่การเงินด้วย เพราะการเงินยังไม่ได้คีย์เพิ่ม   และรายการ 30 บาท ไม่ได้ Auto ขึ้นในรายการ)

อันนี้เป็นมติเฉพาะใน รพ.ของผมนะคับ แต่ถ้า รพ. ใหนต้องการหรือกังวลเกี่ยวกับรายได้ที่จะได้จาก 30 บาทอยู่ อันนี้ รายการที่ผมเสนอในนี้ก็คงตกไป  และคงจะเป็นแนวทางของแต่ละ รพ. ที่จะทำต่อไป นะคับ 

ข้อที่ 3 ดีทีเดียวเลยครับท่าน
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
ทำไมห้ามโอนรายการนี้เมื่อ admit ละครับถ้าผู้ป่วย uc admit ไม่เก็บ 30 บาทหรือป่าวครับหรือว่าไปตั้งค่าธรรมเนียม admit ไว้หรือว่าต้องจ่าย 30 บาทก่อนแล้วถึงจะ admit ได้  ??? ???
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ stealth

อ้างถึง
ทำไมห้ามโอนรายการนี้เมื่อ admit ละครับถ้าผู้ป่วย uc admit ไม่เก็บ 30 บาทหรือป่าวครับหรือว่าไปตั้งค่าธรรมเนียม admit ไว้หรือว่าต้องจ่าย 30 บาทก่อนแล้วถึงจะ admit ได้   

จิงแล้ว ผมว่าก็น่าจะโอนนะ มารักษาผุ้ป่วยนอกแล้ว admit ผู้ป่วยใน ยังงัย dc แล้วก็ต้องเก็บ 30 บาท แต่ถ้าไม่ประสงค์จะร่วมจ่ายก็ตามไปลบ อีกที

ออฟไลน์ NAITOY

• Jr. Member
  • **
    • ้http://www.rploei.go.th
ผมทดสอบดู ผมตั้งค่าตามนี้เรียบร้อยแล้ว  แต่รายชื่อจะไม่แสดงที่ห้องชำระเงิน อัติโนมัติ ต้องเซตค่าอะไรหรือเปล่าครับ   ถ้าค้นหาจาก Hn หรือชื่อสามารถหาได้อยู่  แต่การเงินอยากให้แสดงชื่อที่ห้องชำระเงินด้วย 
saming sributrta
จนท.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลจิตเวชเลยราชนครินทร์ จ.เลย
centos 5.4   MySQL  5.1.47 rell11.2
HOSxP 3.55.6.26
ขึ้นระบบ:  ขอขอบคุณ อ.เดชา และได้รับความช่วยเหลือดีๆ จากทีม รพ.สมเด็จพระยุพราชด่านซ้ายครับ
เริ่ม: 1 ก.ย. 2554

• kookkaija
ของผมไม่ขึ้นเลยตั้งแต่ใบสั่งยาเลยครับ >:( ;D

ออฟไลน์ natty27

• Newbie
  • *
มีแบบฟอร์มของผู้ที่ไม่ประสงค์ร่วมจ่าย 30 บาทในโปรแกรม HosXP มั้ยคะ หรือดาวน์โหลดแบบฟอร์มได้จากที่ไหนคะ

ออฟไลน์ mslangu

อรรถกร ลัดเลีย โรงพยาบาลละงู 074-773563
ขึ้นระบบ HoSxP วันที่ 4 พ.ย. 2552 โดยทีมงาน รพ.ปานะเระ รพ.ไม้แก่น รพ.ทุ่งยางแดง และขึ้นระบบ
HOSxP_PCU และ DATACENTER กับ BMS
Server IBM Intel Xeon Quad-Core E5504 2.0GHz, 4MB L3 Cache RAM 4+16 GB HD SAS 15K 147GBx2 Raid 1
CentOS 5.4-64 bit
HoSxP v.3.57.xx.xx(ตามไปเรื่อย ๆ) MySQL 5.5.34-32.0
ระบบเก่า MITNET
ขอบคุณ BMS ที่พัฒนาโปรแกรมดี ๆ อย่างต่อเนื่องครับ

