ผู้เขียน หัวข้อ: HTML5 +CSS+JQueryMobile +Javascript อีก 1 ทางสำหรับการพัฒนา APP Mobile ด้วย ภาษา Web  (อ่าน 20856 ครั้ง)

dusit

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ Application บน Mobile น่าจะทำให้เกิดสีสรรในการทำงานของเราได้ส่วนหนึ่ง Mobile ที่ใช้ OS ที่มีการติดต่ั้ง
โปรแกรมเข้าไปได้ หรือ APP ก็อยากจะพัฒนาอะไรที่เกี่ยวกับชีวิตการทำงานดูบ้าง
ผมได้ทดลองหาวิธีทำ APP บน Andriod แต่ภาษาในเครื่องมือที่ Android มีให้มาเช่น eclipse Java ผมยังไม่ถนัดและยังไม่ได้เริ่มศึกษา
ไปพบเครื่องมือในการแปลง HTML5 +CSS+JQueryMobile +Javascript
ให้เป็น Native แปลงออกมาได้หลาย แบบ หากสมาชิกท่านใดที่ ไม่ถนัด Java แบบผม
ลองเอาความรู็เรื่อง HTML5 +CSS+JQueryMobile +Javascript มาเขียนเป็น App ได้ครับ
โดยทดสอบได้ไป Web browser ที่รองรับ HTML5 เช่น Google
ซึ่งทำให้เราสามารถแปลงไปเป็น Application ได้หลาย OS เช่น Iphone ,Android ด้วยการเขียน
Code ครั้งเดียว โดยบริการของ PhoneGAP จะแปลงจาก HTML ให้เอง
และ Adobe CS6  มีการปรับปรุงให้เราได้พัฒนาให้เราเขียน Code ให้ใช้บน Mobile ได้ สะดวกขึ้น
และเมื่อทำเสร็จแล้วก็สามารถ เชื่อมต่อกับ PhoneGAP ให้แปลงออกมาเป็น ไฟล์ที่สามารถนำไปติดตั้งบน
Mobile ได้เลย ด้วยหน้าตาของ JQueryMobile แต่แสดงผลเป็น Application ครับ
แต่ผมเพิ่งทดสอบในเบื้องต้นนะครับ
ถ้าจะใช้งานจริงคงอีกนาน เลยมาแนะนำ สมาชิกเผื่อจะไปได้เร็วกว่าผม
จะได้มาแชร์กันครับ

ยังไม่มีผลงานนะครับ เอามาแชร์ครับ

ออฟไลน์ Multithreading

• Sr. Member
  • หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
  • Respect: 0
    • Android4Health
Re: HTML5 +CSS+JQueryMobile +Javascript อีก 1 ทางสำหรับการพัฒนา APP Mobile ด้วย ภาษา Web
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 16:06:32 PM »
0
สำหรับผู้เริ่มต้นนั้น ผมคิดว่า
การพัฒนา Android App แบบ Native นั้น ง่ายมากครับ น่าจะง่ายกว่า สาย iOS
ซึ่งเพียงศึกษา Java แค่ตัวเดียวเท่านั้น น่าจะลดระยะเวลาในการศึกษา HTML5 +CSS+JQueryMobile +Javascript ซึ่งรวมแล้ว 5 ตัว  และต่อไปน่าจะมีหนังสือ สอนพัฒนา android app ออกมาให้อ่านมากขึ้น ตอนนี้เห็นมีของคนไทยอยู่ 2 เล่ม 

ในเรื่องของฐานข้อมูล ตัว android device จะมี dbms คือ เจ้า sqllite มาให้ใช้ด้วย 
หมายความว่าเราสามาถดำเนินการแบบ offline ได้ด้วย ซึ่งผมเคยใส่ตาราง patient,person,opitemrace,house,village,thaiaddress  ลงไป มีขนาด 30MB  เจ้า android ก็ไม่มีปัญหากับฐานข้อมูลขนาดใหญ่   และถ้าหากเราไม่ต้องการ transaction ข้อมูลบน android  ก็จะสามารถจัดการฐานข้อมูลผ่าน Android>PHP web service>MySQL>JSON ได้ครับ( ซึ่งน่าจะเรียกว่าระบบ 3-tire)

android ไม่ยากอย่างที่คิด

เป็นข้ออภิปรายแลกเปลี่ยนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 16:14:17 PM โดย Multithreading »

