ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อง er ท่านใดเจอปัญหานี้บ้างครับ  (อ่าน 4072 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
ห้อง er ท่านใดเจอปัญหานี้บ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:16:30 PM »
0
พอดีเมื่อวานผมนำเข้าตาราง icd101 เพื่อจะทำงานห้องแผนไทยใหม่ วันนี้ห้องer เลยเจอปัญหาแบบนี้ครับ ตอนนี้ เน่าทั้ง แผนไทย และ er และ referหาย ช่วยแนะนำแนวทางด้วยครับ ขอบคุณมากครับ ;D :D
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
Re: ห้อง er ท่านใดเจอปัญหานี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:56:13 PM »
0
ได้ Backup ข้อมูลบ้างเปล่าครับ ลอง Restore ตาราง icd101 กลับไปก่อนครับ น่าจะลองเครื่องสำรองก่อนนะครับ ส่วนถ้าจะนำเข้าใหม่ ก็แนะนำให้ลองใช้วิธีเข้าทางสายฟ้าเปิดไฟล์ icd101 ที่ได้มา จากนั้นนำExport เป็น Excel แล้วนำเข้าผ่านทางโปรแกรม Navicat ดู ครับ เอาแบบ Update ครับ

แล้วค่อย Save ตาราง จากเครื่องเราไปไว้ที่เครื่อง Server ครับ เป็นอันเสร็จ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

• kookkaija
Re: ห้อง er ท่านใดเจอปัญหานี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 16:48:49 PM »
0
ได้ Backup ข้อมูลบ้างเปล่าครับ ลอง Restore ตาราง icd101 กลับไปก่อนครับ น่าจะลองเครื่องสำรองก่อนนะครับ ส่วนถ้าจะนำเข้าใหม่ ก็แนะนำให้ลองใช้วิธีเข้าทางสายฟ้าเปิดไฟล์ icd101 ที่ได้มา จากนั้นนำExport เป็น Excel แล้วนำเข้าผ่านทางโปรแกรม Navicat ดู ครับ เอาแบบ Update ครับ

แล้วค่อย Save ตาราง จากเครื่องเราไปไว้ที่เครื่อง Server ครับ เป็นอันเสร็จ
ตอนนี้ผม   Restore ตาราง icd101 อันเก่ากลับมาแล้วครับ รอผลก่อนครับว่าเป็นยังงัยบ้าง ก่อนหน้านั้น user บอกว่า เวลาเปิด visit คนไข้ er เข้ามา เจ้าตัวdiag มันจะเข้ามาเองเลย เป็นบางคน เคสที่กระเด้งเข้ามาจะ error ดังภาพครับ
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 20:12:45 PM »
0
แน่ใจว่าตารางเดียวนะครับ...หรือว่า ทุกตารางที่ขึ้นต้นด้วย ICD อาจกระทบหลายระบบงาน
แนะนำ append ที่ขาดหาย  ที่เกินก็ค่อยนำออก เปลี่ยนแปลงไม่มากนักครับ...อย่าตามกันไปมากนัก..อ.ต.ร ต่อระบบเดิมที่วางไว้ในบาง องค์กร ??? ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• kookkaija
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 11:43:59 AM »
0
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมเอาตารางเก่านำเข้า แต่ไม่มีระหัส uของแผนไทยเลย ดูเหุการแล้วก็ใช้ได้ปกติ พอผมเพิ่มระหัส u เท่าที่จำเป็นต้องใช้ ทีละตัวครับ มันเหมือนจะเน่า อีกแล้ว ไม่รู้มันเกี่ยวกันตรงไหนบ้างครับ
ตอนนี้ ปวดหู คันหู เสียงบ่น  ??? ???

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 11:46:13 AM »
0
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมเอาตารางเก่านำเข้า แต่ไม่มีระหัส uของแผนไทยเลย ดูเหุการแล้วก็ใช้ได้ปกติ พอผมเพิ่มระหัส u เท่าที่จำเป็นต้องใช้ ทีละตัวครับ มันเหมือนจะเน่า อีกแล้ว ไม่รู้มันเกี่ยวกันตรงไหนบ้างครับ
ตอนนี้ ปวดหู คันหู เสียงบ่น  ??? ???

รหัส U มีแล้วใน health_med ครับ..

แค่เพิ่มเติม U ในตาราง icd10_nhso ครับ..เพื่อการส่งออกใน 21 แฟ้มและ FOP+FPP
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x