ผู้เขียน หัวข้อ: kskdepartment ถ้าเราไม่ได้ใช้ ลบได้มัยครับ  (อ่าน 4705 ครั้ง)

ออฟไลน์ kee_seka

• Sr. Member
  • Respect: +1
kskdepartment ถ้าเราไม่ได้ใช้ ลบได้มัยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 07:54:00 AM »
0
kskdepartment ถ้าห้องที่เราไม่ได้ใช้ ลบได้มัยครับ หรือควรทำอย่างไรครับเพราะมีหลายตัวเหลือเกินครับ เพราะเป็นค่าเริ่มต้นที่มากับโปรแกรม ตั้งแต่แรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2012, 07:57:55 AM โดย kee_seka »
Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: kskdepartment ถ้าเราไม่ได้ใช้ ลบได้มัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 07:57:49 AM »
0
สามารถลบและบริหารจัดการได้ครับ   อาจลบรายการที่ไม่ต้องการออกได้แล้วอย่าลืม     ตรวจสอบตาราง comdep   เพราะช้ลงทะเบียนคอมพ์ประจำแผนก  เพื่อให้แสดงรายชื่อผุ้รับบริการเมื่อถูกส่งต่อมาด้วยนะครับ..เชื่อมโยงกันอยู่....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ kee_seka

• Sr. Member
  • Respect: +1
Re: kskdepartment ถ้าเราไม่ได้ใช้ ลบได้มัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 07:59:37 AM »
0
สามารถลบและบริหารจัดการได้ครับ   อาจลบรายการที่ไม่ต้องการออกได้แล้วอย่าลืม     ตรวจสอบตาราง comdep   เพราะช้ลงทะเบียนคอมพ์ประจำแผนก  เพื่อให้แสดงรายชื่อผุ้รับบริการเมื่อถูกส่งต่อมาด้วยนะครับ..เชื่อมโยงกันอยู่....

อ.ครับถ้าห้องนั้นเคยมีการใช้งานแล้วละครับ จะสามารถลบได้มัยครับ
Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:06:48 AM »
0
สามารถลบและบริหารจัดการได้ครับ   อาจลบรายการที่ไม่ต้องการออกได้แล้วอย่าลืม     ตรวจสอบตาราง comdep   เพราะช้ลงทะเบียนคอมพ์ประจำแผนก  เพื่อให้แสดงรายชื่อผุ้รับบริการเมื่อถูกส่งต่อมาด้วยนะครับ..เชื่อมโยงกันอยู่....

อ.ครับถ้าห้องนั้นเคยมีการใช้งานแล้วละครับ จะสามารถลบได้มัยครับ

ได้ครับ  ถ้าไม่ได้ทำรายงานที่เกี่ยวข้องกับสถิติบริการของแผนกนั้น  ส่วนใหญ่ ใช้เพื่อตรวจสอบ log การไหลของข้อมูลแต่ละ visit ว่าผ่านจุดงานไหนมาบ้างครับ...ไม่ใช่ main ของ ระบบสถิติบริการของงานเวชสถิติที่ต้องรายงานหน่วยงานภายนอก  เคลียร์ได้   หากต้องการ Review ก็สามารถสืบค้นได้ เพียงแต่ ให้ save kskdepartment.cds ชุดเก่าเก็บไว้ เผื่อเรียกใช้สำหรับการทำรายงานเฉพาะด้านที่ผ่านมาภายในองค์กรครับ..ไม่กระทบหน้างานบริการจริง  :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:06:36 AM »
0

... ลองเข้าไปจัดการใน system setting ในส่วนของ ห้องตรวจ ก็ได้นะครับ

ในแต่ละรายการ จะมีปุ่ม ลบข้อมูล ให้อยู่ครับ ซึ่งก่อนจะลบ ระบบจะตรวจสอบให้ก่อนว่า รหัสนี้ มีการใช้ไปก่อนแล้วหรือเปล่าด้วยครับ

ส่วนถ้าหากมีการใช้ไปก่อนแล้ว และต้องการลบ ก็ต้องแล้วแต่จะพิจารณาครับ ส่วนตัวแล้ว ถ้ามีการใช้งานไปแล้วก็จะไม่ลบออกไปครับ แต่ก็มีการปรับชื่อให้ดูดีขึ้นบ้างครับ  :D