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36

2.ปรับในส่วนของโปรแกรมในส่วน ค่าบริการทางการแพทย์ ทั้งในเวลา-นอกเวลา ให้ราคา เป็น 0 บาท เพื่อ ให้ค่าบริการทางการแพทย์ยัง ขึ้นอัติโนมัติเหมือนเดิมแต่มูลค่าเป็น 0 บาท เืพื่อกรณี ไม่มียา รพ. ต้องการพิมพ์ใบสั่งยาอยู่ก็พิมพ์ออกมาได้(ในหน้าจอสั่งยาถ้าไม่มีข้อมูลรายการใดเลย อันนี้ไม่ทราบว่าพิมพ์ใบสั่งยาได้หรือเปล่าก็เลยคงไว้ซึ่ง ค่าบริการทางการแพทย์เหมือนเดิม)(ขอแก้แข้ในข้อนี้ ค่าบริการทางการแพทย์ยังคงเดิมนะคับ ไม่เปลี่ยนแปลง)

3. ส่วนใน 30 บาท เฉพาะสิทธิ์ทีต้องเก็บ ก็ให้การเงินไปพิมพ์เพิ่มเอาทีหลังเอง  หลังจากคนไข้นำใบสั่งยาไปยื่นเพื่อรับยา (ตัดปัญหาผู้รับบริการจะจ่ายหรือไม่จ่าย คีย์เพิ่มถ้าจ่ายก็ ok  ไป แต่ถ้าคนไข้ ประสงค์ไม่ยอมจ่าย การเงินก็ไม่ต้องคีย์เพิ่มเ้ข้าไป ลดปัญหาคนไข้ไม่มาเอายา หนีกลับบ้านก่อนบ้าง  ซึ่งรายการ 30 บาทก็ไม่ค้างจ่ายที่การเงินด้วย เพราะการเงินยังไม่ได้คีย์เพิ่ม   และรายการ 30 บาท ไม่ได้ Auto ขึ้นในรายการ)

น่าจะเหมือนกันครับ
เก็บก็ดีแต่ถ้าเรียกเก็บพลาดก็จะยุ่งกว่าไม่เก็บครับ  :D :D :D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
ผมว่าหน้าจะสร้างรายการค่ารักษามาใหม่เลยครับ เอาเป็นชื่อ "ค่าบริการร่วมจ่าย 30 บาท" ผมว่าอีกไม่น่าน กท.ขอรายงานเรื่องนี้แน่ "ฟันธง"
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
    • โรงพยาบาลทับปุด
ของผมให้ขึ้นอัตโนมัติเมื่อเปิด visit
รายไหนไม่ร่วมจ่ายให้แก้ราคาเป็น 0 บาท
แต่มีปัญหาอยู่ที่งานอุบัติเหตุไม่สามารถแก้ไขราคาเองได้
หากผ่านการตรวจจากห้องตรวจแพทย์
แพทย์ต้องเป็นคนแก้ไขรายการ
ซึ่งไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 08:49:36 AM โดย wiphusit »
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
ของผมให้ขึ้นอัตโนมัติเมื่อเปิด visit
รายไหนไม่ร่วมจ่ายให้แก้ราคาเป็น 0 บาท
แต่มีปัญหาอยู่ที่งานอุบัติเหตุไม่สามารถแก้ไขราคาเองได้
หากผ่านการตรวจจากห้องตรวจแพทย์
แพทย์ต้องเป็นคนแก้ไขรายการ
ซึ่งไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่้ครับ

;D ถ้างั้นไม่ต้องตั้งให้ขึ้นอัตโนมัติ ก็ได้ครับ เพราะถ้ามาล้างแผลทุกวัน ไม่มีการจ่ายยาก็ไม่ได้จ่ายใช่ไหมครับ
เพียงแต่เพิ่มรายการค่ารักษาพยาบาล "ค่าบริการร่วมจ่าย 30 บาท" และตั้งเป็น ชำระเองเบิกไม่ได้ (การตั้งค่าสิทธิ์นี้ ก็กำหนดเป็นลูกหนี้ )

เวลาใช้งานจริง ก็ตกลงกับ จนท. ให้บริการว่า ถ้าสิทธิ์นี้มารับบริการ และจ่ายยา ก็ให้พิมพ์เพิ่ม ค่าบริการร่วมจ่าย 30 บาท เข้าไปด้วยครับ  น่าจะสะดวกกว่าไหมครับ  (เพราะค่าอื่นๆ ก็จะเป็นลูกหนี้ทั้งหมด เวลาไปที่การเงินก็จะเห็นเพียงที่ต้องจ่าย 30 บาทเท่านั้น)
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ เข้ม

