ผู้เขียน หัวข้อ: สำรองข้อมูลไม่ครบทุกตาราง ตั้งแต่เวอร์ชัน 3.54.12.20 เป็นต้นมา  (อ่าน 6435 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kumpol Khonburi

• Full Member
  • นวก.สาธารณสุข (ชำนาญการ) ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี โคราช
  • Respect: +3
เพราะเหตุใดตั้งแต่เวอร์ชัน 3.54.12.20 เป็นต้นมา ไฟล์ที่ได้จากการสำรองข้อมูล จึงได้ไม่ครบทุกตาราง
ผมสำรองข้อมูลจากฐานเดียวกันเวอร์ชัน 3.54.12.7 ได้ 2,459 ตาราง แต่เวอร์ชัน 3.54.12.20 - เวอร์ชัน 3.54.2.10
ได้ 2,420 ตารางครับ ผมตั้งค่าอะไรไม่ถูกหรือเปล่า อาจารย์ทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยครับ
ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา 30250
ขึ้นระบบ 1 กย. 52 (อบรมโดย BMS)

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ขนาด table มีขนาดใหญ่ขึ้นเมื่อใช้งานไป ลองตรวจสอบที่ max_allowed_packet ใน my.cnf ดูครับว่ามีขนาดเท่าไหร่ แล้วลองแก้ไขเพิ่มขนาดขึ้นอีกซัก 50% restart mysql แล้วรอดูผลการ backup ดูครับ ว่าจะมีตารางครบเหมือนเดิมหรือเปล่า
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

• นวก.สาธารณสุข (ชำนาญการ) ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี โคราช
ฐานข้อมูลที่ผมใช้ทดสอบไม่มีข้อมูลคนไข้เลยครับ เป็นฐานที่ลบข้อมูลคนไข้ออกเพื่อเอาไว้ทดสอบลงข้อมูล
หรือให้หน่วยงานอื่นที่เพิ่งจะเริ่ม HOSxP เอาไปใช้ครับ
ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา 30250
ขึ้นระบบ 1 กย. 52 (อบรมโดย BMS)

ที่อื่นใครมีปัญหาแบบนี้บางไหมนะ อยากรู้จริง

ฐานข้อมูลที่ผมใช้ทดสอบไม่มีข้อมูลคนไข้เลยครับ เป็นฐานที่ลบข้อมูลคนไข้ออกเพื่อเอาไว้ทดสอบลงข้อมูล
หรือให้หน่วยงานอื่นที่เพิ่งจะเริ่ม HOSxP เอาไปใช้ครับ

ลองเช็ค max_allowed_packet หรือยังครับ
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ลองเพิ่ม max_allowed_packet ใน my.cnf ตามที่แนะนำแล้วครับแต่ก็ยังมีตารางไม่ครบเหมือนเดิม
แปลกใจว่าทำไมใช้ Backup Schedule ได้ตารางครบ งง  ??? ??? ???

ลองเพิ่ม max_allowed_packet ใน my.cnf ตามที่แนะนำแล้วครับแต่ก็ยังมีตารางไม่ครบเหมือนเดิม
แปลกใจว่าทำไมใช้ Backup Schedule ได้ตารางครบ งง  ??? ??? ???

ตอนนี้ผมเข้าใจว่าการทำ schedule backup นี่จะใช้ hosxp_mysql_backup.exe เป็นตัวทำงานในการสำรองข้อมูล ส่วนการกดปุ่มสำรองข้อมูลจะใช้ mysqldump ของ mysql เอง (หรือเปล่า) ทำให้การสำรองข้อมูลอาจได้ไม่เท่ากัน

วิธีแก้ไขปัญหาตอนนี้ถ้าทำ backup schedule ได้ file ครบ แล้วอยากได้ file backup ณ ขณะนั้นก็ตั้งเวลาให้มัน backup ให้มันใกล้เคียงกับเวลาที่จะถึงในปัจจุบัน ก็จะได้ file backup ที่สมบูรณ์ตามต้องการครับ

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
    • http://www.nondindeang.com
ตารางไม่ครบหรือขนาดไฟล์ Backup ไม่เท่ากันครับดูแล้วงงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:21:43 AM โดย dotAtainer »
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ตารางไม่ครบหรือขนาดไฟล์ Backup ไม่เท่ากันครับดูแล้วงงๆ
ตารางไม่ครบครับ คือตารางทั้งหมดมี 2459 ตารางแต่ที่ Backup มีเพียง 2420 ตาราง
และไม่ใช่ตารางว่างๆนะครับที่หายไป บางตารางก็สำคัญ เช่น tempreport ฯลฯ

หรือเป็นเพราะโปรแกรมสั่งไม่ให้สำรองตารางที่มีคำว่า temp
ขอยกเว้นบางตาราง เช่น reporttemplate ,village_temple ฯลฯ ได้หรือเปล่าครับเพราะน่าจะจำเป็นอยู่
หรือไม่ก็มีปุ่ม รวม Temp Table ให้เลือกด้วยก็ได้นะครับ
รายชื่อตารางที่ไม่สำรองได้แก่
cancer_cost_template_detail
cancer_cost_template_head
checkup_template
dmht_foot_screen_temperature
doctor_pe_template
drugtempreorder
finger_template
ipt_income_auto_template
lr_template
moo_temple
ndrugtempreorder
oapp_temp
oapp_template
oapp_template_detail
pcu_reporttemplate
pe_template
person_finger_template
reporttemplate
reporttemplate_history
rx_pay_template
temp412a061
temp412a071
temp412a091
temp412b031
temp412b051
temp412b091
temp421d071
tempball1
tempblue_command1
tempcom41
tempdental1
tempmanoi_xp1
tempmanoi_xp2
tempreport
user_finger_template
village_temple
village_temple_type
xray_template

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ใช้ schedule back ตาม อ.pop บอกครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)