ผู้เขียน หัวข้อ: รับสมัคร นวก.คอมพิวเตอร์ ด่วน  (อ่าน 22988 ครั้ง)

ออฟไลน์ panomm

• Sr. Member
  • Respect: 0
รับสมัคร นวก.คอมพิวเตอร์ ด่วน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:16:34 AM »
0
โรงพยาบาลสอง  อ.สอง  จ.แพร่   รับสมัคร นวก.คอมพิวเตอร์ 1 ตำแหน่ง
(ไม่ได้ทำงานคนเดียวโดยลำพังนะครับ  มีผู้ช่วยเป็น จพง.สถิติ)
รายละเอียด ดังต่อไปนี้ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:54:58 AM โดย panomm »
Mr.Phanomrung Tiumyos   Song Hospital  Tel 089-4335673   E-Mail panomm@hotmaill.com  >>>>   MSN panomm@hotmail.com 
---------------------------------------------------------------------
Server Xeon  HDD SCSI 2 TB.  Ram 8 GB. Centos 6.4  MySQL Percona-Server-server-55-5.5.33-rel31.1.566.rhel6.x86_64  Hosxp อัพเดท เรื่อยๆ   เริ่ม  1 มิ.ย.  2549 โดย อ.ชัยพร และ คุณไพรัช (คุณบอย) ใช้เต็มระบบ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: รับสมัคร นวก.คอมพิวเตอร์ ด่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:18:25 AM »
0
ค่าจ้าง น่าจะสัก  15,000 บาทขึ้นไป เพราะทำ web app+php+mysql +MIS  งานหนักทั้ง programming+ SA +ADMIN+Maintenance
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
Re: รับสมัคร นวก.คอมพิวเตอร์ ด่วน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:30:51 AM »
0
สเปคเทพ  ;D
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ Multithreading

• หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
    • Android4Health
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 12:07:59 PM »
0
ไกลมาก เมืองสอง

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 12:11:32 PM »
0
ค่าจ้าง น่าจะสัก  15,000 บาทขึ้นไป เพราะทำ web app+php+mysql +MIS  งานหนักทั้ง programming+ SA +ADMIN+Maintenance

อยากให้คำนี้ลอยมาเข้าหูผู้บริหารแถว รพ ผมจัง
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ คุณจักรพล

• Full Member
  • เรณูนคร ดอนดินถิ่นผู้ไทย สาวสวยรวยน้ำใจ เลิศวิลัยในวัฒธรรมดา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 14:27:02 PM »
0
สเปคเทพจริงๆ
จักรพล ผลโยน (แมน) ร.พ.เรณูนคร จ.นครพนม

อบรมโดย BMS Team เมื่อ 21 กันยายน 53 โคราช
อบรมโดย BMS Team เมื่อ 24 สิงหาคม 54 อุบลราชธานี

http://renuhospital.go.th

Server : IBMX 3650 Xeon  MB RAM 6 GB CentOS 5.2 MySQL 5.1.42
Slave : HP ML 150 Proliant  RAM 8 GB (กำลังทำ)

ออฟไลน์ witun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 14:48:35 PM »
0

อยากให้คำนี้ลอยมาเข้าหูผู้บริหารแถว รพ ผมจัง

ตามนั้นครับ
โรงพยาบาลเพชรบูรณ์  ขึ้นระบบ ปี 2551
**server IBM Blade Center E
IBM BladeCenter HS22
 ram 72 GB  OS- Linux centos-5.4 64 bit  Mysql  5.5.30
เครื่องสำรอง
server IBM Blade Center IBM BladeCenter HS22
  ram 16 GB   OS- Linux centos-64 bit  mysql 5.5.30
รพ.ขนาด 509 เตียง

ระบบ datacenter ทีม BMS ใช้งาน วันที่ 31 มิย 55
Endian Firewall 2.1.2

mail: witun_non@hotmail.com
witun  Ruangtong  Hospital  Phetchbun/Network development.  
เริ่มปฏิบัติการ  Jhcis to Hosxp_pcu  วันที่ 1/10/54 
ขอบคุณ อ. nuttavutk
ขนาด  509 เตียง

