ผู้เขียน หัวข้อ: การเงินออกใบเสร็จไปแล้ว แต่ยังค้างอยู่ใครเคยเจอเคสนี้บ้าง  (อ่าน 7464 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-tester

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
การเงินออกใบเสร็จไปแล้ว
แต่ค่าใช้จ่ายยังค้างอยู่ แต่เป็นเฉพาะคนไข้บางที
วันหนึ่งอาจจะเจอซัก 10-20 เคสค่ะ
เวอร์ชั่นที่ลองทดสอบและก็ยังเป็นอยู่
1.) 3.55.2.19
2.) 3.55.2.10
3.) 3.55.2.6
4.) 3.55.1.24
5.) 3.54.11.29

มีใครทราบบ้างว่าน่าจะเป็นที่สาเหตุใด
แต่ที่ดูเบื้องต้นในตาราง opitemrece ไม่มีหมายเลข finance_number ค่ะ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
เท่าที่ดูก็น่าจะปกติดีนะครับ เพราะเห็นมีเลขใบเสร็จ เลข finance_number แล้ว ทีนี้ถ้าเข้าไปดูที่คนเคยออกใบเสร็จไปแล้ว แล้วกดออกใบเสร็จใหม่ ตัวเลขค่าใช้จ่ายก็จะกลับมาแสดงใหม่เหมือนเดิม เหมือนกับไม่เคยจ่ายเงินอะไรครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

• Newbie
  • *
ปกติ เคสคนไข้ปกติที่ไม่มีปัญหา เวลากดออกใบเสร็จใหม่ มันจะขึ้นว่างๆ ไม่มีรายการค่ะ

ออฟไลน์ mashimaro

• Sr. Member
  • ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
  • Respect: +8
ได้ Key ค้างค่าใช้จ่ายไว้หรือเปล่าครับว่าค้างเท่าไหร่ครับจะมีให้ Key อยู่ครับ โดยคลิ๊กขวาของค่าใช้จ่ายครับ

ก็จะไปอยู่ในส่วนทะเบียนลูกหนี้ครับ

ไม่แน่ใจว่าผมตอบตรงคำถามหรือเปล่าครับ
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

• Newbie
  • *
คนไข้เป็นสิทธิ เงินสดค่ะ ยังไงก็ต้องจ่ายเงิน

แต่คนไข้ จ่ายตังค์และออกใบเสร็จไปแล้ว
ทำไมค่าใช้จ่ายยังค้างที่หน้าจอเก็บเงินอยู่คะ

• ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
 ??? ผมว่าข้อมูลไม่ลงในตารางการชำระเงินครับ ดังนั้นขอทวนขั้นตอนการพิมพ์ใบเสร็จ

1. ตรวจสอบเลขที่ เล่มที่ใบเสร็จ
2. ตรวจสอบรายการค่าใช้จ่ายของผู้ป่วย
3. ตรวจสอบยอดเงินรวม
4. ถ้ามีรายการที่ต้องแก้ไขหรือเพิ่มเติมให้ Click ที่ปุ่มใบสั่งยา
5. กดปุ่มบันทึกรายการ

หลังจากนั้นจะมี Popup เมนูเสริมขึ้นมา (ยืนยันรับเิงิน)
กดปุ่มตกลงไปครับ

ได้ทำตามนี้หรือเปล่าครับ ;D
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

• Newbie
  • *
ลองตามที่แนะนำแล้ว ไม่หายค่ะ

ออฟไลน์ ทักบอน

• Jr. Member
  • **
ห้องการเงิน ผมเคย up version แล้ว มีปัญหาจนถึง version ที่ลองกับการเงินล่าสุด เป็น 54.11.2  มั้ง ก็รู้สึกว่า
จะมีปัญหาในผู้ป่วยที่ค้างชำระน่ะครับ เวลาจะมาชำระย้อนหลังมันจะกลายเป็นเบิ้ล ไม่งั้นบางทีก็ไม่ตัดยอดให้

ก็เลย ลดเวอร์ชั่นไปใช้ stable 3.54.2.2 อยู่ครับ (เฉพาะห้องคิดเงิน)

ปรากฏว่า ใช้ได้ ปกติ ครับ ^__^
[img]http://i265.photobucket.com/albums/ii201/takbon/506487911.gif[img]

ผมชื่อ บอน ครับ
นวก.คอมพิวเตอร์ น้องใหม่ รพช.หนองวัวซอ
ขึ้นระบบประมาณปี 2549 แต่ผมเพิ่งมาทำงาน เดือน เมษายน 2554 ครับ
ฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากหัวใจ ฝากตังค์ด้วยนะครับ

ลองเข้าไปค้นดูในตาราง Opitemrace ด้วยครับ รายการแต่ละรายการ สถานะ Paid เป็นอะไรครับ

ที่ผมเคยเจอผมจะรบรายการทั้งหมดของคนไข้นี้ทิ้งแล้ว Add รายการเดิมอีกครั้งครับ
Mashimaro

ออฟไลน์ taw2010

• Hero Member
แนะนำตัวก่อนคัรบ
เป็นใครมาจากไหน
โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่