• phichit hospital
ของผม ยังไม่ทำอะไรเลยครับ ผู้ใหญ่ไม่สั่งมาเลยครับ  ;D ;D

การรีแบรนด์นี่มันน่าปวดหัวเหมือนกันนะ เดือดร้อนกันไปทั่ว
จะให้เก็บเงิน ยังต้องมี ... ร่วมจ่ายอีก ไม่ประสงค์จะจ่ายก็ได้
เดือนร้อนคนปฏิบัติงาน ต้องมานั่งถามอีกว่าจะร่วมจ่ายเงินหรือไม่ ... คร๊าบบ
ทุกวันนี้ก็มา รพ. ตอนเช้า ก่อนไก่โห่ และก็ได้กลับบ้านเย็นกันอยู่แล้ว ... อิอิ ก็แค่เห็นใจ
คนทำงาน ..นะครับ  :D :D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ Man Of Romance

• ไหว...ว้าเหว่
  • Respect: +2
ทุกวันนี้ก็มา รพ. ตอนเช้า ก่อนไก่โห่ และก็ได้กลับบ้านเย็นกันอยู่แล้ว ... อิอิ ก็แค่เห็นใจ
HOSxP Version 3.58.10.27g
Supervisor Of Nongbunmak Hospital 60 เตียง ขึ้นระบบ 27 เม.ย.53 โดย ทีม BMS
Master :Lenovo x3650 M5 Xeon E5-2620 2.4 GHz DDR4 RAM 32 GB CentOS Linux 6.7 64 Bit Mysql Percona 5.5.35-33
Slave:IBM x3500 M4 Xeon E5504 2.0 GHz DDR3 RAM 16 GB
IBM 146 GB x3 Hot-Swap 10 K SAS RAID

ออฟไลน์ jeab101

ตอนนี้เป็นยังไงกันบ้างครับ ติดขัดปัญหาอะไรรึเปล่า ส่งข่าวกันด้วยครับ
Atsamart Hospital 043599074
start :22-06-2008
SERVER : CentOS 5.5
HosXp Version 3.54.9.22

ออฟไลน์ Kanda

• Kanda
    • กานดา
ที่รพ.ผอ.ไม่ให้เก็บค่าบริการ 30 บาทเพิ่ม เลยสบายไม่ต้องปรับอะไร  ยกผลประโยชน์นี้ให้ ประชากรผู้มีสิทธิ  UC ที่ลงทะเบียนกับ รพ.กรุงเทพจุรีเวช  7000 กว่าราย
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ mr_pee

• Jr. Member
  • **
ของผมแก้แล้ว ในรายการค่ารักษาพยาบาล  ขึ้น error ครับ
::Maelanoi Hospital::แม่ลาน้อยเมืองในฝันสวรรค์บนดอย
::Admin ว่าที่ ร.ต.พีรวัฒิ วัชโรธร
--เริ่มใช้ระบบ   1  สิงหาคม 2550
--Update Version ใหม่อยู่เสมอ
Master Server::HP ProLiant ML110 G5 Intel XENON 2.66 ECC RAM 5 GB. RAID1 SATA 146 GB. CenOS5.2+MySQL 5.1.29RC_64bit+innodb

Slave Server::ACER Aspire T630 Intel Pentium4-HT 3.0 Ghz. DDR2-533 2 GB. HDD SATA 160 GB. Windows2003 Server

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
ผมตั้งให้ขึ้นอัตโนมัตแต่ก็เขียนป้ายประกาศว่า ไม่ส่งค์ร่วมจ่ายก็ได้ครับ  ;D
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ Rxlive2010

rebrand = "รี แบน นึง" แก้คนทำงานเครียด ขอชื่นชมกับผู้บริหารที่เห็นความสำคัญของระบบงาน มากกว่า...ครับ ส่วนของผมเสนอว่า เค้าอยากได้ .... ก็ทำป้ายโชว์ .... ให้ใหญ่ๆ แล้วก็ไปถ่ายรูปกันหน้าป้าย ก็น่าจะพอแล้วครับ  ;D
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)
:) -- user น้อยๆ จ้า -- :)

ออฟไลน์ มะโหน่ง

• สสอ.พรานกระต่าย กำแพงเพชร
ของผมแก้แล้ว ในรายการค่ารักษาพยาบาล  ขึ้น error ครับ

ตอนนี้ผมใช้ V 7 อยู่ครับ V 8 เจอแบบนี้บ่อย มีเครื่องผมเครื่องเดียวที่เป็น V8
สสอ.พรานกระต่าย กำแพงเพชร
้http://www.phrankratai.com
D้W = http://1.179.153.246:99

