ผู้เขียน หัวข้อ: คำชี้แจงจาก BMS ครับ  (อ่าน 147100 ครั้ง)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
คำชี้แจงจาก BMS ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 13:59:13 PM »
0
เนื่องจากช่วงนี้ ผมได้ยินเรื่องไม่ค่อยดีเกี่ยวกับความคิดเห็นจากหน่วยงานภาครัฐต่อ BMS ในหลายๆ เรื่อง จึงอยากจะขอชี้แจงในประเด็นต่างๆ ดังนี้ครับ

1. การผูกขาด  เรื่องนี้ผมได้ยินคนบอกมาบ่อยมากว่าเกือบจะทุกเวทีการประชุมของส่วนกลาง จะมีการกล่าวถึง BMS ว่ากำลังจะผูกขาดระบบ HIS ในประเทศไทย  ซึ่งในประเด็นนี้ผมก็ไม่เข้าใจเลยว่าการที่มีคนใช้โปรแกรม HOSxP เพิ่มขึ้นนี้มันเป็นสิ่งที่ไม่ดีต่อความมั่นคงของหน่วยงานภาครัฐจริงหรือ  บริษัท BMS เป็นบริษัทเอกชนที่มีวิสัยทัศน์ที่จะพัฒนาระบบสารสนเทศสำหรับระบบสาธารณะสุขของประเทศไทย ให้มีความสมบูรณ์และตอบสนองต่อความต้องการของทุกคนให้ได้มากที่สุด ซึ่งผมก็หาเหตุผลไม่ได้ว่าวิธีการที่เราทำงานกันอยู่ตอนนี้มันไม่ถูกต้องตรงไหน  BMS เป็นบริษัทที่ทำงานโดยมุ่งเน้นความสุจริตและทำงานด้วยความโปร่งใส และไม่เคยคิดบังคับใครให้ใช้ HOSxP    และหากหน่วยงานภาครัฐที่ไหนขอความร่วมมือให้เราช่วยทำอะไร ที่ผ่านมาเราก็ให้ความร่วมมือด้วยดีมาโดยตลอด ถึงแม้ว่าในโครงการนั้นจะเป็นการทำฟรีก็ตาม โดยมีเงื่อนไขอยู่ประเด็นเดียวก็คือถ้าเป็นโครงการที่ทำให้โรงพยาบาลได้ประโยชน์ เราก็ยินดีที่จะช่วยเหลืออย่างเต็มที่ และแน่นอน ว่าเราไม่มีนโยบายที่อยากจะผูกขาด เพราะเรารู้อยู่เต็มอกว่าถ้าไม่มีการแข่งขันก็จะไม่มีการพัฒนา

ตอนนี้ Software HIS ในประเทศไทยก็ไม่ได้มี HOSxP แค่ตัวเดียวครับ มีเป็น 10 ตัว  การที่โรงพยาบาลเลือกใช้ HOSxP เพราะมันตอบสนองการทำงานได้นี้มันเป็นการตัดสินใจที่ผิดของโรงพยาบาลตรงไหน

2. HOSxP ไม่ฟรีจริง นี่ก็เป็นเรื่องที่ถูกทำให้เข้าใจผิดอยู่บ่อยๆ เพราะการเป็น Software เสรี ไม่ได้แปลว่าทุกอย่างจะต้องฟรี ถ้าไม่ติดที่ว่า BMS เป็นบริษัทเอกชนแล้วล่ะก็ เราก็อยากจะทำทุกอย่างให้มันฟรีไปหมด แต่ตอนนี้กลายเป็นเรื่องตลกว่า หน่วยงานภาครัฐคาดหวังจะให้บริษัทเอกชนดำเนินกิจการโดยการทำฟรีทุกเรื่อง (บางครั้งเราก็อดคิดไม่ได้ว่า เราทำมันแบบนั้นมาจนถึงทุกวันนี้ได้ยังไง) 

ตอนนี้ทุกๆ คนคงจะทราบดีแล้วว่า BMS อยู่ได้ด้วยการขายบริการ และ Innovation ซึ่งแค่นั้นมันก็เป็นเรื่องที่ยากอยู่แล้ว  และมันกำลังจะกลายเป็นเรื่องยากไปอีกตรงที่เราจะดูแลโรงพยาบาลที่ใช้ HOSxP ต่อไปได้อย่างไร หากไม่มีเงินจ้างพนักงาน  เราไม่คิดจะไปขัดขวางกระบวนการพัฒนาระบบ HIS ใดๆ หากเป็นการพัฒนาแล้วโรงพยาบาลได้ประโยชน์ เพียงแต่ได้โปรดอย่าเอามาโจมตีเราว่า HOSxP ไม่ฟรีจริง (เพราะเราบอกไปแล้วว่า HOSxP เป็นโปรแกรมที่ฟรี แต่มีการคิดค่าบริการขึ้นระบบ ซึ่งนั่นทำให้ราคาถูกลงกว่า HIS ตัวอื่น)  และการนำเรื่องนี้ไปเป็นข้ออ้างว่าจะสนับสนุนให้พัฒนาระบบ HIS ที่ฟรี ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าได้เอาเงินงบประมาณที่ใช้ในการพัฒนามาคิดด้วยหรือยัง จนถึงทุกวันนี้ผมก็ยังมีความเชื่อว่า การเลือกใช้ระบบ HIS ใดๆ เรื่องของความฟรี เป็นเพียงปัจจัยเล็กน้อยที่ผู้บริหารจะเอามาใช้ในการตัดสินใจ สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่าก็คือการบริการและการดูแลหลังการขาย รวมถึงความคุ้มค้าในการใช้งาน คงไม่มีที่ไหนคิดจะใช้ HIS แค่ปีเดียว แล้วเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ถ้าโปรแกรมดีมีบริการหลังการขายที่ดี มีการพัฒนาไปอย่างไม่หยุดหย่อน ผมก็ไม่คิดว่าจะมีใครอยากเปลี่ยน HIS ยกเว้นว่าถูกบังคับ

และปัญหาของระบบสารสนเทศในประเทศไทยตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่การไม่มี Software ฟรีใช้ แต่มันอยู่ที่ไม่มีหน่วยงานที่คอยกำหนด มาตรฐานของข้อมูลสาธารณสุขระดับประเทศที่เป็นรูปธรรมต่างหาก โปรดอย่าลืมว่าถึงแม้จะมี Software ฟรี ขึ้นมาอีกสักตัว แต่ถ้าไม่มีใครคอยมากำหนดมาตรฐานในการพัฒนาข้อมูลทางด้านสาธารณสุขของประเทศแล้วล่ะก็ สุดท้ายมันก็มีปัญหาแบบเดิมๆ ถ้าจะสนับสนุนให้มีการพัฒนาระบบ HIS ฟรีแล้ว ผมคิดว่าการสนับสนุนให้มีหน่วยงานที่คอยกำกับและควบคุมนโยบายเรื่องข้อมูลสารสนเทศในระบบสาธารณสุขดูจะเป็นอะไรที่มีประโยชน์มากกว่า เพราะตอนนี้ระบบ HIS ในประเทศไม่ได้มีแค่ HOSxP กับ JHCIS  ทำอย่างไร HIS ทุกตัวจึงจะอยู่ร่วมกันได้ ใครอยากใช้อะไรก็ใช้

3. โครงสร้างฐานข้อมูล HOSxP ไม่เหมือนกันในแต่ละโรงพยาบาล  เรื่องนี้ผมก็ไม่แน่ใจว่าหน่วยงานภาครัฐไปได้ข้อมูลมาจากไหน ถึงได้ยกมาโจมตี BMS ผมคิดว่าน่าจะจำสับสนกันกับ HIS ตัวอื่นมากกว่า เพราะผมรู้ว่าผู้ดูแลระบบทุกคนรู้ว่าโครงสร้างฐานข้อมูลของ HOSxP เป็นอย่างไร เพียงแต่พอเรื่องนี้มันไปอยู่บนเวทีใหญ่ มันก็จะดูเหมือนเป็นเรื่องจริง ทั้งๆ ที่มันไม่ใช่ และเราก็ไม่ได้มีโอกาสขึ้นไปชี้แจงด้วย

4. บริษัทคิดค่าพัฒนาระบบส่งข้อมูล 43 แฟ้ม  เรื่องนี้ผมขอชี้แจงแบบนี้นะครับ  เพราะตอนแรกเราก็อยากจะทำให้มันฟรีๆ ไปเหมือนกับระบบส่งข้อมูล 21 แฟ้ม แต่ติดตรงที่ว่า ระบบส่งข้อมูล 21 แฟ้มมีปัญหาเยอะมากในตอนแรก เพราะไม่ได้มีการเข้าไปชี้แจงและสอนการบันทึกข้อมูลที่ถูกต้อง เราก็เลยคิดว่าถ้าจะส่งข้อมูล 43 แฟ้มได้อย่างถูกต้อง หน่วยให้บริการควรจะมีความเข้าใจในกระบวนการทำงานด้วย ซึ่งโดยเนื้องานแล้วมันคือการเข้าไปฝึกอบรมให้กับหน่วยให้บริการ และส่วนใหญ่ที่ผ่านมาถ้า BMS ไม่ได้ไปขึ้นระบบให้ ก็มักจะมีปัญหาตามมาอยู่เสมอ  ซึ่งเราทราบมาว่าจังหวัดได้งบเรื่องการพัฒนาระบบ 43 แฟ้มมาจากส่วนกลางอยู่แล้ว นั่นหมายความว่า ส่วนกลางสนับสนุนงบประมาณให้มีการพัฒนาระบบให้มันส่งออก 43 แฟ้มได้อยู่แล้ว รวมถึงหน่วยงานภายนอกกระทรวงก็ได้งบในการพัฒนา Tool ไปเหมือนกัน ไม่รวมถึง Vendor รายอื่นๆ ที่ไม่มีใครคิดจะทำระบบส่งออกข้อมูล 43 แฟ้มให้โรงพยาบาลฟรีๆ แน่นอน  มาถึงตรงนี้ผมก็เลยต้องมาทบทวนตัวเองว่าตกลงแล้วเราควรจะคิดค่าพัฒนาระบบส่งข้อมูล 43 แฟ้มกับจังหวัดนำร่องหรือเปล่า หรือเราจะทำโปรแกรมส่งออกฟรีแล้วให้เอาไปใช้แบบตัวใครตัวมันตามที่ส่วนกลางต้องการดี  ซึ่งถ้าเป็นแบบหลังนี่พอทำออกไปแล้ว สุดท้ายเราก็โดนตำหนิว่าทำไมไม่รู้จักดูแลลูกค้าให้ดี (ผมไม่ทราบว่าจะดูแลหน่วยบริการที่ไม่ได้ลูกค้าของ BMS ได้อย่างไรครับ)

