ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม อ.ทุกท่าน งานเภัชกรรมขอมาครับ ว่า ถ้ามีการ Scan Doctor Order ใน Ward  (อ่าน 4841 ครั้ง)

ออฟไลน์ taewan

• Full Member
  • Respect: 0
    • Sanpatong Hospital Chiangmai
  สอบถาม อ.ทุกท่าน งานเภัชกรรมขอมาครับ ว่า ถ้ามีการ Scan Doctor Order ใน Ward แล้วให้ Pop Up แจ้งเตือนที่ห้องยา ทำได้ไหมครับ ถ้าได้ทำอย่างไร ขอช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ

Taewan Chaingam
Sanpatong Hospital Chiangmai
ขึ้นระบบ วันที่ 16 ธันวาคม 2551 โดย Bangkok Medical Solfware Co.,Ltd.
ทีมงาน คุณเขตต์รัฐ บุญจันทร์
Server Master :  DELL  PowerEdge 600 
RAM : 12 Gb.
HD 3 X 146Gb.
Raid 5
MySQL 5.1.24rc 64 bit 
OS CentOS 5.2 64bit

HOSxP Version 3.57.6.28

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
เสียเวลาเน๊อะ ฐานข้อมูลใหญ่โต  ไม่ใช้ Copy Order ล่ะครับ..ใบจริงส่งจัดยา  สำเนาแนบแฟ้มประวัติ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Sanpatong Hospital Chiangmai
เสียเวลาเน๊อะ ฐานข้อมูลใหญ่โต  ไม่ใช้ Copy Order ล่ะครับ..ใบจริงส่งจัดยา  สำเนาแนบแฟ้มประวัติ

อืมครับ พอดีห้องยาจะเป็นคน Key ข้อมูลยาเอง เพื่อการลดการ Error และ ไม่ต้องพิมพ์ใบสั่งยาครับ
ขึ้นระบบ วันที่ 16 ธันวาคม 2551 โดย Bangkok Medical Solfware Co.,Ltd.
Server Master :  DELL  PowerEdge 600 
Raid 5

ออฟไลน์ vinaisena

• งานสนุกทุกอย่างก็สุข
    • http://www.senahosp.net
  สอบถาม อ.ทุกท่าน งานเภัชกรรมขอมาครับ ว่า ถ้ามีการ Scan Doctor Order ใน Ward แล้วให้ Pop Up แจ้งเตือนที่ห้องยา ทำได้ไหมครับ ถ้าได้ทำอย่างไร ขอช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ

FAX ซิ ที่รพ.ใช้อยู่
vinai supopoj
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 12
รพ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 180 เตียง
เริ่มระบบ OPD กุมภาพันธ์ 2551
เริ่มระบบ IPD 15 ธันวาคม 2551
ทีม อ.นาจ อ.กัมพล
server IBM x Series 3400 Intel Xeon Quad-Core E5430 2.66 GHz/1333 MHZ RAID 0 RAM 9 GB HD 146 GB
Master database 3.54.7.30
Hosxp 3. 54.8.8 เครื่องที่ผมทำงานอยู่
นอกนั้น หลากหลาย เก่าสุด 52.11.11 LAB
ใช้งานเต็มที่ 60+ Station
Cent OS 5.2
ทำ server image work แล้ว อยู่ๆ ก็เดี๊ยงอีกมีปัญหาตอนไฟกระชาก ให้ Server image ล่ม restart ใหม่ แล้ว server วิ่งหา Imge server ไม่เจอะ หน้างานที่ถ่ายรูปห้องบัตร ถ่ายรูปไม่ได้

[/quote]

เป็นวิธีทีดีอีกวิธีหนึ่ง เดี๋ยวลองเสนอหัวหน้างานเภสัชกรรมครับ  ;D
Raid 5

ผมว่าสิ้นเปลืองไปนะเนี่ย..เปลืองหลาย ๆอย่างในการวางระบบ FAX ที่ต้องเปิดใช้ทุกวัน....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17

ผมว่าสิ้นเปลืองไปนะเนี่ย..เปลืองหลาย ๆอย่างในการวางระบบ FAX ที่ต้องเปิดใช้ทุกวัน....
ร.พ.ใหญ่ เขาต้องการแบบนี้ เพื่อไม่ต้องรอ order โดยใช้คนเดินรับ-ส่ง
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

งั้นต้องให้ใช้ Tablet  Wifi เขียน order ด้วย pen mouse แล้วก็ snap หรือ OCR ลงตารางเลยครับ..เก็บใน hosxp และแสดงผลที่หน้างานห้องยา ผ่าน Monitor แยกข้าง ๆ เครื่องคีย์รายการ Med Profile

... เทคโนโลยีจัดเต็ม...ไม่ต้องไปเอากระดาษมา Fax อีก...+ แค่คิดนะครับ..อยากลองเหมือนกัน...+ :o :o