ออฟไลน์ Kanda

• Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:50:17 PM »
0
ความสามรถต้อง(ระดับเทพ) แต่ค่าแรงต่ำค่ะ 
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:53:55 PM »
0
ความสามรถต้อง(ระดับเทพ) แต่ค่าแรงต่ำค่ะ 

;D ;D :D ;)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ nutsuanplu

• Respect: +3
    • ฝากผลงาน web รายงานผล lab ด้วยครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 17:14:51 PM »
0
ขอระบายนิดนึง  :)
ผมได้ 7พันกว่าบาท
คอมพิวเตอร์ราวๆ 200 เครื่อง เครื่องพิมพ์อีก ที่ต้องดูแล
ทำตั้งแต่แบกคอมขึ้นมาซ่อม เป่าฝุ่นเครื่องคอมพิวเตอร์
ปีนหลังคา มุดตึก เดินสายแลน
query รายงานให้โรงพยาบาล
นั่งแก้เว็บนั่นนี่นิดหน่อย
ดูแลระบบเซิฟเวอร์ (วันไหนระบบช้า โดนบ่นอีก error นิดๆหน่อยๆ ก็โดนบ่น)
php ถ้าให้ทำผมก็ทำได้
delphi ถ้าผมมีคอมพาแน้นท์ ผมคิดว่าผมก็เขียนได้

แต่ผมไม่ได้ทำตำแหน่งนักวิชาการนะครับ เป็นตำแหน่งเจ้าพนักงาน
ดีตรงที่ใกล้บ้าน แล้วก็รักงานด้านนี้  :)

เงินเดือนแม่บ้านบางคนเท่าผมเลยมั้ง (หรือว่าเยอะกว่านะ) ฮิฮิ

ขอจบการระบายเท่านี้ครับ สู้ๆครับทุกท่าน

ณัฐวุฒิ วงษ์แพทย์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอู่ทอง จังหวัดสุพรรณบุรี

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 17:29:45 PM »
0
สเปกนี้ เรียกว่า "โปรแกรมเมอร์" ครับ

ถ้ามี ผู้ดูแลระบบเทพๆๆ ระบบสารสนเทศ รพ. เทพๆๆๆ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ รพช.ภักดีชุมพล

• **
    • www.phakdeehos.org
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 17:49:22 PM »
0
สเปกเทพ ครับ ;D ;D

ออฟไลน์ s@u

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 18:26:30 PM »
0
สเปคนี้ อ.เจมส์ 011 ผ่านหมด... ;D ;D ;D
Supranee  Luang-ie (SU)
รพ.ค่ายวิภาวดีรังสิต  จ.สุราษฎร์ธานี
MSN : supranee@hotmail.com  Tel : 077-295513 ต่อ 713
Sever  : Hp Proliant ML350G6 E5520  Ram 4 Gb
Hosxp : 3.55.1.19   MySql : 5.1.29
เริ่มใช้ Hosxp เมื่อ 29 ม.ค. 50

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 22:43:57 PM »
0
คอมพิวเตอร์ราวๆ 200 เครื่อง เครื่องพิมพ์อีก ที่ต้องดูแล
ทำตั้งแต่แบกคอมขึ้นมาซ่อม เป่าฝุ่นเครื่องคอมพิวเตอร์
ดูแลระบบเซิฟเวอร์ (วันไหนระบบช้า โดนบ่นอีก error นิดๆหน่อยๆ ก็โดนบ่น)
delphi ถ้าผมมีคอมพาแน้นท์ ผมคิดว่าผมก็เขียนได้

แต่ผมไม่ได้ทำตำแหน่งนักวิชาการนะครับ เป็นตำแหน่งเจ้าพนักงาน
ดีตรงที่ใกล้บ้าน แล้วก็รักงานด้านนี้  :)

เงินเดือนแม่บ้านบางคนเท่าผมเลยมั้ง (หรือว่าเยอะกว่านะ) ฮิฮิ

ขอจบการระบายเท่านี้ครับ สู้ๆครับทุกท่าน
ไปบ่นให้หัวหน้าได้ยินเลยดิ...
งานทั้งหมดนั้นทำคนเดียวเหรอ เห็นมีกันหลายคนน่ะ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 00:26:11 AM »
0
สู้ต่อไปครับ  หาทางเดินที่ดีที่สุดสำหรับเรา   ;D
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ Multithreading

• หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
    • Android4Health
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 00:45:47 AM »
0
บอกตรงๆ  ตามสเปคที่ท่าน จขกท. ว่ามานั้น  ผมว่าเด็กๆมากสำหรับผม  ผมทำได้เยอะกว่านั้นอีก
เช่น ผมเขียน C++,delphi ,C#,Vb6(หัดเขียนเองสมัยเรียน ป.ตรี),VB.Net,PHP+MySQL(นี่เด็กๆ),
ใช้ GIS Tool ได้คล่อง,เขียน GIS Application ได้    
config ระบบ network นี่ชิลๆ VPN,Load Balance เคยทำมาหมด, Linux นี่เคยเ่ล่นมาตั้งแต่ Linux ทะเล
ซ่อมคอมให้หน่วยงาน ตั้งแต่สมัย OS มีแต่ DOS

จะหาว่าผมขี้คุยมั้ย ทั้งๆที่ ผมก็ไม่ได้จบ ป.ตรี สายคอม
ซึ่งสายงานผมสมัยนั้นเงินเดือนก็แค่ 6,390.-
และตอนนี้ ผมก็ยังต้องออกไปพ่นยุง  เยี่ยมบ้าน เจาะเลือดเบาหวาน เขียนโปรแกรม ดูแลระบบ  ฝึกอบรม
ซึ่งตอนนี้เงินเดือนผมก็ยังไม่ถึง 15,000.-

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:47:34 AM »
0
บอกตรงๆ  ตามสเปคที่ท่าน จขกท. ว่ามานั้น  ผมว่าเด็กๆมากสำหรับผม  ผมทำได้เยอะกว่านั้นอีก
เช่น ผมเขียน C++,delphi ,C#,Vb6(หัดเขียนเองสมัยเรียน ป.ตรี),VB.Net,PHP+MySQL(นี่เด็กๆ),
ใช้ GIS Tool ได้คล่อง,เขียน GIS Application ได้    
config ระบบ network นี่ชิลๆ VPN,Load Balance เคยทำมาหมด, Linux นี่เคยเ่ล่นมาตั้งแต่ Linux ทะเล
ซ่อมคอมให้หน่วยงาน ตั้งแต่สมัย OS มีแต่ DOS

จะหาว่าผมขี้คุยมั้ย ทั้งๆที่ ผมก็ไม่ได้จบ ป.ตรี สายคอม
ซึ่งสายงานผมสมัยนั้นเงินเดือนก็แค่ 6,390.-
และตอนนี้ ผมก็ยังต้องออกไปพ่นยุง  เยี่ยมบ้าน เจาะเลือดเบาหวาน เขียนโปรแกรม ดูแลระบบ  ฝึกอบรม
ซึ่งตอนนี้เงินเดือนผมก็ยังไม่ถึง 15,000.-

อันนี้  สเปค เซียน...เหนือกว่า  เทพ... ;D ;D ;D ;D  ก็อดทนกันต่อไปครับ... 8) 8) 8)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:48:09 AM »
0

งานทั้งหมดนั้นทำคนเดียวเหรอ เห็นมีกันหลายคนน่ะ

อันนี้ชวน  ให้เกิด "  ภาวะ  วงแตก  " ....นะครับพี่  ??? 8) 8) 8)

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:34:17 AM »
0
ผม อ่ะ สมองว่าง ตลอด 555+  จ้างไหม หุหุ

ทำไรไม่เป็น 
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:45:35 AM »
0
อย่ามาตั๋วหลาย อ้าย  ;D ;D  ได้ยัง 15000
ผม อ่ะ สมองว่าง ตลอด 555+  จ้างไหม หุหุ

ทำไรไม่เป็น 
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003

ออฟไลน์ nutsuanplu

• Respect: +3
    • ฝากผลงาน web รายงานผล lab ด้วยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:53:41 AM »
0