วันนี้ผมก็มีเรื่องชีแจงเพียงเท่านี้ ผมไม่ได้ต้องการให้คำชี้แจงของผมประทบกับความรู้สึกของหน่วยงานใดๆ เพียงแต่อยากจะขอออกมาชี้แจงในประเด็นที่เราคิดว่าไม่ถูกต้องบ้างก็เท่านั้นเองครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 14:14:32 PM โดย admin »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: คำชี้แจงจาก BMS ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 14:03:38 PM »
0
โดนใจมากครับ

อ้างถึง
ปัญหาของระบบสารสนเทศในประเทศไทยตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่การไม่มี Software ฟรีใช้ แต่มันอยู่ที่ไม่มีหน่วยงานที่คอยกำหนด มาตรฐานของข้อมูลสาธารณสุขระดับประเทศที่เป็นรูปธรรมต่างหาก โปรดอย่าลืมว่าถึงแม้จะมี Software ฟรี ขึ้นมาอีกสักตัว แต่ถ้าไม่มีใครคอยมากำหนดมาตรฐานในการพัฒนาข้อมูลทางด้านสาธารณสุขของประเทศแล้วล่ะก็ สุดท้ายมันก็มีปัญหาแบบเดิมๆ ถ้าจะสนับสนุนให้มีการพัฒนาระบบ HIS ฟรีแล้ว ผมคิดว่าการสนับสนุนให้มีหน่วยงานที่คอยกำกับและควบคุมนโยบายเรื่องข้อมูลสารสนเทศในระบบสาธารณสุขดูจะเป็นอะไรที่มีประโยชน์มากกว่า เพราะตอนนี้ระบบ HIS ในประเทศไม่ได้มีแค่ HOSxP กับ JHCIS  ทำอย่างไร HIS ทุกตัวจึงจะอยู่ร่วมกันได้ ใครอยากใช้อะไรก็ใช้
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ snhosxp

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 14:14:34 PM »
0
ทุกความเห็นมีประโยชน์ต่อการพัฒนาโปรแกรม เป็นกำลังใจให้อาจารย์คับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 15:50:03 PM »
0
วันก่อนมีการประชุมที่จัดโดย สปสช. เขต และได้เจอน้อง ๆ หลายคน
มีการพูดคุยกันว่าช่วงนี้ board ของ hosxp.net เงียบ ๆ ไป ไม่ค่อยมีพี่ ๆ (บรรดาเทพทั้งหลาย) มาตอบ (คนถามก็หนึ่งในเทพเหมือนกัน)
เพราะหลายคนได้ยินข่าวอะไรมาบ้างไม่ทราบได้ หรือบางคนบอกผมว่า HOSxP จะหลายเป็น BMS-HOSxP (Commercial) แต่ผมก็ยังยืนยันกับน้อง ๆ ว่า อ.ชัยพร ยังคงเจตนารมย์เดิมที่จะพัฒนา HOSxP ให้พวกเราใช้งานกันต่อไป เช่นเดียวกับหลายปีที่ผ่านมา

ส่วนตัวผมเองเชื่อมั่นใน อ.ชัยพร อย่างนั้นจริง ๆ

แต่เรื่องที่ช่วงนี้ผมไม่ได้เข้ามาตอบปัญหาใน Board เป็นเวลานาน ก็เพราะผมไปอบรมที่จันทบุรี มา 6 สัปดาห์ (30/4/55 - 8/6/55) ช่วงนั้นก็เลยห่างหายไป แต่ก็ยังเปิดดูอยู่เป็นระยะ ๆ นะครับ ตอนนี้กลับมาก็ขอ clear งานที่คั่งค้างอีกมากให้เสร็จสิ้นเสียก่อน รับรองถ้ามีเวลา ผมไม่พลาดการอ่านกระทู้ hosxp.net แน่ ๆ ครับ

ฝาก admin ทุกท่านช่วยชี้แจงแถลงไขด้วยนะครับ ว่า HOSxP ไม่ได้ยึด HIS ของประเทศไทย
และ HOSxP ยังฟรีสำหรับการนำไปใช้ในระบบงานที่มีอยู่ในตัวอย่างครบถ้วน (หากสามารถขึ้นระบบและดูแลเองได้)
แต่หากต้องการใช้ระบบงานอื่นที่ไม่อยู่ใน HOSxP แต่ BMS มีสนับสนุน ผมว่าถ้าไม่เกินกำลังก็ช่วย ๆ กันครับ ยกเว้นว่าราคามันสูงมากจนไม่สามารถใช้บริการจาก BMS ได้ และสามารถหา software ที่ตอบสนองการใช้งานได้ดี...อันนี้ก็แล้วแต่ท่านครับ

สำหรับผมถ้าไปเวทีไหน ผมก็จะช่วย อ.ชัยพร ยืนยันในเรื่องเหล่านี้ครับ
ปล. ผมไม่ใช่พนักงาน BMS นะครับ แค่ admin ธรรมดา ๆ คนหนึ่ง (มีคนคิดว่าผมรับเงินเดือนจาก BMS ด้วยนะ  ;D ;D ;D ;D ;D)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Wirote

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 16:06:45 PM »
0
เรียน อ.ชัยพร

ผมเป็นเจ้าหน้าที่ของ รพ.ครับ ในที่ประชุม คกก.MIS ของ รพ. เจ้าหน้าที่ของ รพ.ของผม แจ้งว่า ได้ติดต่อกับเจ้าหน้าที่ของ บ. BMS ถ้าได้ถามถึง Version ของ HOSxP ที่ให้ Download ใน Web hosxp.net ว่าใช้ได้หรือไม่ เจ้าหน้าที่ของ บ.BMS แจ้งว่า เป็น Version ที่ยังไม่ผ่าน QC ถ้าต้อง Version ที่ QC แล้ว ต้องจ้าง บ.BMS ไปดำเนินการให้ เรื่องนี้เป็นจริงหรือไม่ครับ
ถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องไม่จริง บ.BMS เสียชื่อมากนะครับ เพราะ อ.ชัยพร เคยบอกว่า โปรแกรม HOSxP เป็นโปรแกรมฟรี (ผมก็เข้าใจอย่างนี้มาตลอดครับ ถ้าผมเข้าใจผิด อ.โปรดบอกด้วยครับ)

ออฟไลน์ nao

• Respect: +4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 16:22:50 PM »
0
ยังเชื่อมั่นอาจารย์ชัยพร เสมอค่ะ   และขอเป็นกำลังใจให้ตลอดไปค่ะ
รพช.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
MySQL     5.1.30  
ต้องขอขอบคุณ อ.ชัยพร  ที่พัฒนาโปรแกรมดีๆ ให้ใช้กัน

ออฟไลน์ u10908

• http://nonghonghospital.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 16:58:11 PM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้ อ.ไชยพร และทีม BMS ทุกคน  สู้ๆนะคะ 
ขึ้นระบบ มีนาคม 2552 โดยทีม BMS
-----------------------------------------------------
สมิตรา  สงวนเชื้อ
ตำแหน่ง จพ.สถิติ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 17:06:17 PM »
0
 ;D ยังเชื่อมั่น กับ BMS และ อ.MN เสมอครับ เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่านครับ ผมก็ admin น้อยๆ คนหนึ่ง ที่สามารถจะช่วยอะไรได้ก็จะช่วยเสมอครับ อย่างน้อยๆก็ช่วยมาตอบกระทู้ช่วยๆ กัน (ถ้าตอบได้) เพื่อช่วยเหลือกันและกันไปครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ worawit

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 17:22:51 PM »
0
ผมยังเชื่อมั่นอาจารย์ชัยพรเสมอครับ   และขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์ชัยพรและทีมงาน BMS ในการพัฒนาโปรแกรมดีๆและมีประโยชน์ตลอดไปครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 19:37:51 PM โดย worawit »
รพ.ศรีวิไล จ.บึงกาฬ ขนาด 30 เตียง
อบรม Hosxp กับ อ.MN ครั้งแรกที่เชียงใหม่
อบรม Hosxp กับ อ.MN ที่ศูนย์ ICT ขอนแก่น
อบรม Hosxp_PCU กับ BMS ร.ร.เอเชียแอร์พอร์ต
อบรม Hosxp และ Hosxp_PCU กับ อ.นาจ อ.อ๊อด ที่นครปฐม,รพ.พรเจริญ
ขอบคุณ อ.MN อ.โก้ อ.Jdadmin1 อ.เกื้อ อ.ขวด และ อ.อื่นๆบน Web ที่ไม่ได้เอยนามที

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 17:32:00 PM »
0
ผมก็ยังเชื่อมั่นเหมือนอย่างพี่ๆทุกท่าน กับ HOsxP ของ อ.MN และทีมงานBMSทุกคนนะครับ ถึงไม่คอยได้ตอบกระทู้ ส่วนใหญ่จะถามซะมากกว่าเหมือนกัน แต่อย่างไงก็ยังรักที่นี่เสมอครับ ;D
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 17:40:59 PM »
0
 ;D  ใครนะมาสกิด ตุ้มน้ำโห...อีกแล้ว   ;D

;D  ทางหน่วยงานยินดีเสียงบประมาณสนับสนุน  อ. MN  หากจะเก็บขอรับ   ;D

;D  ปัญหาที่ อ. MN  แจ้งมาเราเข้าใจ  ยินดีร่วมพัฒนากับ อ.MN  และบริษัทเสมอ  ;D

;D  ส่วนตัว  เสนอ ให้ทุกส่วนที่ใช้ระบบ  ต้องมีระบบการดูแลจากบริษัท  ทุกหน่วยที่ขึ้น ก็ดีนะขอรับ  ;D

;D  ปัญหาต่าง ๆ  ที่อ.MN ว่ามาก็จะหมดไป  เมื่อขึ้นระบบกับบริษัทหมด(แบบสมัครใจ)  ทาง อ.MN  ;D

;D ก็ใช้งบดังกล่าวนี้พัฒนาให้กับหน่วยที่ขึ้นระบบ ได้อย่างมีประสิทธิมากยิ่งขึ้นนะขอรับ  ;D

;D  เพราะ เดิมทีหน่วยงาน ใช้ระบบเดิมก็ต้องเสียค่าบริหารจัดการโปรแกรมรายปีอยู่แล้วขอรับ  ;D

;D  ดังนั้น หากต้องมีค่าพัฒนาเพื่อให้ระบบมั่นคง มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น  พวกเราก็ต้องยอมสนับสนุน  อ.MN  นะขอรับ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ Call Center

• การกด "Vote" ของพี่ๆจะเป็นขวัญและกำลังใจสำหรับเรา
  • Respect: +173
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 18:34:53 PM »
0
สวัสดีค่ะ

ก่อนอื่นทางบริษัทต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ค่ะ    ปัญหาดังกล่าว อาจจะเกิดจากการเข้าใจผิดในการสื่อสารข้อมูล ทางบริษัทขออนุญาต เรียนชี้แจงดังนี้

