ผู้เขียน หัวข้อ: นำตารางมารวมกันได้ไหมครับ  (อ่าน 4875 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_toedkiets

• Hero Member
  • Respect: +2
นำตารางมารวมกันได้ไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 21:26:41 PM »
0
งานเวชปฏิบัติฝากถามมาครับ
1. person_vaccine.cds
2. wbc_vaccine.cds
ทั้ง 2 ตารางต่างกันอย่างไรครับ และถ้าจะนำข้อมูลในตาราง wbc_vaccine.cds ใส่ลงใน person_vaccine.cds ได้ไหมครับ
Khaibangrachan Hospital
HOSXP : 3.58.2.12
Activation HOSxP 2015
----------------

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: นำตารางมารวมกันได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 06:41:24 AM »
0
 ;D ;D ;D
สองตารางนี้ต่างกันที่
wbc_vaccine คือรายการวัคซีนที่ให้บริการที่บัญชี 3 เท่านั้น
person_vaccine คือรายการวัคซีนทั้งหมด
เท่าที่ดู 2 ตารางที่โพสต์ไว้ข้อมูลของ wbc_vaccine ก็มีอยู่ใน person_vaccine แล้วนี่ครับ แต่คงต้องแก้ไข person_vaccine เพราะมีข้อมูลวัคซีนไม่ครบและ vaccine_code /vaccine_group ของบางรายการที่มีอยู่ก็ไม่ถูกต้องครับ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 09:43:00 AM »
0
งานเวชปฏิบัติฝากถามมาครับ
1. person_vaccine.cds
2. wbc_vaccine.cds
ทั้ง 2 ตารางต่างกันอย่างไรครับ และถ้าจะนำข้อมูลในตาราง wbc_vaccine.cds ใส่ลงใน person_vaccine.cds ได้ไหมครับ

จริงๆแล้วเราจะไม่ค่อยเจอกับถามแบบนี้จากระดับ user ครับแสดงว่า user เริ่มสนใจมากขึ้น สามารถลงลึกไปยังตารางเก็บข้อมูลต่างๆ admin เองก็จะต้องตอบคำถามเหล่านี้มากขึ้น
คำถามนี้ผมก็เคยคิดเหมือนกันครับว่าทำไมไม่มีตารางวัคซีนตารางเดียวไปเลย ไม่ต้องแยกเป็น epi_vaccine , wbc_vaccine , student_vaccine , person_vaccine และยังมี vaccine_combination ซึ่งหากวันหนึ่งมีการเปลี่ยนแปลงก็ต้องไปแก้หลายตารางพอสมควร คิดว่าหลายๆเรื่องเกี่ยวกับ database อ.mn น่าจะมีการปรับปรุงครั้งใหญ่ครับ เอาไว้คอยติดตามกันครับ  ;D ;D ;D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:42:16 AM »
0
อ้างถึง
จริงๆแล้วเราจะไม่ค่อยเจอกับถามแบบนี้จากระดับ user ครับแสดงว่า user เริ่มสนใจมากขึ้น สามารถลงลึกไปยังตารางเก็บข้อมูลต่างๆ admin เองก็จะต้องตอบคำถามเหล่านี้มากขึ้น
คำถามนี้ผมก็เคยคิดเหมือนกันครับว่าทำไมไม่มีตารางวัคซีนตารางเดียวไปเลย ไม่ต้องแยกเป็น epi_vaccine , wbc_vaccine , student_vaccine , person_vaccine และยังมี vaccine_combination ซึ่งหากวันหนึ่งมีการเปลี่ยนแปลงก็ต้องไปแก้หลายตารางพอสมควร คิดว่าหลายๆเรื่องเกี่ยวกับ database อ.mn น่าจะมีการปรับปรุงครั้งใหญ่ครับ เอาไว้คอยติดตามกันครับ  Grin Grin Grin
;D ;D ;D
ผมว่าปัญหามันอยู่ที่การใช้งาน(ความต้องการ)ของ User เรามากกว่านะพี่ปิ๊ก ลองคิดดูถ้ามีตาราง person_vaccine ตารางเดียวเวลาหน้างานคีย์ข้อมูลบัญชีต่าง ๆ มันมีตัวเลือกเยอะเกินไป เดี๋ยวเขาก็บ่นอีกว่าเลือกยาก เสียเวลา ฯลฯ กรรมของใครก็ไม่รู้ อิ อิ อิ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:53:47 AM »
0
 ;D ต้องทำความเข้าใจสักนิดครับ สำหรับ Admin มือใหม่ แต่ผมก็ว่าแบบนี้ดีแล้วครับ (ส่วนตัว)
person_vaccine จะใช้คีย์สำหรับบุคคลนอกเขตด้วยเป็นหลักครับ ซึ่งไม่ต้องการความครอบคลุม แต่ต้องส่งออก (ที่เป็นแบบนี้ผมว่าก็มาจากความต้องการของ User ล่ะครับ)
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ k_toedkiets

• Respect: +2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 14:24:20 PM »
0
;D ;D ;D
wbc_vaccine คือรายการวัคซีนที่ให้บริการที่บัญชี 3 เท่านั้น
person_vaccine คือรายการวัคซีนทั้งหมด
เท่าที่ดู 2 ตารางที่โพสต์ไว้ข้อมูลของ wbc_vaccine ก็มีอยู่ใน person_vaccine แล้วนี่ครับ แต่คงต้องแก้ไข person_vaccine เพราะมีข้อมูลวัคซีนไม่ครบและ vaccine_code /vaccine_group ของบางรายการที่มีอยู่ก็ไม่ถูกต้องครับ
 ;D ;D ;D
แล้วถ้าจะเพิ่มข้อมูลวัคซีนที่ไม่ครบและ vaccine_code /vaccine_group ของบางรายการที่มีอยู่ก็ไม่ถูกต้อง สามารถหาข้อมูลได้จากที่ไหนครับ
Khaibangrachan Hospital
HOSXP : 3.58.2.12
Activation HOSxP 2015
----------------

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 21:39:26 PM »
0
;D ;D ;D
 ;D ;D ;D
แล้วถ้าจะเพิ่มข้อมูลวัคซีนที่ไม่ครบและ vaccine_code /vaccine_group ของบางรายการที่มีอยู่ก็ไม่ถูกต้อง สามารถหาข้อมูลได้จากที่ไหนครับ

www.thcc.or.th  มีรหัสวัคซินเพิ่มใหม่เยอะครับ..ตามมาตรฐานรหัสกลางเป๊ะ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 06:44:37 AM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D
ตามป๋าเกื้อเลย แต่มีข้อแม้อย่างเดียวคือเพิ่มได้,แก้ไขส่วนอื่นได้แต่อย่าเปลี่ยนเลข person_vaccine_id ของรายการเดิมที่มีอยู่ครับ เดี๋ยวงานเข้า
 ;D ;D ;D