ออฟไลน์ โรงพยาบาลอัมพวา

เค้า เพิ่มสิทธิ ๔.ผู้มีอายุเกิน ๖๐ ปีบริบูรณ์ , ๕.เด็กอายุไม่เกิน ๑๒ ปีบริบูรณ์,  ๙.นักเรียนไม่เกินชั้นมัธยมศึกษาตอนต้น    ตั้ง ค่า แล้ว   แล้ว เราจะเปลี่ยนสิทธิเก่าอย่างไรครับ
Admn โรงพยาบาลอัมพวา
ขึ้นระบบ 5 พ.ค. 50
อยากเก่งกับเค้ามั่งครับ
Tel.0868331387

วันนี้เก็บ 30 บาทเป็นวันแรก การเงินเก็บไม่ทันเลยครับเพราะ ต้อง คีย์เพิ่ม "ร่วมจ่าย 30 บาท" ทำไงดีครับ จะเร็วกว่านี้
Supervisor Of Nongbunmak Hospital 60 เตียง ขึ้นระบบ 27 เม.ย.53 โดย ทีม BMS
Master :Lenovo x3650 M5 Xeon E5-2620 2.4 GHz DDR4 RAM 32 GB CentOS Linux 6.7 64 Bit Mysql Percona 5.5.35-33
Slave:IBM x3500 M4 Xeon E5504 2.0 GHz DDR3 RAM 16 GB
IBM 146 GB x3 Hot-Swap 10 K SAS RAID

วันนี้เก็บ 30 บาทเป็นวันแรก การเงินเก็บไม่ทันเลยครับเพราะ ต้อง คีย์เพิ่ม "ร่วมจ่าย 30 บาท" ทำไงดีครับ จะเร็วกว่านี้

บวกค่าบริการร่วมจ่ายอัตโนมัติ 30 บาท  เมื่อเข้าตรวจรักษาด้วยสิทธินี้ และยกเลิกได้ ถ้าไม่มียา...อันนี้แหล่ะ เร็วที่สุดครับ..จุดบริการจะทำการยกเลิกค่าใช้จ่ายรายการนี้ได้ทันที่ที่ให้บริการ และรู้ว่าไม่จ่ายยา....

บวกค่าบริการร่วมจ่ายอัตโนมัติ 30 บาท  เมื่อเข้าตรวจรักษาด้วยสิทธินี้ และยกเลิกได้ ถ้าไม่มียา...อันนี้แหล่ะ เร็วที่สุดครับ..จุดบริการจะทำการยกเลิกค่าใช้จ่ายรายการนี้ได้ทันที่ที่ให้บริการ และรู้ว่าไม่จ่ายยา....
ขอบคุณครับ แล้วถ้ามียาแล้วเขาไม่จ่ายหละ อ.เกื้อ ทำไงต่อครับ

ขอบคุณครับ แล้วถ้ามียาแล้วเขาไม่จ่ายหละ อ.เกื้อ ทำไงต่อครับ

ก็แค่ให้ลงลายมือชื่อ ในใบสั่งยาครับ.ว่า ปฏิเสธการร่วมจ่าย ตามสิทธิที่รัฐบาลกำหนด  ส่วนมูลค่าก็ปรับเป็น ศูนย์บาทในระบบสารสนเทศ หรือ ลบรายการ แล้วแต่สะดวก หรือปรับมูลค่าเป็นศูนย์บาท ก็เพื่อไม่ให้กระทบต่อต้นทุน OP VISIT ตามเกณฑ์ CFO จังหวัดครับ....มีหลายเหตุผล...ที่ต้องพิจารณา

ออฟไลน์ เข้ม

• phichit hospital
ปัญหาเรื่องรายการค้างอยู่ในระบบ ... ขอแนะนำ เครื่องมือดี ๆ จากน้องอาร์ม รพร.ด่านซ้าย

http://www.facebook.com/photo.php?fbid=444699295574005&set=o.248980885152342&type=1&theater
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ siripong