1. ใน version  ของ HOSxP ที่ให้ Download ใน Web hosxp.net นั้นที่เป็น Version ที่ยังไม่ผ่าน QC สามารถใช้ได้หรือไม่

สามารถใช้งานได้ค่ะ เนื่องจากทางเรามีการทดสอบ version ของ HOSxP อย่างต่อเนื่อง และมีส่วนที่จำเป็นต้องให้ทางทีมพัฒนาทำการแก้ไข  เพื่อให้ได้ version ที่สมบูรณ์ที่สุดให้กับทางผู้ใช้งานได้ Download ไปใช้กันค่ะ

2. ต่อไปถ้ามีในส่วนที่ เป็น Version ที่ผ่าน QC แล้วต้องให้ BMS ไปทำให้เท่านั้น

ในคำถามดังกล่าวนี้ ทางบริษัทฯ ยังคงยืนยันที่จะให้ผู้ใช้งานได้ใช้ Software ฟรี และมีคุณภาพ โดยบริษัท จะมีค่าใช้จ่ายก็ต่อเมื่อ ทางโรงพยาบาลต้องการใช้บริการในการติดตั้งระบบโดยทางบริษัท เท่านั้น

ทั้งนี้ ทางบริษัท ต้องขออภัยในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอีกครั้ง   และบริษัทฯ มีความมุ่งมั่น และตั้งใจ ในการพัฒนาระบบ HIS โดยคำนึงถึงประโยชน์ของระบบสาธารณสุขเป็นสำคัญ

ขอแสดงความนับถือ
ปราณี  มีเกาะ
ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์
BMS Call Center โทร. 02-427-9991 กด 1
E-Mail : callcenter@bms-hosxp.com
           bms.callcenter9@gmail.com
http://www.facebook.com/bmshosxp/
;) :D การกด "Vote" ของพี่ๆจะเป็นขวัญกำลังใจสำหรับเรา ;) :D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 18:48:41 PM »
0
คือว่าตอนนี้ระหว่าง Version ที่ออกมานั้นมันออกมาก่อนที่ทีม Q.C. จะทำงานเสร็จน่ะครับ ต้องรอไปอีกสักพักให้ทีม Q.C. ทำงานเร็วกว่านี้ ก็จะมี Version ที่ผ่าน Q.C. แล้วครับ จริงๆ ผมก็ตั้งใจจะให้ทีม Q.C. ตรวจสอบให้หมดก่อนที่จะออกให้ Download แต่ส่วนใหญ่มักจะมีเรื่องที่ต้องออกให้มา Download ก่อนที่จะผ่าน Q.C. น่ะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ figo29

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 18:49:20 PM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์และทีมงาน BMS ครับ
โรงพยาบาลปะทิว จ.ชุมพร
MR.SUPPANUT TIPBOONTRUB [KONG]
เจ้าพนักงานเวชสถิติ 29
ขอบคุณ อ.ชัยพร และทีมงาน Nakhonhosxp,พี่ tanoy999

ออฟไลน์ sudjai

• teamwork
    • http://pochaihospital.org
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 19:00:05 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร และทีมงานเสมอมาครับ
MRS11  Phochai Hospital  Roi-Et
Tel.0819649149 , 043567231-2 ต่อ 105
E-Mail: sudjaisee@gmail.com
Admin จำเป็นคราบๆๆๆๆ

ออฟไลน์ saiphon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 19:48:55 PM »
0
ตลอดระยะเวลาที่ได้ทำงานร่วมกับ อ.MN ผมยืนยันได้ว่าเจตนารมย์ในการพัฒนา Software ของ อ.MN ไม่เคยเปลี่ยนแปลงครับ..เพราะ อ.MN พัฒนาเพื่อชาวสาธารณสุขอย่างแท้จริง..สิ่งไหนที่เป็นประโยชน์กับงานสาธารณสุข อ.MN ก็พัฒนาให้โดยไม่เคยถามเลยว่ามีงบประมาณให้กับ BMS หรือเปล่า  (คำๆ นี้ผมไม่เคยได้ยินจาก อ.MN แม้แต่ครั้งเดียวตลอดระยะเวลา 5 ปี) ผมว่าหน่วยงานภาครัฐของประเทศเรา  ควรจะใจกว้างมากกว่านี้นะครับ..เพราะถ้าหน่วยงานเหล่านี้ยังมีความคิดเดิมๆ (โดยเฉพาะเวลาขึ้นเวที..ที่เค้ามีงบประมาณในการจัด) เค้าก็จะพูดเช่นเดียวกับที่ อ.MN เปรยไว้    ผมว่าการพัฒนาเรื่อง HIS ของประเทศก็คงย้ำอยู่กับที่เหมือนเดิม  ถ้าไม่มี BMS ในวันนี้ผมคิดว่า Datacenter ก็คงไม่มีหน่วยงานใดหันกลับมาสนใจ...เหมือนเช่นทุกวันนี้..แม้กระทั่ง.......(ขอสงวนสิทธิ์ไม่เอ๋ยถึงแล้วกัน) 
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ออฟไลน์ gweeped

• ขอบคุณทุกคน กับสังคมดีๆ ใน HosXP
    • TAKBAI HOSPITAL FANPAGE
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 19:55:25 PM »
0
มันน่าน้อยใจยิ่งนัก  :-\
อาจารย์ชัยพรสู้ๆฮะ เป็นกำลังใจ
Nirafeeda Binnima
Systems Admin
Takbai Hospital
MASTER SERVER :
IBM System x3550 M4
CentOS 6.3
MySQL version 5.6.15-56
SLAVE SERVER :
HP Proliant DL160 Gen8
CentOS Linux 5.3
MySQL version 5.6.15-56
ขึ้นระบบโดย BMS TEAM ปี 47
เริ่มงานและเริ่มรู้จัก HosXP 1 กค. 2011

ออฟไลน์ taewan

• Sanpatong Hospital Chiangmai
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 20:32:25 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร และทีมงาน BMS ครับ
Taewan Chaingam
Sanpatong Hospital Chiangmai
ขึ้นระบบ วันที่ 16 ธันวาคม 2551 โดย Bangkok Medical Solfware Co.,Ltd.
ทีมงาน คุณเขตต์รัฐ บุญจันทร์
Server Master :  DELL  PowerEdge 600 
RAM : 12 Gb.
HD 3 X 146Gb.
Raid 5
MySQL 5.1.24rc 64 bit 
OS CentOS 5.2 64bit

HOSxP Version 3.57.6.28

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 20:48:58 PM »
0
software ที่ดีควรมี ผู้พัฒนา แล้วถ้าไม่สนับสนุนให้ผู้พัฒนา แล้วจะเอาอะไรไปพัฒนา ไอ้นี้อยากจะเอา ไอ้นั้นอยากจะมี ช่องนี้อยากจะเพิ่ม อาจารย์ไม่ใช่เทวดา จะได้เสกได้ ถ้าไม่มีทีมงานจะเอาไปแข่งกับเขา แค่นโยบายกระทรวง ออกโปรแกรมโน่นนั้นนี่ เหมือนหมาออกลูก ออกมาทีเป็นคอก 8-9 ตัว ปีนี้ 21 แฟ้ม ปีหน้า 43 แฟ้ม สงสัยจะได้เห็น 108 แฟ้ม พวกมันเคยลงมาดูบ้างไหน เอาเอกสารไปเบิกเงินกินกันชัดๆ  ผู้พัฒนาก็ต้องมีทีมงานเพิ่มขึ้น  จะทำอย่างไง Bms ไม่ใช่ Microsoft จะได้มีเงินทุนพัฒนา แค่ Freeware ยังขนาดนี้ นิสัยคนไทยเห็นแก่ได้ ฟรี ก็คือฟรี ฟรีแล้วยังมาว่าไม่ฟรี .... กด download ไม่ได้มี buy now สักหน่อย อันนี้แหละที่เขาเรียกว่าไม่ฟรีจริง กับแค่ค่าอบรม เพื่อต่ออายุ bms  ถ้า พวกคุณไม่สนับสนุน แถมยังมาว่า ก็กับไปใช้โปรแกรมก่อนหน้านี้เถอะ  ขอร้อง อย่ามาว่าเลย Bug โปรแกรมไหนไม่มีบ้าง windows มันยังมี bug เลย สิ่งนี้มันท้าท้ายคุนว่าคุณจะจัดการได้อย่างไร เห็นใจบริษัทบ้าง QC มีก็ว่า....  นี่กับไอ้พวกที่อ้างชื่อ BMS ไปหากิน อ้ายเขาบ้างเหอะ อ้างเขาว่าแพงบ้าง อ้างเขาว่าไม่ได้บ้าง ไม่ได้มองดูตัวเองสะเลย นานๆมาทีแค่นี้แหละ  ;D ;D ;D ;D
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ itim2101

• สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพิษณุโลก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 21:21:34 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ครับ อาจารย์
Mr.Komkrit Noenpoempisute Tel. 0-8469-8463-0
พิษณุโลก
mail : itim2101@gmail.com

กลับมาแล้วครับ..จะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด
คนเคยใช้ HOSxP PCU

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 22:47:47 PM »
0
ร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ..
1. เรื่องการผูกขาด ถ้าเรามองย้อนกลับไปตั้งแต่รู้จักกับ HOSxP ใหม่ๆ ผมได้รู้จักและนำมาศึกษา ทดลองติดตั้งและใช้งาน ก็รู้สึกได้ว่าเป็นซอฟท์แวร์ที่ใช้งานได้ง่ายและดีมาก แถมยังมีเวปบอร์ดที่เป็นแหล่งเรียนรู้ช่วยเหลือกันแบบเพื่อนช่วยเพือน พี่ช่วยน้อง ซึ่งพื้นฐานของ HOSxP มันมาจากการร่วมด้วยช่วยกันแชร์ความรู้ ค่าใช้จ่ายสำหรับการติดตั้งระบบไม่ได้สูงมาก ตัว admin เองที่ได้มอบหมายให้มารับผิดชอบงานตรงนี้ก็ได้ศึกษาเรียนรู้ HOSxP กันเตาะแตะกันตั้งแต่ระดับอนุบาล ซึ่งก่อนหน้านี้ฐานข้อมูลไม่ได้มีมีการกำหนดเป็น data set การใช้งานส่วนใหญ่ก็ใช้เพื่อเก็บเป็นฐานข้อมูล ลดภาระการเขียนบางอย่าง แค่ทำให้ออกรายงานออกมาได้ก็พอแล้ว การเลือกตัดสินใจใช้ HIS ผู้บริหารแต่ละโรงพยาบาลก็ยังไม่ได้ให้ความสำคัญมาก นักวิชาการคอมพิวเตอร์ก็เป็นตำแหน่งที่เพิ่มขึ้นในช่วงไม่กี่ปีมานี้เอง