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

dusit

Re: HTML5 +CSS+JQueryMobile +Javascript อีก 1 ทางสำหรับการพัฒนา APP Mobile ด้วย ภาษา Web
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 16:21:26 PM »
0
สำหรับผู้เริ่มต้นนั้น ผมคิดว่า
การพัฒนา Android App แบบ Native นั้น ง่ายมากครับ น่าจะง่ายกว่า สาย iOS
ซึ่งเพียงศึกษา Java แค่ตัวเดียวเท่านั้น น่าจะลดระยะเวลาในการศึกษา HTML5 +CSS+JQueryMobile +Javascript ซึ่งรวมแล้ว 5 ตัว  และต่อไปน่าจะมีหนังสือ สอนพัฒนา android app ออกมาให้อ่านมากขึ้น ตอนนี้เห็นมีของคนไทยอยู่ 2 เล่ม 

ในเรื่องของฐานข้อมูล ตัว android device จะมี dbms คือ เจ้า sqllite มาให้ใช้ด้วย 
หมายความว่าเราสามาถดำเนินการแบบ offline ได้ด้วย ซึ่งผมเคยใส่ตาราง patient,person,opitemrace,house,village,thaiaddress  ลงไป มีขนาด 30MB  เจ้า android ก็ไม่มีปัญหากับฐานข้อมูลขนาดใหญ่   และถ้าหากเราไม่ต้องการ transaction ข้อมูลบน android  ก็จะสามารถจัดการฐานข้อมูลผ่าน Android>PHP web service>MySQL>JSON ได้ครับ( ซึ่งน่าจะเรียกว่าระบบ 3-tire)

android ไม่ยากอย่างที่คิด

เป็นข้ออภิปรายแลกเปลี่ยนนะครับ
ขอบคุณครับ ที่แลกเปลี่ยน อยากทำแบบนั้นบ้างครับ
เพราะเว็บ Application จะต้องมี WebServer อยากเขียนเป็น App จริง ๆ   
เพราะบางส่วนคงจะนำใช้งานภายในเครื่อง Mobile เท่านั้นครับ
เหมือนผลงาน ที่ คุณ Multithreadin ทำไว้ ได้ยอดเยี่ยม ที่เคยโพสไว้ครับ

• หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 16:26:37 PM »
0
เดี่ยวผมจะลองสอบถามหัวหน้าก่อนครับ ถ้าจะจัดอบรม  สอนพัฒนา Android App ในงานสาธารณสุข ที่ สนย.
จะพอเป็นไปได้มั้ย เพราะ สนย.ไม่เคยจัดอบรมลักษณะนี้  ส่วนใหญ่สอนโปรแกรมมิ่ง จะเป็น ศูนย์เทคฯ

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:33:37 AM »
0
เดี่ยวผมจะลองสอบถามหัวหน้าก่อนครับ ถ้าจะจัดอบรม  สอนพัฒนา Android App ในงานสาธารณสุข ที่ สนย.
จะพอเป็นไปได้มั้ย เพราะ สนย.ไม่เคยจัดอบรมลักษณะนี้  ส่วนใหญ่สอนโปรแกรมมิ่ง จะเป็น ศูนย์เทคฯ

ผมว่าดีนะครับ

ลองให้มีการลงทะเบียนดูก่อนก็ได้นะครับว่า จะได้รู้จำนวนคนที่อยากเรียนรู้มากน้อยแค่ไหน

ผมว่านะจะหลายนะครับ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ nutsuanplu

