ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการทำรายงานแบบนี้ได้ไหมครับ popup ใส่ ตัวเลข (รายงานปริมาณการใช้ยา)  (อ่าน 5907 ครั้ง)

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ต้องการทำรายงานแบบนี้ได้ไหมครับ popup ใส่ ตัวเลข
ผมจะทำรายงานปริมาณการใช้ยาเสพติดครับ

โดยเมื่อเรียกรายงาน ให้มี popup ขึ้นมา ให้ป้อนปริมาณยาคงเหลือ (เราป้อนตัวเลขเข้าไป)
แล้วให้นำ ตัวเลขที่ป้อนเข้าไปนี้ เป็นตัวเลขตั้งต้น
และให้นำไป ลบ ด้วยปริมาณการใช้ยาที่ เรียก

เช่น
ต้องการดูปริมาณการใช้ยา Pseudoephedrine  ในช่วง วันที่ 1/5/2555 -31/5/2555
ผมก็เปิดรายงาน ขึ้นมา เรียกช่วงวันที่  แล้วป้อนข้อมูลตัวเลข
สมมุติยอด Pseudoephedrine ณ วันที่ 1/5/2555 คงเหลือ 500
วันที่ 5/5/2555 จ่ายให้ นาย ก. ไป 40     ยอดคงเหลือ = 500-40 = 460
วันที่ 10/5/2555 จ่ายให้ นาย ข. ไป 60   ยอดคงเหลือ = 460-60 =  400
วันที่ 25/5/2555 จ่ายให้ นาย ค. ไป 90   ยอดคงเหลือ = 400-60 =  310

สรุป การใช้ยา Pseudoephedrine  ในช่วง  วันที่ 1/5/2555 -31/5/2555  จ่าย 3 ครั้ง
ใช้ไป 190  ปริมาณคงเหลือ 310 

แบบนี้จะทำได้ไหมครับ
ถ้าทำได้ ทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ประกาศตัวแปร รับค่าโดยใช้ inputbox ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
ทำออกมาแล้วครับ
ได้ออกมาแบบนี้ แต่ว่า จะทำอย่างไรให้ยอดมันตัดไปเรื่อย ๆ ครับ

รบกวน อ. ช่วยดูให้หน่อยนะครับ

;D

ขอบคุณครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
ยอด คงเหลือมันไม่ถูกต้อนะครับ 
จะต้องทำอย่างไรให้มันตัดไปเรื่อย ๆ ครับ

รายงานต้นฉบับโดย อ. udomchok  ^__^

ออฟไลน์ woravet

• Sr. Member
  • Respect: +12
set @nstock:=3000;
set @nuse:=0;
select o.vn,o.hn,o.an,p.pname,p.fname,p.lname
,o.rxdate,o.rxtime
,o.icode,concat(d.name,' ',d.strength) drugname
,@nstock 'stock',o.qty,@nstock:=@nstock-o.qty 'rest'
,@nuse:=@nuse+o.qty 'Use'
from opitemrece o
left join patient p on o.hn=p.hn
left join drugitems d on o.icode=d.icode
where o.rxdate between '2012-1-1' and '2012-1-31'
and d.name regexp 'Acetyl'
order by o.rxdate,o.rxtime
รพ.บึงสามัคคี จ.กำแพงเพชร
อ.สุชัยและคณะ ขึ้นระบบ 29 ตค.49(Linux+Fedara 5)
ปัจจุบัน
HOSxP version 3.53.4.27
Server:Windows XP SP2,MySQL 5
Client ประมาณ 15 เครื่อง

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
ขอบคุณครับ
 ;D

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
set @nstock:=3000;
set @nuse:=0;
select o.vn,o.hn,o.an,p.pname,p.fname,p.lname
,o.rxdate,o.rxtime
,o.icode,concat(d.name,' ',d.strength) drugname
,@nstock 'stock',o.qty,@nstock:=@nstock-o.qty 'rest'
,@nuse:=@nuse+o.qty 'Use'
from opitemrece o
left join patient p on o.hn=p.hn
left join drugitems d on o.icode=d.icode
where o.rxdate between '2012-1-1' and '2012-1-31'
and d.name regexp 'Acetyl'
order by o.rxdate,o.rxtime

run คำสั่งนี้บน report designer ได้หรือป่าวครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080