ในขณะที่ HIS ของแต่ละบริษัทเน้นการขาย Software การบริการก่อนและหลังขายพัฒนางานตามปัจจัย "เงินมา..ก็พัฒนาให้" และคิดค่าบริการ ค่าดูแลตั้ง ฝึกอบรม ฯลฯ ทุกครั้งที่มาบริการถึงที่ต้องมีค่าใช้จ่าย ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นแบบนี้  แต่สำหรับ HOSxP อาจารย์ชัยพร เริ่มต้นความมุ่งมั่นที่อยากให้โรงพยาบาลมี software ที่ดีได้ใช้และมีค่าใช้จ่ายที่ไม่สูงมาก และพัฒนาตามความต้องการของพวกเราที่ช่วยกันทดสอบ ช่วยการแสดงความคิดเห็นทำให้มีโรงพยาบาลสนใจมาใช้ HOSxP กันมากขึ้น จนกระทั่งเกิดการเปลี่ยนแปลงโดยธรรมชาติ หลายๆโรงพยาบาลเปลี่ยนมาใช้ HOSxP ซึ่งมีจุดดีกว่า HIS ตัวอื่นๆ ซึ่งมีการพัฒนาตอบสนองความต้องการ แก้ไขปัญหาต่างๆของโปรแกรมได้ดีและเร็วกว่า  ดาวโหลดมาใช้ได้ฟรี แถมยังมีการพัฒนาที่เกินความคาดหวัง และเมื่อมีการพัฒนา HOSxP PCU ซึ่งสอดรับกับ HOSxP ได้เป็นอย่างดี ทำให้กลุ่มฐานข้อมูลของ รพ.สต.เดิมที่เคยใช้ jhcis ในปัจจุบัน เริ่มหันมามอง เพราะเป็น software ที่เหมือนกับที่โรงพยาบาล การใช้งาน การพัฒนา การดูแลต่างๆทำได้ง่ายกว่า และสิ่งที่เกิดการเปลี่ยนแปลงที่แทบจะเรียกว่าเป็นแบบ 360 องศา คือ Data center ที่มีผลทำให้บางจังหวัดเปลี่ยนมาใช้  HOSxP และ HOSxP ทั้งจังหวัด ซึ่งตรงนี้มันเป็นโดยธรรมชาติ เหมือนกับที่พวกเราใช้ windows ของ microsoft แบบธรรมชาติ เพราะมันใช้ง่าย ดี และมีการพัฒนาต่อเนื่อง คนใช้เยอะ ฯลฯ สิ่งที่ตามมาตรงนี้ทำให้ HIS ตัวอื่นๆมีโรงพยาบาลที่ใช้บริการน้อยลง ทั้งๆที่ส่วนหนึ่งมันเกิดจากการที่เขาไม่ยอมแบ่งปันความรู้ในการจัดการให้ผู้ใช้สามารถดูแลตัวเองได้ ต้องให้พึ่งพาบริษัทตลอด ผู้ใช้งานเองต่างหากที่ไม่ยอม "ผูกขาด" ระบบสารสนเทศของโรงพยาบาลไว้กับ HIS เดิมๆ โธ่ ก็จะผูกขาดไว้ทำไมในเมื่อมีทางเลือกอื่นที่ดีกว่า

2. HOSxP ไม่ฟรีจริง กระแสนี้ผมว่ามันจากช่วงหลังที่ทาง BMS มีการบริหารจัดการที่ดำเนินการในรูปแบบของบริษัทที่ชัดเจนมากขึ้น เพราะคำว่า "ฟรี" ผมเข้าใจว่าเป็นความหมายในความรู้สึก เพราะก่อนหน้านี้การใช้บริการขึ้นระบบของ BMS มีค่าใช้จ่ายที่ไม่สูงมาก เป็นค่าดำเนินการขึ้นระบบที่จ่ายเพียงเล็กน้อยแล้ว(รู้สึก)เหมือนว่าได้โปรแกรมดีๆมาใช้ "ฟรีๆ" มากกว่า ซึ่งต้องยอมรับว่าค่าใช้จ่ายด้านฝึกอบรมของ BMS หรือค่าขึ้นระบบในช่วงหลังจะเพิ่มมากขึ้น แม้ว่าถ้าเทียบกับ HIS ตัวอื่นๆ อาจจะน้อยกว่า แต่คงเทียบกับราคาของ BMS เองแต่ก่อน  ในขณะที่โรงพยาบาลหลายแห่งสถานะทางการเงินการคลังกำลังถังแตก มีหลายสิ่งที่ผู้บริหารต้องตัดสินใจในการจ่ายมากกว่า และแน่นอนว่าคงไม่ทุ่มไปกับเรื่อง software เป็นลำดับต้นๆแน่ๆ เพราะจ่ายไปแล้วแทบจะจับต้องอะไรไม่ได้ ทั้งๆที่ในความเป็นจริงเป็นปัญหาจากการจัดการภายใน และปัญหาจากผู้ใช้มากกว่า ซึ่งเป็นเรื่องทีต้องทำความเข้าใจ

3. ทิศทางการบริหารของ BMS หลังจากที่มีการเปิดตัว BMS-HOSxP อย่างไม่เป็นทางการ หรือแม้กระทั่งการโพสต์แจ้ง รพ.ที่ขึ้นระบบกับ BMS  ทำให้เกิดคำถามขึ้นในใจสำหรับหลายคนที่ผูกพันธ์กับ HOSxP ว่าจะเกิดการเปลี่ยนแปลงอะไรขึ้นหรือเปล่า BMS-HOSxP จะมีนโยบายที่ต่าง HOSxP อย่างไร เป็นการเปลี่ยนแปลงเพียงแค่ในเรื่องการสร้างภาพลักษณ์ หรือแบรนด์ของบริษัท  หรือจะเปลี่ยนในเชิงนโยบายการให้บริการด้วย ซึ่งตรงนี้ก็ยังเป็นเรื่องที่ต่างคนต่างคิดกันไป และมันมีหลายเหตุผลที่มาประกอบกัน เช่น การบริหารในเชิงการตลาดที่จัดการโดยทีม BMS เอง ทำให้เกิดความรู้สีกว่า HOSxP เป็นของบริษัท BMS (นะ)ไม่ใช่ HOSxP ของพวกเราเหมือนแต่ก่อน แม้กระทั่งกระทู้ที่โพสต์บอกว่าโรงพยาบาลที่ขึ้นกับ BMS ซึ่งโดยนัยของมันอ่านแล้วก็เข้าใจได้ไปในทางที่ว่า กลุ่มโรงพยาบาลที่ขึ้นระบบเอง กำลังถูกแยกให้ออกจากการมีส่วนร่วมของ HOSxP คล้ายๆกับที่มีบางคนเคยพูดว่า จังหวัดไหนเลือกผม..ผมก็จะดูแลเป็นพิเศษ (ฮา) แอบ..แขวะการเมืองจนได้

ทุกท่านรู้สึกเหมือนผมไหม๊ครับว่าคนเข้ามาตอบในกระทู้น้อยลง ผมเคยถามเพื่อนๆ น้องๆ ว่าทำไมหนอ? มีคำตอบที่คล้ายกันว่า เพราะเดียวนี้มี call center มาคอยตอบให้แล้ว และ Admin โรงพยาบาลที่ขึ้นระบบเอง ก็ไม่รู้ว่าถ้าบอกวิธีการแก้ปัญหาอธิบายไป(ตามประสบการณ์ที่ไม่รู้ว่าถูกต้องทั้งหมดหรือเปล่า) จะทำให้โรงพยาบาลที่ขึ้นระบบกับ BMS มีปัญหาเดียวจะพาเขาซวยไปหนักกว่าเดิม อีกอย่างไหนๆก็ขึ้นระบบหรือซื้อการดูแลระบบกับ BMS  ทีมงานก็คงจะดูแลดีอยู่แล้ว(มั้ง) และการมองเป็นลูกค้าแบบนี้แหละครับ ทำให้โรงพยาบาลที่ซื้อบริการก็ย่อมมีความคาดหวังว่าจ่ายเงินให้แล้วก็ต้องได้รับการดูแล(ที่ดี)ด้วย

ผมยังเชื่อมั่นในตัวอาจารย์ชัยพรเหมือนกับพี่โก้ และหลายๆท่านครับว่า เจตนารมย์ของอาจารย์ยังคงจะพัฒนา HOSxP ให้พวกเราได้ใช้กันต่อไป ซึ่งผมอยากเสนอให้บริษัทเปิดช่องทางรับการสนับสนุนแหล่งเงินทุนในการพัฒนาหรือใช้ในการบริหารจัดการ เพราะหลายๆโรงพยาบาลอาจจะมีงบประมาณไม่มาก ถึงแม้จะไม่ได้ขึ้นระบบกับทางบริษัทแต่ก็อยากช่วยสนับสนุน เช่น อาจจะออกเป็นรูปแบบของค่าใช้จ่ายในการพัฒนาเวอร์ชั่นใหม่ๆ หรือรายงานใหม่ เหมาจ่ายเดือนละ 1,000 บาท/แห่ง  ก็ตกปีละ 12,000 บาท แม้จะเป็นจำนวนเงินไม่มาก แต่ถ้ารวมหลายๆแห่งก็น่าจะเป็นงบประมาณสนับสนุนได้ไม่น้อย

ไม่อยากเห็น BMS มีทิศทางการพัฒนาบริษัทไปเหมือนกับ HIS รายอื่นๆ ที่มองพวกเราเป็นลูกค้าเลยครับ คำว่า "ลูกค้า" มันแบ่งแยกระหว่าง "ผู้ให้บริการ" และ "ผู้รับบริการ" โดยมีเรื่องของค่าจ้างเป็นตัวประสาน..อย่างชัดเจน เพราะโดยเนื้อแท้แล้วพวกเราเป็นผู้ร่วมพัฒนาครับ HOSxP มีจุดแข็งที่มีผู้ร่วมพัฒนาอยู่มากและสามารถเป็นเครือข่ายสำหรับช่วยเหลือกันและกันได้ ในขณะเดียวกันบริษัทเองก็จำเป็นต้องดูแลพนักงาน ทุกคนต้องมีความก้าวหน้า บริษัทต้องมีผลกำไรสำหรับตอบแทนพนักงาน ซึ่งตรงนี้เป็นสิ่งที่พวกเราทุกคนทุกโรงพยาบาลที่ใช้งาน HOSxP ต้องช่วยกันสนันสนุน BMS ในทุกช่องทาง ไม่ว่าจะเป็นการฝึกอบรม การประชุมวิชาการต่างๆ หรือการขึ้นระบบ ฯลฯ