• Full Member
  • Respect: +3
    • ฝากผลงาน web รายงานผล lab ด้วยครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:07:57 AM »
0
ตอนนี้ Application บน Mobile น่าจะทำให้เกิดสีสรรในการทำงานของเราได้ส่วนหนึ่ง Mobile ที่ใช้ OS ที่มีการติดต่ั้ง
โปรแกรมเข้าไปได้ หรือ APP ก็อยากจะพัฒนาอะไรที่เกี่ยวกับชีวิตการทำงานดูบ้าง
ผมได้ทดลองหาวิธีทำ APP บน Andriod แต่ภาษาในเครื่องมือที่ Android มีให้มาเช่น eclipse Java ผมยังไม่ถนัดและยังไม่ได้เริ่มศึกษา
ไปพบเครื่องมือในการแปลง HTML5 +CSS+JQueryMobile +Javascript
ให้เป็น Native แปลงออกมาได้หลาย แบบ หากสมาชิกท่านใดที่ ไม่ถนัด Java แบบผม
ลองเอาความรู็เรื่อง HTML5 +CSS+JQueryMobile +Javascript มาเขียนเป็น App ได้ครับ
โดยทดสอบได้ไป Web browser ที่รองรับ HTML5 เช่น Google
ซึ่งทำให้เราสามารถแปลงไปเป็น Application ได้หลาย OS เช่น Iphone ,Android ด้วยการเขียน
Code ครั้งเดียว โดยบริการของ PhoneGAP จะแปลงจาก HTML ให้เอง
และ Adobe CS6  มีการปรับปรุงให้เราได้พัฒนาให้เราเขียน Code ให้ใช้บน Mobile ได้ สะดวกขึ้น
และเมื่อทำเสร็จแล้วก็สามารถ เชื่อมต่อกับ PhoneGAP ให้แปลงออกมาเป็น ไฟล์ที่สามารถนำไปติดตั้งบน
Mobile ได้เลย ด้วยหน้าตาของ JQueryMobile แต่แสดงผลเป็น Application ครับ
แต่ผมเพิ่งทดสอบในเบื้องต้นนะครับ
ถ้าจะใช้งานจริงคงอีกนาน เลยมาแนะนำ สมาชิกเผื่อจะไปได้เร็วกว่าผม
จะได้มาแชร์กันครับ

ยังไม่มีผลงานนะครับ เอามาแชร์ครับ

กลับมาสอนผมซิ จะได้ช่วยทำ
ณัฐวุฒิ วงษ์แพทย์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอู่ทอง จังหวัดสุพรรณบุรี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 02:02:52 AM »
0
ผมลอง  PhoneGAP  ตามที่ ท่านอาจารย์ Dusit แนะนำ 
ก็ถือว่า OK ครับ 
-ติดต่อ sqlite บน device ได้ 
-ติดต่อ mysql  ผ่าน AJAX ยิ่ง work มากครับ
- แปลงเป็น  apk  ซึ่งเทียบเท่า native ที่เขียนด้วย Java เลยครับ

เหมาะมากสำหรับ web programmer ครับ สำหรับ tool ตัวนี้

ปล.รุปด้านล่าง  test กับ sumsung galaxy Y  ครับ 

dusit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 09:37:00 AM »
0
ขอบคุณที่ test ให้ครับ

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

0

ถ้าจัดอบรม ผมเข้าไปด้วยได้ป่าวครับ  อิอิ
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0

ท่าน Multithreading ย้ามมาอยู่ สนย. แล้วเหรอครับ  :) :) :)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

0

ท่าน Multithreading ย้ามมาอยู่ สนย. แล้วเหรอครับ  :) :) :)

ช่วยราชการชั่วคราวครับ ครบกำหนดเดี่ยวก็กลับ
ล้วงความลับทางราชการไปในตัว

0
สมมุติว่าผมมี Developer ID ของ Apple  ใช้ PhoneGap  For iOS
สุดท้ายผมจะได้ไฟล์อะไรออกมาครับ  แล้วสามารถนำไปขึ้น App Store ได้หรือเปล่า
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

dusit

0
สมมุติว่าผมมี Developer ID ของ Apple  ใช้ PhoneGap  For iOS
สุดท้ายผมจะได้ไฟล์อะไรออกมาครับ  แล้วสามารถนำไปขึ้น App Store ได้หรือเปล่า
ถ้า android ก็จะได้ .apk  มา install บนเครื่องครับ เอาไปติดตั้งใช้งานได้เลย

ถ้า iOS ก็จะได้ไฟล์เช่นกัน แต่ App Store เปล่าผมไม่มี Dev ID เช่นกันครับ

0
ลอง Test บน Xcode ให้อีกแรงครับ

Install ไฟล์ที่โหลดจาก PhoneGap   แล้วจะเข้าไปอยู่ใน xcode เลยครับ
ตอนสร้าง Project เลือกเป็น Cordova Based Application
แล้วจะมี Folder ของ html อยู่ครับ

ขั้นตอนอื่นๆ  เหมือนกับการเขียน App บน iOS ครับ

0
เห็นกระทู้นี้อีกครั้ง  ก็ขอแจ้งข่าวกับผู้สนใจ

DreamWeaver 6  มี PhoneGap Build แล้วนะครับ
คือเขียน app บน DW แล้ว build ออกมาเป็น Native App กันเลย

http://phonegap.com/2012/04/24/adobe-dreamweaver-cs6-supports-phonegap-build/