ผู้เขียน หัวข้อ: Lab link ใน System setting ชื่อ UPCR กับ PTH มันคือ lab อะไรครับ  (อ่าน 18592 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom_007

• Full Member
  • o_O" ToM
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลคำม่วง
ผมต้องการตั้งค่า lab Link ใน System Setting แต่ติดปัญหาอยู่ 2 ตัว นี่ครับ

UPCR   กับ  PTH  ไม่ทราบว่ามันคือค่า  Lab ตัวไหนครับ  รบกวนท่านผู้รู้ช่วย
ชี้แนะด้วยครับ
IMB Xeon MT:7973  ขึ้นระบบราวปี 2548
MySQL 5.1.43-51 Ram 64 G.
พึ่งเข้ามาเรียนรู้โปรครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: Lab link ใน System setting ชื่อ UPCR กับ PTH มันคือ lab อะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:02:42 AM »
0
ผมต้องการตั้งค่า lab Link ใน System Setting แต่ติดปัญหาอยู่ 2 ตัว นี่ครับ

UPCR   กับ  PTH  ไม่ทราบว่ามันคือค่า  Lab ตัวไหนครับ  รบกวนท่านผู้รู้ช่วย

ถาม จนท. LAB หรือ นักเทคนิกการแพทย์ครับ..เป็น Technical term
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• o_O" ToM
Re: Lab link ใน System setting ชื่อ UPCR กับ PTH มันคือ lab อะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:10:37 AM »
0
ผมลองถามแล้วครับ  แต่น้องบอกว่า  ไม่รู้ครับ  ไม่ชัว  กลัวผิดพลาด 
ไงรบกวนอาจารย์ด้วยครับ
IMB Xeon MT:7973  ขึ้นระบบราวปี 2548
พึ่งเข้ามาเรียนรู้โปรครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:23:17 AM »
0

UPCR   กับ  PTH  ไม่ทราบว่ามันคือค่า  Lab ตัวไหนครับ  รบกวนท่านผู้รู้ช่วย

ถาม จนท. LAB หรือ นักเทคนิกการแพทย์ครับ..เป็น Technical term

ไม่ถามแล้วครับ อ.เกื้อสักครู่นี้เอง ไม่มี บางรายการไม่เคยได้ยิน ไม่เป็นไรของชื่อ หมวดLab และราคา ตอบอยู่ในกองบัญชีกลาง..........

สรุปว่า นวก.คอมพิวเตอร์นี้ต้องรู้ทุกอย่างทุกเรื่อง ทุกฝ่าย ทุกงาน ของรพ. สปสช. และกระทรวงสาธารณสุขหรือไงนี้....................... ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? 

ปรี๊ด...............................
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:31:15 AM »

แนะนำให้ จนท. ADmin + นวก.คอมพิวเตอร์....ไปเรียนต่อ แพทย์ จบแล้วต่อเภสัช และต่อทันตแพทย์ และต่อ เทคนิกการแพทย์ และต่อรังสีแพทย์และต่อ  แพทย์แผนไทย  กายภาพและ สายสาธารณสุขมหาบัณฑิตครับ..แล้วค่อยมาสมัคร นวก.คอมพ์ 5555-  ;D ;D ;D ;D ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ???

ไม่ถามแล้วครับ อ.เกื้อสักครู่นี้เอง ไม่มี บางรายการไม่เคยได้ยิน ไม่เป็นไรของชื่อ หมวดLab และราคา ตอบอยู่ในกองบัญชีกลาง..........

สรุปว่า นวก.คอมพิวเตอร์นี้ต้องรู้ทุกอย่างทุกเรื่อง ทุกฝ่าย ทุกงาน ของรพ. สปสช. และกระทรวงสาธารณสุขหรือไงนี้....................... ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? 

ปรี๊ด...............................
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:41:22 AM »
0
UPCR = Urine protein creatinin ratio คำนวณจากค่าโปรตีนที่ตรวจพบในปัสสาวะหาตด้วย creatinin ที่ตรวจพบ
ส่วน PTH คือ Parathyroid hormone
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:45:42 AM »
0
UPCR = Urine protein creatinin ratio คำนวณจากค่าโปรตีนที่ตรวจพบในปัสสาวะหาตด้วย creatinin ที่ตรวจพบ
ส่วน PTH คือ Parathyroid hormone

สรุปว่า จำเป็นต้องมีในประเด็น ChronicFU ใช่หรือไม่ครับ.พี่โก้.เห็นแหล่งอ้างอิง ปิด Link ไปซะแล้ว  http://healthcaredata.moph.go.th

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:02:02 AM »
0

สรุปว่า จำเป็นต้องมีในประเด็น ChronicFU ใช่หรือไม่ครับ.พี่โก้.เห็นแหล่งอ้างอิง ปิด Link ไปซะแล้ว  http://healthcaredata.moph.go.th
โครงสร้างหลังสุดมันมีอยู่นะ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• o_O" ToM
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:04:26 AM »
0
ก็คงประมาณนั้นครับ  

พอดี  ไปเจอมาครับ

UPCR  หมายถึง    Urine Protein/Creatinine
     PTH    หมายถึง     parathyroid hormone

ครับ  หากผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยด้วยครับ  

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 18:58:43 PM »
0
ยังไม่ต้องกังวลกับ LABFU นะครับ เพราะโครงสร้างยังไม่นิ่งครับ เดี๋ยวกำลังจะมี Version ใหม่ออกมาอีกนะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 19:10:09 PM »
0

... ตาม อ.mn บอกครับ

วันนี้ อ.กอล์ฟ(golf_win) โทรไปสอบถามทาง สนย. เห็นว่าได้คำตอบมาว่า link รหัสมาตรฐานที่เขาปิดไปน่ะ

ยังไม่รู้ว่าจะเปิดได้เมื่อไหร่ ...  ;D  ;D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 19:33:32 PM »
0
คนตั้งคำถาม จะให้คะแนน 1 คะแนนนี้กับใครครับ  :)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:59:00 AM »
0
ที่รพ.ผมบอกว่า 2ตัวนี้ ชื่อที่เจาะแบบนี้ แต่รายงานไม่ออก  :D ;)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:05:43 AM »
0
อ.ไก่ ครับ Urine creatinine น่าจะหมายถึง urine creatinine 24 hr. นะครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:33:27 AM »
0

แนะนำให้ จนท. ADmin + นวก.คอมพิวเตอร์....ไปเรียนต่อ แพทย์ จบแล้วต่อเภสัช และต่อทันตแพทย์ และต่อ เทคนิกการแพทย์ และต่อรังสีแพทย์และต่อ  แพทย์แผนไทย  กายภาพและ สายสาธารณสุขมหาบัณฑิตครับ..แล้วค่อยมาสมัคร นวก.คอมพ์ 5555-  ;D ;D ;D ;D ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ???

ไม่งอมก่อนได้มาทำงานเหรอครับ อ.เกื้อ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:51:56 AM »
0

ไม่งอมก่อนได้มาทำงานเหรอครับ อ.เกื้อ

ก็จะสมฐานะ...เทพ..งัยครับ..หรือ จะเป็น  มารอุดร  มารบูรพา  มารปัจฉิม  มารหรดี..หรือ  มารทุกทิศ...  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 16:25:46 PM »
0
 ;D  co2  อย่าลืม link ด้วยขอรับ  8)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

• o_O" ToM
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:31:42 AM »
0
ผมให้ ท่านอาจารย์  udomchok  แล้วกันครับ  อิอิ ๆ ๆขอบคุณอาจารย์ทุกท่านมากครับ  ทราบซึ้งอย่างเเรงฮิ