สิ่งที่อาจารย์ชัยพรและทีมงาน BMS ได้สร้างสรรค์ HOSxP และ software ตัวอื่นในทุกวันนี้ เป็นสิ่งที่เป็นประโยชน์สำหรับบุคลากรสาธารณสุขที่ทำงานในโรงพยาบาล และสถานีอนามัยอย่างมากครับ เสียงใดๆที่อาจารย์ได้ยินจากหน่วยงานภาครัฐ ต่อ BMS นั้นเป็นเพียงลมที่ออกจากปากเหม็นๆ สักพักก็คงจะพัดผ่านไป แต่ก็ใช่ว่ามันจะไม่มีประโยชน์เสียทีเดียวนะครับ อย่างน้อยก็ทำให้รู้ว่ามีคนรัก HOSxP และ BMS มากน้อยแค่ไหน

ตราบใดดวงอาทิตย์ที่กำลังส่องแสงแรงจ้า มีทั้งคนชอบ คนไม่ชอบ และคนเฉยๆ..ฉันท์ใด
HOSxP และ BMS ก็คงหนีไม่พ้นความรู้สึกชอบ ไม่ชอบ และเฉยๆ จากผู้คนต่างๆ เช่นเดียวกันมั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 23:22:44 PM โดย decha »
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 23:12:03 PM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้ อ. MN  และ BMS ครับ 

รพ.ผม ขึ้นระบบโดยBMSมาทำการขึ้นระบบให้นานแล้ว และยังมีการได้รับความช่วยเหลือด้านคำปรึกษาจากทีมขึ้นระบบ และบรรดาเหล่าเทพๆ ในบอร์ดHOSxP ด้วยดีตลอดมา  ขอขอบคุณ HOSxP ครับ อย่างน้อย ก็ยังใช้คำนี้ได้ว่า HOSxP และ รพ. ทำให้ผมมีงานทำ  ;D
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 23:30:00 PM »
0
อยากช่วยสนับสนุน เช่น อาจจะออกเป็นรูปแบบของค่าใช้จ่ายในการพัฒนาเวอร์ชั่นใหม่ๆ หรือรายงานใหม่ เหมาจ่ายเดือนละ 1,000 บาท/แห่ง  ก็ตกปีละ 12,000 บาท แม้จะเป็นจำนวนเงินไม่มาก แต่ถ้ารวมหลายๆแห่งก็น่าจะเป็นงบประมาณสนับสนุนได้ไม่น้อย

;D ผมชอบตรงนี้มากครับ หลายๆ ท่านที่เคยคุยกันคงเคยเห็นผม ออกความเห็นเรื่องนี้ไปแล้วบ้าง ซึ่งผมว่ามันไม่ได้มากมายอะไรนัก และน่าจะทำให้ BMS ไม่ต้องลำบากมากนัก อย่างที่เป็นอยู่ น่าจะมีความสุขในการทำงานได้ดียิ่งๆ กว่านี้ครับ (แต่พี่ท่านหนึ่งบอกว่า อ.MN ไม่เอาด้วยขัดเจตนาของท่าน) แต่อนาคตผมว่าควรจะคิดๆ เผื่อไว้บ้างก็ดีนะครับ ใครจะว่าฟรีไม่ฟรี ก็ช่างเขาเถอะ มันความสุขของเราที่พอใจจะจ่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 23:33:31 PM โดย Terminator2012 »
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 00:08:56 AM »
0
ร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ..
สุดยอด..ครับ
อ.โด้
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 00:40:39 AM »
0

ตราบใดดวงอาทิตย์ที่กำลังส่องแสงแรงจ้า มีทั้งคนชอบ คนไม่ชอบ และคนเฉยๆ..ฉันท์ใด
HOSxP และ BMS ก็คงหนีไม่พ้นความรู้สึกชอบ ไม่ชอบ และเฉยๆ จากผู้คนต่างๆ เช่นเดียวกันมั้งครับ

กด แชร์ ยังไงบอกหน่อย   // ถูกใจ กด Like ตรงไหน ....   กด Thank ก่อนล่ะกัน
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ bbbas

• ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:51:29 AM »
0
ยังเชื่อมั่น กับ BMS และ อ.MN เสมอครับ และขอเป็นกำลังใจให้ครับ
Master: IBM X3200 M3 Xeon 2.6 Ram 6 G
        HDD 1.5 TB Raid 5 OS : CenOS 6.4 (Final)
Slave : HP Proliant ML150G2 Xeon 3.0 Ram 2 G  
         SCSI HDD 64.35 G Raid 5 OS : CentOS 5.3 
Software :ขึ้นระบบวันที่ 26 กรกฎาคม 2552 (รับงานต่อ พ.ย. 53 )
               ที่ปรึกษา :อ.SrwooD ADmin รพ.โพธิ์ทอง
 และขอขอบคุณมิตรภาพดี ๆในบอร์ดแห่งนี้กับความช่วยเหลือแบ่งปันครับ.......

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 07:56:07 AM »
0

Good Attitude  ครับ    8) 8) 8) :) :) :) :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 07:58:47 AM »
0
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ  ผมขออธิบายเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยครับในเรื่องของ BMS-HOSxP

ในช่วงเวลาที่ผ่านมานั้นผมพยายามพัฒนาที่จะให้ HOSxP เป็น Software สำหรับทุกๆคน (ใน รพ.) ครับ และผมก็ดีใจที่หลายๆ คนชอบ HOSxP แต่พอมี BMS มาอยู่ข้างหน้า หลายๆ คนกลับคิดว่ามันจะทำให้ HOSxP เปลี่ยนไป หรือจะทำให้ HOSxP กลายเป็นเหมือนบริษัทพัฒนา HIS อื่นๆ  จริงๆ แล้วที่หลายๆ คนไม่ทราบก็คือ BMS อยู่เบื้องหลัง HOSxP มานานแล้วครับ ความสำเร็จของ HOSxP ก็คือความสำเร็จของ BMS   และโดยความจริงแล้ว BMS ไม่ใช่ผู้ร้าย แต่เป็นทีมงานดีๆที่จะคอยมาช่วย Support HOSxP  ในอนาคตครับ

ตอนนี้ HOSxP ได้เดินทางมาถึงจุดที่หลายๆ คนอยากให้เราเดินมาถึงแล้ว เราได้เดินทางมาโดยที่ยังยึดมั่นคำสัญญาเดิมเอาไว้โดยไม่เปลี่ยนแปลง แล้วตอนนี้เราจะทำยังไงต่อไปดีล่ะครับ เรื่องนี้ผมคิดเอาไว้ตั้งแต่ตอนก่อตั้ง BMS ขึ้นมาแล้วครับ ว่าสักวันต้องถึงวันนี้  วันที่ไม่มีใครอยากใช้ HOSxP เพิ่มขึ้นอีกแล้ว เพราะส่วนใหญ่ก็ใช้ไปกันเกือบหมดแล้ว ตอนนั้นผมคิดคำถามเอาไว้ถามตัวเองหลายคำถามเช่น  ผมจะดูแลโรงพยาบาลหลายร้อยโรงพยาบาลที่ใช้ HOSxP ได้อย่างไร หรือ ผมจะมีแรงพัฒนา HOSxP ให้ไปต่อได้ขนาดไหนในขณะที่ผมก็แก่ขึ้นทุกวัน  และผมก็เป็นคนหนึ่งล่ะที่อยากให้ HOSxP มีการพัฒนาไปเรื่อยๆ พอมี BMS คำถามบางอย่างผมก็หาคำตอบได้ แต่บางอย่างผมก็ต้องมารอลุ้นเหมือนกันครับ

หลายๆ คนสงสัยว่าทำไมถึงต้องมี BMS มีแค่ อ.ชัยพร คนเดียวก็พอแล้ว  ผมก็อยากจะบอกว่า ถ้าเป็นแบบนั้นผมคงจะนอนอยู่บ้านเฉยๆ ไปหลายปีแล้ว เพราะงานนี้มันเหนื่อยมาก มันเป็นอะไรที่ทำคนเดียวไม่ได้จริงๆ ครับ ผมไม่รู้ว่าความคิดที่ว่า BMS = Commercial , HOSxP = Free นั้นหลายๆ คนคิดแบบนั้นไปได้อย่างไร  มีบางที่ครั้งผมรู้สึกแย่มากๆ ที่ได้ยินคนพูดถึงในงานประชุมว่างานนี้เป็นของ BMS นะ ไม่ใช่ HOSxP   ตอนนี้ HOSxP กลายเป็น BMS-HOSxP ได้หลายปีแล้ว มีอะไรที่เปลี่ยนไปหรือเปล่าครับ ก็ไม่เลย เรายังยึดคำสัญญาและอุดมการณ์เดิม เราไม่มีทางเดินมาถึงตรงนี้ได้ถ้าไม่มี BMS ผมอยากให้มองแบบนี้ครับ

BMS+HOSxP = (อ.ชัยพร และทีมงาน)+(HOSxP)+(เพื่อทุกคน)

ถ้าจะมีใครไม่สบายใจกับ BMS พอจะบอกผมได้หรือเปล่าครับ ว่าไม่สบายใจเรื่องอะไร ผมจะได้เอามาปรับปรุงครับ

นโยบายหลายๆ เรื่องที่มันจะกระทบต่อความรู้สึกของคนที่เคยสนับสนุน HOSxP ผมจะถามทุกคนก่อนเสมอ บางเรื่องเป็นเรื่องที่ต้องทำ บางเรื่องถ้าส่วนใหญ่ไม่ชอบเราก็ไม่ทำ หลายๆ คนรู้สึกว่าติดต่อกับ BMS แล้วมีแต่เรื่องที่ต้องเสียเงินก็เลยรู้สึกไม่ดี เพราะเอากลับไปเปรียบเทียบกับ HOSxP ว่ามันไม่มีอะไรที่ต้องเสียเงิน ตรงนี้ผมต้องอธิบายอีกนิดหน่อยครับว่าตอนนี้ BMS อยู่ได้อย่างไรโดยที่ทำให้ HOSxP ยังเป็น Free software บางทีหลายคนอาจจะแปลกใจเสียด้วยซ้ำครับว่าเราอยู่มาถึงวันนี้ได้อย่างไร จริงๆแล้วมันเป็นเรื่องที่ยากมากที่จะทำอะไรแบบนี้ ตอนนี้ BMS อยู่ได้มาจากงานหลายส่วนก็จากหลายๆ แผนกในบริษัทครับ  แต่ส่วนใหญ่แล้วจะมาจาก รพ.ที่เราไปขึ้นระบบให้ใหม่ ถึงแม้ว่าจะต้องแข่งขันกับการขึ้นระบบเองของหลายๆ โรงพยาบาล แต่เราก็พอจะไปได้ มาถึงตอนนี้ที่ผมว่าต้องรอลุ้นคำตอบก็คือ เราจะอยู่ต่อไปได้อย่างไรถ้าไม่มีการขึ้นระบบใหม่ เพราะ โรงพยาบาลส่วนใหญ่ก็ขึ้นระบบไปหมดแล้ว  เรื่องโปรแกรมหรือบริการใหม่ๆ นั้นไม่ต้องพูดถึงเพราะมีต่อคิวรอพัฒนายาวเหยียด แต่ตอนนี้ผมชักไม่แน่ใจแล้วว่าถ้าเราทำมันเสร็จแล้วจะมีใครอยากซื้อบ้าง เพราะหลายๆคน ยังคิดว่ามันจะเป็นของฟรีน่ะซิครับ  มีบางคนถามผมว่าที่เราทำมาเพื่อทุกคนนั้น พอถึงเวลานี้แล้วจะมีใครคิดอยากช่วยเราบ้าง ผมก็ได้แต่ตอบในใจว่ามันต้องมีหลายคนที่น่าจะเข้าใจเรา 