ก็มีช่างแบบผมอีก 1 คนครับ ส่วนพี่ดุสิต(โปรแกรมเมอร์)กำลังจะย้ายที่ทำงานแล้ว
ทางด้านหัวหน้าผมก็อยากเลื่อนให้เป็นนักวิชาการครับ เพราะงานที่ทำมันเกินช่างซ่อมคอมไปแล้ว(หัวหน้าใจดี)
แต่ติดที่คณะกรรมการบริหาร อาจจะมองว่ายังเป็นช่างซ่อมคอมอยู่ หรืออาจจะมองว่าไม่ต้องใช้นักวิชาการคอมพิวเตอร์ จะจ้างเพิ่มทำไม  :-\
ณัฐวุฒิ วงษ์แพทย์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอู่ทอง จังหวัดสุพรรณบุรี

ออฟไลน์ gweeped

• ขอบคุณทุกคน กับสังคมดีๆ ใน HosXP
  • Respect: +2
    • TAKBAI HOSPITAL FANPAGE
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:35:52 AM »
0

รู้สึกว่าตัวเองโชคดีกว่านิดนึง  ;D
Nirafeeda Binnima
Systems Admin
Takbai Hospital
MASTER SERVER :
IBM System x3550 M4
CentOS 6.3
MySQL version 5.6.15-56
SLAVE SERVER :
HP Proliant DL160 Gen8
CentOS Linux 5.3
ขึ้นระบบโดย BMS TEAM ปี 47
เริ่มงานและเริ่มรู้จัก HosXP 1 กค. 2011

• HOSxP
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:43:14 AM »
0
^
^
ผมถือว่าโชคดีมากกว่าครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ hu_min27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:09:23 AM »
0

ทำไรไม่เป็น

เหมือนกันเลย ฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Admin KhanomHospital Nakhonsitamrat
( Watcharin  )

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:17:50 AM »
0
ได้อ่านบทความหนึ่ง...เนื้อหาประมาณนี้ครับ..

" สิ่งที่พวกเราควรทำคือ การให้องค์กรสามารถมีระบบสารสนเทศที่ทำงานต่อได้ ไม่ว่าเราจะยังอยู่หรือไม่อยู่ ไม่มีใครรู้หรอกครับว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร พวกเราอาจจะยังอยู่ หรือย้าย ตาย หรือพิการ เป็นสมองเสื่อมจำอะไรไม่ได้ แต่องค์กรของเรายังต่อดำเนินงานต่อไปได้โดยไม่ติดขัด ดังนั้นการวางระบบที่ดีต้องให้คนในองค์กรสามารถดูแลพัฒนาต่อได้ไม่ต้องรอพึ่งแต่เราเพียงคนเดียว.. 

ส่วนการเปลี่ยนแปลงในอนาคตเป็นสิ่งที่เกิดตลอดเวลา ถ้าเรารู้ว่ามีอะไรที่ดีกว่าสำหรับองค์กรหน้าที่ของเราก็ต้องรีบศึกษา เรียนรู้ นำเสนอข้อดีข้อเสียให้ผู้บริหารและคนในองค์กรเข้าใจ เพื่อเตรียมพร้อมสำหรับการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา การที่องค์กรจะเอาข้อมูลจากโปรแกรมเดิมไปใช้ประโยชน์ต่อยอดไปสู่โปรแกรมอื่นที่ดีกว่าก็เป็นสิทธิโดยชอบธรรม และหากมีความต้องการให้เราช่วยเหลือ พวกเราควรให้ความร่วมมือในการผ่องถ่ายในฐานะที่พวกเราเป็นคนที่รู้ระบบข้อมูลดีที่สุด ผมไม่อยากให้พวกเราจะยึดติดกับวิธีคิดว่าผลงานการพัฒนาระบบข้อมูลที่ผ่านมาเป็นของเรา เราทำมากับมือ จะให้ใครมาชุปมือเปิปได้ไง เพราะถ้าใครคิดแบบนี้ผมคงจะย้อนถามว่าข้อมูลขององค์กรเหล่านี้..มันเป็นของพวกเราตั้งแต่เมื่อไหร่..? เพราะแท้ที่จริงแล้วมันเป็นขององค์กรครับ องค์กรจ้างเราให้ทำงาน เราทำหน้าที่ของเรา องค์กรก็จ่ายค่าตอบแทนให้ ดังนั้นมันจึงไม่ใช่ของๆเรา และไม่เคยใช่มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว..