:(กรณีที่มีการเก็บเงิน 30 บาท ที่ห้องฉุกเฉิน ต้องทำอย่างไรครับ นอกเวลาห้องฉุกเฉินจะเป็นผู้เก็บเงินให้แล้วออกใบเสร็จเล่มเขียวให้คนไข้  เพราะห้องการเงินเปิดบริการถึง 08.00-16.00 ช่วยแนะนำหน่อยครับ ;D
siripong wongtap
รพ.ปทุมราชวงศา จ.อำนาจเจริญ (ขนาด 30 เตียง)
-------------------------------------------
Tel : 045-465231-2 ต่อ 104, 085-4972067
master : IBM X3400 Quad Core Intel XEON 2.0 GHz Ram 2 Gb
Slave : IBM X3400 Quad Core Intel XEON 2.0 GHz Ram 2 Gb
MySql : 5.1.30 Percona
Client : 50 เครื่อง
ขึ้นระบบ  เมื่อ ปี 51 โดย BMS

ออฟไลน์ Noppadol

ก็แค่ให้ลงลายมือชื่อ ในใบสั่งยาครับ.ว่า ปฏิเสธการร่วมจ่าย ตามสิทธิที่รัฐบาลกำหนด  ส่วนมูลค่าก็ปรับเป็น ศูนย์บาทในระบบสารสนเทศ หรือ ลบรายการ แล้วแต่สะดวก หรือปรับมูลค่าเป็นศูนย์บาท ก็เพื่อไม่ให้กระทบต่อต้นทุน OP VISIT ตามเกณฑ์ CFO จังหวัดครับ....มีหลายเหตุผล...ที่ต้องพิจารณา

ตรงนี้ต้องทำยังไงบ้างครับ อ.เกื้อ เพราะลองใน 3.55.11.8 แล้วไม่สามารถแก้ไขจำนวนเงินได้ // จริงๆแล้วอยากคงรายการนี้ไว้ในระบบ เพื่อประโยชน์ในการดูข้อมูลและทำรายงาน ว่ามีจำนวนและมูลค่าเท่าไหร่ ???
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ลอง เพิ่มรายการค่าใช้จ่ายส่วนลด หรือ ส่วนสงเคราะห์ ให้มูลค่าที่ บันทึกใน tabรายละเอียดการเงินของรายการนี้ เป็นชำระเอง เบิกได้ แบบยอด ติดลบ ครับ  เพื่อไปลบกันภายในระบบ

ออฟไลน์ snhos

• ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
ของผม  ตั้งค่าตามที่  กล่าวมาแล้วมันไม่ยอมขึ้นค่าบริการ  30  บาทให้ครับ
ต้องทำอย่างไรบ้าง  หนอ  โอ้ยๆๆ
ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g

LIS LAB
Pfsense Log

ของผม  ตั้งค่าตามที่  กล่าวมาแล้วมันไม่ยอมขึ้นค่าบริการ  30  บาทให้ครับ
ต้องทำอย่างไรบ้าง  หนอ  โอ้ยๆๆ
ขอบคุณครับ

ผูกไว้ที่ รหัสสิทธิการรักษาใน Main Setting หรือยัง....หัวข้อสิทธิการรักษา UCS

ออฟไลน์ snhos

• ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
หา
หัวข้อสิทธิการรักษา UCS  ไม่เจอ
ผมใช้เวอร์  3.55.11.28

ช่วยบอกด้วยครับ
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g

LIS LAB
Pfsense Log

ออฟไลน์ kai1

• Newbie
  • *
ผมทำเหมือนที่แนะนำ ผู้ป่วย IPD ค่ายากลับบ้านพิมพ์ ใบสรุปค่ารักษา ไม่ขึ้น แต่ในรายการมี
Kaiwal Suttiarj (ออด) Kutbak Hospital นวก.คอมฯ
Tel 0899431373 E-mail ksuttiarj@hotmail.com
Server HP ML330 RAM 1.5 GB HD 36 GB Centos 4.3 MySQL 5.1.30
Slave PC Aser RAM 2GB 1HD
Start march 49 BMS Group Tuk Kaeng

ผมทำเหมือนที่แนะนำ ผู้ป่วย IPD ค่ายากลับบ้านพิมพ์ ใบสรุปค่ารักษา ไม่ขึ้น แต่ในรายการมี

ลืมกำหนดหัวข้อตอนออกใบสั่งยา  เป็น  F4=Home  หรือไม่ ก่อนพิมพ์รายการในใบสั่งยา.. 8) 8) 8)

หา
หัวข้อสิทธิการรักษา UCS  ไม่เจอ
ผมใช้เวอร์  3.55.11.28

ช่วยบอกด้วยครับ

ตามรูป เมื่อใช้กับ ข้อมูลสิทธิในตาราง   Hipdata  Update รายเดือน