เราในที่นี้คือ BMS ครับ มันเป็นของแน่นอนอยู่แล้วว่าถ้าไม่มี BMS ก็จะไม่มี HOSxP แต่ทำอย่างไร BMS จึงจะอยู่ต่อไปได้และ HOSxP ก็ถูกพัฒนาต่อไป รวมถึงชุมชน HOSxP ก็ยังเข้มแข็งเหมือนเดิม

ผมก็ยังคงนับถือความเห็นของพี่โด้อยู่เหมือนเดิมครับ ผมเข้าใจดีในเรื่องของความคิดเห็นของคนอื่น คงไม่มีคนชอบ HOSxP ทุกคน แต่บางครั้งถ้าเราไม่ออกมาพูดอะไรบ้างคนก็จะคิดว่ามันเป็นความจริงครับ มีคนโทรมาถามผมว่าเดี๋ยวนี้ BMS มีเรื่องบาดหมางกับหน่วยงานใหญ่ๆ หรือเปล่าทำไมเค้าถึงพูดโจมตี BMS ในทุกที่ประชุมเลย ผมมานั่งนึกดูแล้วก็ตอบไปว่าผมไม่เคยมีเรื่องบาดหมางหรือคิดว่าทำอะไรให้หน่วยงานใหญ่ๆ นั้นไม่พอใจเลยครับ ทุกเรื่องที่เค้าขอเรามาเราพยายามทำให้ทั้งหมด เราเป็นเพียงบริษัทเล็กๆ ที่ตั้งใจทำงานด้วยความสุจริต ถ้าไม่จำเป็นเราไม่อยากทำให้ใครโกรธหรอกครับ จนถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าทำไมเค้าถึงต้องทำแบบนี้  ในเรื่องของค่า Maintenance รายเดือน ตอนนี้เราก็คิดครับว่าจะลองทำแบบนั้นดูมั้ย พอพี่โด้บอกมาก็เลยคิดว่าคงจะได้ลองทำดูครับ ถ้าเป็น Package รายเดือนไม่เกือนเดือนละ 1,500 พอจะรับได้หรือเปล่าครับ

หลายๆ คนคงเห็นแล้วว่าจะมี HOSxP version 4 และคงจะสงสัยว่าจะได้เสียเงินก้อนใหญ่อีกครั้งใหญ่หรือเปล่า ผมอยากจะบอกว่าเราไม่ทำแบบนั้นครับ HOSxP version 4 จะเป็น Maintenance release สำหรับโรงพยาบาลครับ  HOSxP Version 3 เราใช้ Code + technique ที่เก่ามาก ตอนนี้เราก็มีประสบการณ์มากแล้ว ก็เลยอยากจะทำอะไรให้มันถูกต้องขึ้นครับ  แต่ที่เราพยายามจะทำตอนนี้ก็คือระบบ Customer Support ครับ เป็นระบบที่หลายๆคนสนับสนุนให้เราทำ ตอนนี้เรากำลังทำอยู่ครับ เดือนหน้าคงจะมีอะไรแปลกๆ ออกมาให้เห็นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 09:03:34 AM โดย manoi »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 08:11:53 AM »
0
...รับทราบครับ..  :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Wirote

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 09:21:12 AM »
0
ขอบคุณ อ.ชัยพร และ อ.ทุกท่าน ที่เข้ามาให้ความกระจ่างครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร ทีมงาน BMS-HOSxP และ อ.ที่เข้ามาช่วยตอบกระทู้ในบอร์ดทุกท่าน

ขอให้ทุกท่านมีความสุข ความเจริญ

ออฟไลน์ เกิดสุข

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:10:24 AM »
0
ร่วมเป็นกำลังใจครับ
เกิดสุข
ksug-11@hotmail.com
โรงพยาบาลท่ายาง ต.ท่ายาง อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี
server cenos 5.5.32 innodb
  ram 4G    mysql percona 5.5
 ขึ้นระบบ hosxp เมื่อ  23/02/2552
  ปัจจุบัน hosxp 3.56.10.22a เต็มระบบ /hosxp_pcu 3.55.8.10
datacenter ต.ค. 2554 (bms_by นัน,พัฒน์,ป้อง,หม่อน)

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:48:15 AM »
0
กระทู้นี้อาจารย์ชี้แจงได้ชัดเจนแล้วนะครับ ว่า BMS+HOSxP = (อ.ชัยพร และทีมงาน)+(HOSxP)+(เพื่อทุกคน)
และสิ่งที่จะเกิดขึ้นใน BMS-HOSxP เวอร์ชั่น 4

ส่วนความไม่สบายใจเกี่ยวกับ BMS ส่วนตัวผมเองคิดว่า คงมาจากยังไม่ได้รับการชี้แจงว่าจะมีอะไรที่เปลี่ยนแปลงไปบ้าง หรือจะไม่เปลี่ยนแปลงอย่างไร ที่จริงมันคงเป็นความรู้สึกนะครับเพราะส่วนใหญ่เราคุ้นเคยกับ HOSxP อาจจะเรียกว่าเป็นคนรักที่คุ้นเคยกันมานาน แต่พอมีคำว่า BMS-HOSxP ก็เลยอาจจะมีคำถามว่า ทำไม(หว่า)? ซึ่งที่จริงอาจารย์ก็ได้อธิบายว่า BMS อยู่เบื้องหลัง HOSxP มานานแล้ว มันคล้ายกับเรารู้จัก Windows แต่ไม่เคยสนใจ Microsoft ยังไงยังงั้นแหละครับ ประกอบกับช่วงหลังๆการบริหารจัดการ ค่าบริการต่างๆที่ปรับตัวสูงขึ้น อย่างเช่น Inventory ซึ่งในการติดตั้งครั้งแรกราคาอยู่ในหลักหมื่น แต่พอปรับเวอร์ชั่นใหม่โรงพยาบาลที่เคยซื้อบริการกลับไม่สามารถใช้เวอร์ชั่นใหม่ได้ต้องซื้อบริการเพิ่มในราคาหลักแสน เคยสอบถามกับทีมงานแต่ก็ได้รับคำตอบที่ไม่มีทางให้เลือกต้องให้ทาง BMS มาติดตั้งและฝึกอบรมให้เท่านั้น หรือทิศทางการพัฒนา BMS ที่พยายามปรับปรุงบริการของบริษัทให้ดีที่สุด ให้ลูกค้าพึงพอใจ ถ้ามองในแง่ของบริษัททั่วไปไม่ผิดเลยครับทีจะคิดแบบนั้น  แต่สำหรับ BMS HOSxP ผมคิดว่ารากเหง้าที่มาที่ไปไม่ใช่แบบนั้น ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าคนรุ่นๆใหม่ในทีมงาน BMS เข้าใจประวัติศาสตร์ที่มาไปที่ของ อ.ชัยพร BMS และ HOSxP มากน้อยแค่ไหน

จะดูแปลกไหม๊ครับ ถ้ามีโรงพยาบาลที่ BMS มองเป็นลูกค้าจะบอกว่า ยินดีสนับสนุนงบประมาณในการพัฒนาให้เป็นรายเดือนที่อาจจะไม่มากนัก ยินดีเป็นแหล่งฝึกอบรม/ดูงานให้ใช้สถานที่ได้ฟรี ยินดีเป็นวิทยากรสบทบให้ฟรี (ถ้าเดินทางไม่ไกลนัก) หรือยินดีให้คำปรึกษาช่วยเหลือ รีโมทช่วยเหลือโรงพยาบาลอื่นๆที่ใช้ HOSxP เหมือนเป็นพนักงานคนหนึ่งในบริษัท BMS โดยไม่ต้องเสียค่าจ้าง  ซึ่งถ้าคิดแบบบริษัททั่วไปคงคิดว่าจะมีหรือโรงพยาบาลที่คิดแบบนี้ แต่เพราะเป็น BMS HOSxP ครับและโรงพยาบาลต่างๆ คือพันธมิตร ที่ไม่ใช่ลูกค้า แน่นอนครับว่าอาจจะไม่ใช้ทั้งหมดที่คิดแบบนี้ แต่ผมก็คิดว่ามีไม่น้อย เพราะทุกวันนี้ก็มีคนทำแบบนี้อยู่ ตามแนวทางที่อาจารย์ชัยพรทำให้ดูเป็นตัวอย่าง เป็นจุดแข็งที่ไม่อยากให้ BMS มองข้ามไป

ผมคิดว่าโรงพยาบาลที่ใช้ส่วนใหญ่เข้าใจถึงเหตุผลในการการพัฒนาที่ต้องมีคนและมีการสนับสนุน อยากเสนอความเห็นเล็กๆ คือ ความฝันอยากเห็น BMS เป็นบริษัท(ขวัญใจ)มหาชน ที่มีรูปแบบการบริหารงานแตกต่างจากบริษัทอื่่นๆ ซึ่งแนวทางที่หลายๆท่านเสนอผมว่ามีหลายเรื่องที่น่าสนใจนะครับ ที่จะเป็นรายได้สนับสนุนการดำเนินงานของอาจารย์และทีมงานของบริษัทที่อยากให้ลองพิจารณาดูนะครับ เช่น

- Pagekage รายเดือน 1,500 บาท/เดือน ก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจโดยเหตุผลของการพัฒนาต่อเนื่องและการสนับสนุนบริการต่างๆ ซึ่งผมคิดว่าโรงพยาบาลส่วนใหญ่น่าจะช่วยสนับสนุนได้ ในช่วงแรกอาจจะมีคนไม่เข้าใจบ้าง หรือมีคนนำไปอ้างได้ เลยอยากเสนอให้ใช้เป็นช่องทางบริจาคโดยไม่ได้บังคับโดยทาง BMS ยินดีจะออกใบเสร็จรับเงินหรืออะไรก็แล้วแต่ให้เพื่อให้สะดวกต่อการเบิกจ่ายในทางระบบราชการ(ที่ยุ่งยาก)