แนวทางการ save ของเก่า แล้วลบข้อมูลตามที่ อ.เทพพี่เกื้อ แนะนำก็สามารถทำได้นะครับ  แต่ต้องไม่ลืม หรือ มีการบันทึกหรือทำหลักฐานกันลืมไว้ด้วยว่า เราเปลี่ยนแปลงข้อมูลในวันไหน 
    โดยเฉพาะเวลาที่มีการส่งผ่านการเป็นผู้ดูแลระบบ ต้องไม่ลืมที่จะแจ้งการเปลี่ยนแปลงในลักษณะนี้ ให้ผู้ดูแลคนใหม่ทราบด้วยครับ หรือแม้แต่ถ้ามีผู้ดูแลระบบหลายคนก็ต้องแจ้งให้คนอื่นๆ ทราบด้วยครับ 
    หลายแห่งเจอปัญหากรณีที่มีการเปลี่ยนผู้ดูแลระบบ แล้วคนเก่าไม่แจ้งหรือลืมแจ้ง การเปลี่ยนแปลงในลักษณะนี้กันเยอะครับ ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:07:33 AM »
0

... แต่ว่ายังงัยก็ให้คง depcode รหัส 000 ไว้เป็น ไม่ทราบฝ่าย หรือ ไม่ระบุฝ่าย ไว้ด้วยนะครับ
    เนื่องจาก คอมพิวเตอร์ที่มีการ ตั้งค่าแผนกของ ชื่อเครื่อง เอาไว้ ที่ Computer - Dep. ใน System Setting เป็นรหัส 000 เวลาที่เรา login เข้าใช้งาน ก็จะมีตัวเลือก แผนก ให้เราเลือกระบุแนกได้เองครับ
    ถ้าเป็นรหัสอื่นๆ หากระบุไว้ที่ Computer - Dep. ใน System Setting ตอน login เข้าใช้งาน ก็จะข้ามการเลือกแผนกไปเลยครับ จะใช้การระบุแผนกอัตโนมัติ ตามที่เราตั้งค่าไว้เลยครับ ...  :D ...

... เคยมีบางโรงพยาบาล สอบถามมาว่า
    ทำไมระบุ แผนก ของ คอมพิวเตอร์ชื่อนี้ ใน System Setting  เป็นห้องตรวจแพทย์แล้ว ทำไมเวลาแพทย์ login เข้าใช้งาน ยังมีหน้าต่างขึ้นมาให้เลือกแผนกอีก
    ตรวจสอบก็เจอสาเหตุว่า มีการไปแก้ไข kskdepartment รหัส 000 เป็น ห้องตรวจแพทย์  พอไปเลือกกำหนดเครื่องให้มีแผนกเป็นห้องตรวจแพทย์ ก็ได้รหัส 000 ไป
   ตอนเครื่องนี้ login เข้า HOSxP ก็เลยยังขึ้นหน้าต่างให้ระบุแผนกทุกครั้งครับ ...  ;D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ pijit_w

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:34:24 AM »
0
แต่ถ้าหากลบบางครั้งทำรายงานย้อนหลังก็มีปัญหา
ถ้าไม่ลบมันก็ดูเยอะ
ข้อมูลพื้นฐานต่างๆ อยากให้มีเมนูสำหรับปิดการใช้งาน ครับ

Betong Hospital
Yala

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 12:02:45 PM »
0
แต่ถ้าหากลบบางครั้งทำรายงานย้อนหลังก็มีปัญหา
ถ้าไม่ลบมันก็ดูเยอะ
ข้อมูลพื้นฐานต่างๆ อยากให้มีเมนูสำหรับปิดการใช้งาน ครับ

โยกชื่อไปไว้ท้าย ๆ  เอาสัญลักษณ์นำหน้า เช่น  @  #  หรือยกเลิก หรือ  ฮฮฮ  หากจะใช้ในการเรียกรายงานย้อนหลัง  โดยไม่ลบ  เพราะในหน้าจอระบบงาน จะเรียกง A->Z, หรือ  ก  ฮ  ครับ....แล้วอย่าลืม โยกคอมพ์ในแผนกไปไว้ที่รหัสใหม่ด้วยจากตาราง comdep  ครับ