- การฝึกอบรม อยากให้ลอง(เปิดโอกาส)พิจารณาให้โรงพยาบาลที่อยากมีส่วนสนับสนุน เป็นศูนย์การฝึกอบรมช่วยได้ เช่น ห้องประชุมฝึกอบรม ซึ่งผมคิดว่าน่าจะมีโรงพยาบาลหลายๆ แห่งเสนอตัวสนับสนุนในเรื่องนี้ เพื่อลดค่าใช้จ่ายในการลงทะเบียนลง และหลายๆโรงพยาบาลสนับสนุนให้ admin ไปฝึกอบรม แต่ในขณะเดียวกันอัตราการออกจากงานก็มีบ่อยเหมือนกันนะครับ บางคนทำงานได้ไม่กี่ปีก็ลาออกทำให้โรงพยาบาลมีปัญหา ที่ผ่านมา BMS คงมีค่าใช้จ่ายเป็นค่าเช่าห้องอบรมสัมนาบ้าง ค่าบริหารจัดการอื่นๆ หรือแม้กระทั่งวิทยากรช่วยฝึกอบรม ซึ่งเป็นผู้ที่ปฏิบัติงานจริงในพื้นที่มาช่วยที่ไม่ต้องเดินทางไกลมาก ทาง BMS ก็เพียงมีตัวแทนเข้ามาดูเรื่องมาตรฐานการฝึกอบรมให้ได้ตามเนื้อหา และยังได้ศึกษาดูงานได้ด้วย

- การเปิดฝึกอบรม online  โดยมีค่าลงทะเบียนที่ถูกลงหน่อย แต่รับจำนวนได้มากขึ้นมีตัวอย่าง ทดสอบ ฯลฯ ซึ่งผมคิดว่าเทคโนโลยีในปัจจุบันช่วยได้เยอะมาก 3 G ก็มาถึงแล้วน่าจะเป็นอีกช่องทางเลือก

- ค่าติดตั้งระบบน่าจะมีให้เลือกหลายแพคเกจนะครับ เช่น แพคเกจสำหรับโรงพยาบาลที่ขึ้นระบบได้เอง หรือโรงพยาบาลที่ต้องการให้รีโมทสอนการใช้/แก้ปัญหา หรือโรงพยาบาลที่ต้องการบริการหลังขายแบบเต็มระบบเพื่อให้มีทางเลือกมากขึ้น แน่นอนครับว่าดูแล้วเหมือนจะยุ่งยากแต่ก็เป็นแนวคิดในการหาออกช่วยกัน

อยากให้ทุกท่านช่วยกันลองเสนอแนวคิด และความรู้สึกต่างๆ ให้อาจารย์และทีมงานได้รับทราบกันนะครับ สำหรับผมเองตอนนี้คิดว่าเข้าใจแจ่มชัดเกี่ยวกับสิ่งที่อาจารย์ได้อธิบายมากขึ้น เพียงแต่อาจจะต้องทำความคุ้นเคยในการพิมพ์คำว่า BMS HOSxP อีกนิดหน่อย ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 10:56:48 AM โดย decha »
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ supat_nkh1

• Respect: +1
    • www.nkhos.net
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:56:24 AM »
0
เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมยังมั่นใจ ใน อ.MN และ hosxp  พร้อมทั้ง พี่ ๆ น้อง ๆ ในชุมชน webboard ของ
HOSxP.net ทุกคนครับ 

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:03:40 AM »
0

อืม....สิ่งที่เกิดขึ้นจริง....แต่ผมเข้าใจและทำได้...และหวังการก้าวไปข้างหน้า พร้อม ๆ กันภายใต้ ความหวังว่า..จะเกิด  ..คุณภาพและระบบจัดเก็บข้อมูลสารสนเทศด้านสุขภาพระดับหน่วยบริการ ตามทิศทางสุขภาพประเทศไทย ... 

มีหลายทางเลือก  จริง ๆ     ผมคงต้องรอดูครับ  กับ  BMS  HOSxP Version 4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 13:11:49 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »

ออฟไลน์ admin30

• ioffer resume
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:25:29 AM »
0
เป็นกำลังใจให้เสมอครับ
HOSxP Server Master : MariaDb 10.1.19
ขึ้นระบบ 24 พ.ค.2550 โดย BMS Team
http://ikstudioytchannel.blogspot.com/
https://iofferresumer.blogspot.com/

ออฟไลน์ apatnon86

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:36:04 AM »
0
มาร่วมเป็นกำลังใจให้ครับ 

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:54:20 AM »
0
...  :D  :D  ปัญหา ความไม่เข้าใจ จะจบลงได้ ด้วยการจับเข่าพูดคุย ชี้แจงทำความเข้าใจกันครับ  :D  :D

อยากให้ถึงงานประชุมวิชาการประจำปีนี้เร็วๆ จังเลยครับ   :D  :D

ปีนี้อยากให้ อ.mn มีเวทีใหญ่สำหรับชี้แจงแนวทาง เรื่องราวต่างๆ ของ BMS และ HOSxP รวมทั้งเปิดโอกาสให้เพื่อนๆ พี่น้อง พวกเราชาว HOSxP ได้ซักถามข้อสงสัยต่างๆ ที่อาจจะค้างคาใจอยู่
      ซักถาม และชี้แจง กันแบบตรงประเด็นไปเลย  อะไรที่ได้ ก็คือได้  อะไรที่ใช่ ก็คือใช่  ส่วนอะไรที่ไม่ได้ อะไรที่ไม่ใช่ เราจะทำอย่างไรให้ทุกฝ่าย happy
       ปัญหาความไม่เข้าใจ เรื่องราวที่ค้างคาใจอยู่ ส่วนหนึ่งก็ตามที่ พี่โด้ บอกครับ อาจจะเกิดจากการที่ไม่ได้รับการชี้แจงอธิบาย ให้เกิดความเข้าใจกันแบบตรงประเด็น  ก็เลยเกิดการคิดกันไปต่างๆ นาๆ ได้ครับ

ส่วนปัญหาเรื่องหน่วยงานภาครัฐ บางหน่วยงาน ก็คงต้องให้กำลังใจกับอาจารย์ และ BMS ครับ
       เวลาที่ได้ไปฟังคำชี้แจงการทำงานบางเรื่อง แล้วมีการพูด ประมาณว่า แขวะ ทาง HOSxP แล้ว ก็ได้แต่เพลียครับ ประมาณคิดตามอยู่ในใจว่า ทำไม คุณ(สุภาพหน่อย) ไม่มองที่ตัว คุณ มั่ง(w+ะ) ;D  ;D
       การทำงานแบบที่ พยายามขุดคุ้ยหาข้อด้อยของผู้อื่นมาโจมตี เพื่อทำให้คนอื่น ดูต่ำกว่าตนเอง แล้วจะทำให้รู้สึกว่าตัวเองดูสูงส่งขึ้น (ทั้งที่จริงก็อยู่ที่เดิมนั่นแหล่ะ)
       ขอบอกว่า มันมีอยู่จริงครับ ... :P ...

... ยังงัย ส่วนตัวผมเอง สำหรับ อ.mn แล้ว
    ผมก็ยังเชื่อมั่นในตัวอาจารย์อยู่เหมือนเดิมครับ ไม่มีเปลี่ยนแปลง  

อาจมีบางเรื่องบางราว ประมาณที่ พี่โด้ ได้สะท้อนออกมาให้ฟังแล้วนั่นแหล่ะครับ

เป็นกำลังใจให้ อ.mn ครับ ...  :D  :D  :D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ yossak

• www.tpphosp.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 13:15:26 PM »
0
ผมขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์ครับ ผมเชื่อในความดีของอาจารย์ที่อาจารย์ทำมา เริ่มจาก1 ด้วยแนวคิดที่จะสร้าง Hosxp เพื่ออำนวยความสะดวกในการทำงานให้แก่คนไข้ ได้รับการสนับสนุนจาก ผู้อำนวยการ รพ .ตามประวัติที่อาจาร์ยเคยกล่าวไว้  อาจารย์ได้เดินทางมาสู่จุดนี้ได้ผมรู้สึกอยากขอบคุณอาจารย์แทนคนไข้ด้วย เป็นโปรแกรม ที่เก็บข้อมูล และประวัติการรักษา เป็นประโยชน์แก่คนไข้มาก มันผ่านมานานมากแล้วครับ hosxp มันยื่นอยู่จุดนี้ได้ เพราะความคิดดีๆและสร้างสรรสิ่งดีๆ ของอาจาร์ย ที่เป็นจุดเริ่มต้นที่ดี และผมว่ามันจะดี และดีๆ ตลอดไป ขอบคุณอาจาร์ยมากครับๆที่พัฒนา Hosxp มาถึงวันนี้ สิ่งดีและความดีที่อาจาร์ยสร้าง  ผมคงใช้ให้เป็นประโยชน์แก่คนไข้ อย่างเติมความสามารถของระบบ hosxp ต่อไป
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 13:23:11 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร

และยังมีหวังว่าทุกกำลังใจจะได้ถูกนำ ไปแปลงเป็นผลการดำเนินการใด ๆ
ที่เกิดขึ้นจริงเป็นรูปธรรมชัดเจน ทั้งท่านที่ให้กำลังใจ และ อ.ชัยพร ครับ

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 13:38:47 PM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร
และ บริษัทBMS
ทางไหนที่ช่วยได้ สนับสนุน BMS ได้
ถ้ามีโอกาสก็จะช่วยเต็มที่ครับ

ปล.ขอบพระคุณครับ :)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Toptech สวนทองพันธุ์ไม้สุโขทัย

• สวนทองพันธุ์ไม้ จ.สุโขทัย
    • สวนทองพันธุ์ไม้ จ.สุโขทัย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 13:48:22 PM »
0
" เมื่อเรายืนอยู่บนธุรกิจ ลูกค้า คือ คนที่สำคัญที่สุด
  หากแต่เราไม่สามารถทำตามใจลูกค้าทุกคนได้
   ร้อยละของความต้องการส่วนใหญ่ที่ควรเก็บไปพิจารณา
   และอย่าลืมว่า "วันแรกที่เราสร้างสิ่งเหล่านั้นขึ้นมาด้วยจุดประสงค์อะไร "

ขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์อีกคนครับ

ท้อได้...แต่ไม่ถอย
โดย ชาวสวน (ท๊อป สวนทองพันธุ์ไม้)
ธนัญชกร  เชยวัดเกาะ
Admin
ศูนย์ ICT รพ.ศรีสังวรสุโขทัย

http://www.gardengolden.com

ออฟไลน์ jam10

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 14:00:30 PM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร และ ชาวบริษัท BMS ทุกคนครับ   :D

Mr.Waramate.N
โรงพยาบาล จังหวัดลพบุรี
Server: HP  Ram 128GB.
CentOS 6.5 ,MySQL 5.5.42

ขอขอบคุณอาจาร์ยทุกท่านที่ให้คำแนะนำความรู้ต่างๆและให้ความช่วยเหลือครับ

ออฟไลน์ krathokman

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 14:31:43 PM »
0
ก็นั่นนะซิ ผมก็แปลกใจว่า จะอยู่ได้อย่างไรถ้าขึ้นระบบอย่างเดียว
พนักงานมีเงินเดือน มีค่าใช้จ่าย คนที่เขียน Program จนปวดหัว
ทุกคนก็หวังแต่ฟรี ฟรี ฟรี  ไม่เอาเปรียบกันไปหน่อยหรือครับ
แต่ถ้าเป็นเจตนารมย์ของ HosXp ก็ OK   
   แรกๆ  ผมว่า  อ.mn  คงไม่คิดเหมือนกันว่ามันจะมีความต้องการมากขนาดนี้  แต่มันมีมาเรื่อยๆ
จริงๆ

ไอ้่ Code กลาง Code มาตรฐานต่างๆ การวางแผน การเชื่อมต่อ ก็ชวนให้ปวดหัวเหลือหลาย
ใครจะมานั่งวิเคราะห์แล้วเขียนให้ใช้  ฟรีๆ   ดังนั้นจ่ายเงินบ้างผมว่า   Fair  ทั้ง 2 ฝ่าย

อ.mn  คงไม่ทะเลาะกับใครหรอกครับ
แต่ ใคร เขาอยากจะทะเลาะกับ   อ.mn  หรือเปล่า ไม่รู้
อรรถเดช รพ.จัตุรัส ชัยภูมิ
Amoxydate@hotmail.com
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ tanaka_p

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 14:59:30 PM »
0
ผมคนนอกนะครับ ที่เฝ้ามอง HosXP อยู่ไกลๆ  แต่เนื่องจาก รู้จักเจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาลพอสมควร ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ( หวังว่าคงไม่โดนตืบนะครับ )

1.   เรื่องการผูกขาด ต้องยอมรับว่า คนภายนอก(ที่ไม่ใช่ผม)มองว่า ค่อนข้างจริง แต่ไม่ได้เกิดขึ้นเพราะ BMS หรือ อาจารย์เป็นผู้ทำ เนื่องจาก ถ้ามองในภาพใหญ่แล้ว ต่างจังหวัดประมาณ 80 – 90 % ใช้ HosXP เกือบทั้งนั้น ที่ไม่ใช้ HosXP จะมีอยู่ที่ภาคใต้เพียงกลุ่มหนึ่งเท่านั้น บางโรงพยาบาล ซึ่งเป็นส่วนใหญ่ขึ้นระบบ HosXP ด้วยความเต็มใจเพราะ มองเห็นประสิทธิภาพของโปรแกรม แต่ก็มีบางโรงพยาบาลที่ถูกบังคับให้ใช้ HosXP เพราะจังหวัดสั่งให้ขึ้น ไม่อย่างนั้นทำ Data Center ไม่สมบูรณ์ เจ้าของโปรแกรมเดิมหรือโรงพยาบาลนั้นจะมองว่า HosXP ผูกขาดตลาด  ซึ่งเมื่อเร็วๆนี้ได้ข่าวว่า มีผู้หลักผู้ใหญ่ของบ้านเมือง ( ผมจะโดนสั่งเก็บหรือเปล่าไม่รู้ ) ต้องการให้บางโรงพยาบาลเปลี่ยนโปรแกรมโรงพยาบาล ซึ่งยังทำไม่ได้ ก็ต้องมองว่า HosXP ผูกขาดตลาด อีกกรณีหนึ่งคือ สมัยก่อนระบบอะไรจะเชื่อมต่อกับ HosXP ก็เชื่อมต่อได้ฟรีไม่มีปัญหา เดี๋ยวนี้บางอย่างคิดค่าเชื่อมต่อ ผู้ที่เป็นเจ้าของระบบก็ต้องมองว่า HosXP ผูกขาดตลาด ทั้งนี้ดังที่กล่าวมาทั้งหมด เป็นมุมมองหนึ่งที่ทำให้รู้สึกว่า HosXP ผูกขาดตลาด มันไม่ได้เกิดจากความตั้งใจของใคร แต่มันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ
2.    HOSxP ไม่ฟรีจริง ตามที่ท่าน decha กล่าวไปแล้ว เพราะคนคาดหวังว่า จะต้องไม่จ่ายอะไร มอง BMS เป็นมูลนิธิ  ประเด็นนี้ผมสนับสนุน ข้อเสนอของท่าน decha แต่ก็ต้องระวังโรงพยาบาลที่ไม่คิดจะจ่ายอะไร แต่อยากได้แต่ของฟรี
3.   ทิศทางการบริหารของ BMS  ประเด็นนี้ ผมว่าน่าจะเกิดจากทาง BMS ไม่ชี้แจงมากกว่า เพราะคิดว่า คงไม่เป็นไร เราทำดีซะอย่าง ทำให้เกิดข้อสงสัยต่างๆตามมา ทั้งที่ผมเป็นคนนอกผมยังได้ยินเลย นับอะไรกับคนที่เกี่ยวข้อง แต่ตอนนี้ชี้แจงแล้วก็น่าจะกระจ่างมากขึ้น อย่างไรก็รบกวนทุกท่านชี้แจงประชาสัมพันธ์กันด้วยนะครับ

ความจริงแล้ว จากการที่ได้พูดคุยกับเจ้าหน้าที่หลายๆท่านในหลายๆโรงพยาบาล มีประเด็นอื่นอีกที่เป็นที่น่ากังวลใจสำหรับ Admin แต่ผมคงไม่สอบถามตรงนี้ ( ถ้าถามไปแล้ว คงโดนกระทืบจริงๆแน่ 555 ) หวังว่า สิ่งที่ผมพิมพ์คงไม่ทำให้ใครไม่พอใจนะครับ เพราะรับรู้มาอย่างไรก็แชร์กันไปอย่างนั้น เป็นกำลังใจให้อาจารย์และทีมงานเสมอนะครับ

คนนอก(สายตา)
>> พนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งที่เฝ้าดูการเติบโตของโปรแกรมโรงพยาบาลต่างๆอย่างห่างๆครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 15:03:12 PM »
0
ดีครับ..แสดงความคิดเห็นในบอร์ด  เรียกว่า สื่อสารแบบชัดเจน  ไม่หลังฉาก  ....คงมีหลายปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้องกับประเด็นนี้อีกมากมาย...ก็ขอให้เปิดเวทีรับฟังความคิดเห็นต่อไปได้เลยครับ..ผมสนับสนุนการแสดงออกอย่างสุภาพและมีเหตุมีผล... :) :)

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 18:29:18 PM »
0
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ   ;D
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ Neo28

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 18:48:40 PM »
0
1. หน่วยงานใหญ่หวังผลประโยชน์หากได้งบมาพัฒนา HIS  ที่เป็นของส่วนราชการรู้กันอยู่ใครบ้างจะได้ผลประโยชน์
2. ผู้ที่เคยมีผลประโยชน์ร่วมกันแต่เมื่อ HIS เป็น HOSxP วงจรนี้จึงขาดสบัน
3. บ้างครั้งผู้ดูแลระบบเองก็ไม่รู้ชัดเจนเมื่อมีปัญหาก็บอกว่าเป็นเพราะ  HOSxP
4. ไม่ใช้ว่าหากเป็นหน่วยงานราชการแล้วจะไม่มีค่าใช้จ่าย ถามดูว่าหากเชิญมาช่วยทำงานหากไม่มีค่าวิทยากร / ค่าน้ำมัน / อื่นๆ เลี้ยงแค่ข้าวกล้องจะมีซักกี่คนครับที่ย่อมทำ
5. ต้องเเข้าใจว่าฟรีมันแค่ไหนไม่ใช้จะเอาทุกอย่างให้ช่วยทุกเรื่อง ให้ BMS ทำระบบใหม่มาใช้อยู่เสมอแต่เราไม่ช่วยอะไรเลย
6. เรื่อง Pagekage รายเดือน 1,500 บาท/เดือน  ผมเห็นด้วยน่ะครับหากดูเคยมีการเสนอเรื่องนี้แต่ BMS เงียบไปครับคงจะเป็นเหมือนการบริจาคอะไรประมาณนี้น่ะครับ
7. บางครั้งผมว่าบางคำถามที่ admin บางคนถามมันเคยมีอยู่แล้วและวิธีแก้แต่อาจจะต้องหาหน่อยน่ะครับ

ยังไงผมคนหนึ่งล่ะครับที่รักและยึดมั่นกับ อ.MN และ HOSxP เพราะมันเป็นรักแรกของผมครับ  อะไรที่ผมและหน่วยงานผมสามารถช่วยได้พร้อมและยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ   ;)
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 19:40:55 PM »
0
เป็นกำลังใจให้อ.ชัยพรและทีมงาน BMS ยิ่งสูงยิ่งหนาวและเหนื่อยหนัก
เป็นธรรมดาของคนดีที่จะมี --- มาผจญครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ thatako

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 20:22:18 PM »
0
Admin โรงพยาบาลขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 21:44:31 PM »
0
ขอเป็นกำลังให้ครับ อ. ;D
ขนาดผมที่เป็น admin อยู่ รพ.เล็กๆ (รพท.) พอเวลา user มีปัญหาที่เกี่ยวกับคอมฯ
(ซึ่งส่วนใหญ่แล้วเป็นปัญหามาจาก user ใช้ไม่ถูก ใช้ไม่เป็น คีย์ผิด เข้าเมนูไม่ถูก อื่นๆ อีกมากมาย)
ก็ยังหาว่า คอมฯ ไม่ดี คอมฯ แฮ้งค์ คอมฯ เสีย ช่วยมาดูหน่อย  ??? ??? ???
พอเราไปบอก ว่าคุณทำไม่ถูกอย่างงั้นอย่างงี้
เขาก็ตอบมาว่า อ้าว...ไม่รู้เหรอ แต่ก่อนหน้านี้ ได้แต่โวยว่าคอมฯไม่ดี...... :P
แล้ว อย่าง อ.ล่ะครับ เป็นดั่ง admin ของประเทศ ก็ว่าได้ เพราะมีผู้ใช้งาน HOSxP ทั่วประเทศ
พอมีปัญหา นู่น นี่ นั่น เขาก็โทษว่า HOSxP ไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้ ไว้ก่อน โดยยังไม่ทันได้ฟังอะไรเลย
พอได้ฟัง อ.อธิบาย แล้ว ก็คงจะบอกว่า่ อย่างงั้นเหรอ อ๋อ..... ::)
ผิิดพลาดประการใด ผมขออภัย ทุกท่าน ด้วยครับ.. ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19