ดังนั้นการวางระบบขององค์กร ควรอยู่บนพื้นฐานของการพึ่งตนเองให้มากที่สุดครับ ตัั้งแต่การ เตรียม Hardware  Software และการเตรียม "คน" ตั้งแต่ความเข้าใจ ความรู้ และการฝึกปฎิบัติ คนในองค์กรก็ต้องเรียนรู้ด้วยครับว่า ระบบพวกนี้มันยาก ต้องการความร่วมมือ ไม่ใช่อยากได้ข้อมูลแต่ไม่อยากบันทึก ไม่อยากทำ ไม่อยากเปลี่ยนแปลง เพราะคนทุกคนในองค์กร คือ องค์ประกอบสำคัญที่สามารถทำให้ข้อมูลมีคุณภาพดีหรือไม่ดี ซึ่งวิธีการแบบนี้จะช่วยให้คนในองค์กรพร้อมรับมือกับความเปลียนแปลง..

หากโลกของเทคโนโลยียังพัฒนาต่อเนื่องอย่างนี้ ในอนาคตมันคงมีอะไรใหม่ๆ ที่ดีกว่า และหากวันใดวันหนึ่งข้างหน้า ต้องเปลี่ยนแปลงอีกครั้งผมอยากให้พวกเราทุกคนคิดอย่างมืออาชีพครับ เพราะคนที่เป็น  "มืออาชีพ"  เขาจะเตรียมตัวฟิตซ้อม และพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา
"..

โดย HOSxPMAN ครับ..อ่านอย่างละเอียดได้ที่....http://im-hospital.blogspot.com/2012/01/blog-post_19.html#more

ออฟไลน์ MR.KRAPONG<>

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:43:08 AM »
0

หัวอกเดียวกันครับ  ผมก็เงินเดือนพอๆกับคุณ ทำงานก็คล้ายๆคุณ  ดีที่ใกล้บ้านและรักงานนี้เหมือนกัน  ผมโดนใบ IR เกือบทุกวันเลยครับ  โดนด่าบ้าง บ่นบ้าง ยอมรับนะครับว่าบางวันผมต้องกลับไปร้องไห้ที่บ้าน  ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมแค่เสียความรู้สึก เราทำเต็มที่แล้ว แต่ก็ยังมาลงที่เราอีก ทำงานมากกว่าเงินเดือน  ขอบ่นเลยว่า "เหนื่อย"        สู้ๆครับ
(รักษาการผู้ดูแลระบบ)เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลแม่แจ่ม
73 หมู่ 4 ต.ช่างเคิ่ง อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่
phone : 053-485099ต่อ133  หรือ 080-1301641
e-mail : nana-natee@hotmail.com,natee.krapong@gmail.com
------------------------------------------------------------------------
server
OS = centos 5.3   ram 4 G   SQL 5.1.39 percona
------------------------------------------------------------------------
ขึ้นระบบ วันที่ 1 มีนาคม 2551
ขึ้นระบบโดยทีมงานคุณวีระวัฒน์ ใจอินผล(พี่เอก)
ตอนนี้กำลังศึกษาครับ ช่วยแนะแนวและแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:52:43 AM »
0
เจอกันงวดหน้าเด่ี๋ยวเลี้ยงปลอบใจ  ;D

หัวอกเดียวกันครับ  ผมก็เงินเดือนพอๆกับคุณ ทำงานก็คล้ายๆคุณ  ดีที่ใกล้บ้านและรักงานนี้เหมือนกัน  ผมโดนใบ IR เกือบทุกวันเลยครับ  โดนด่าบ้าง บ่นบ้าง ยอมรับนะครับว่าบางวันผมต้องกลับไปร้องไห้ที่บ้าน  ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมแค่เสียความรู้สึก เราทำเต็มที่แล้ว แต่ก็ยังมาลงที่เราอีก ทำงานมากกว่าเงินเดือน  ขอบ่นเลยว่า "เหนื่อย"        สู้ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:55:47 AM โดย Bond_007 »
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ NtvHospital

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:54:27 AM »
0
เวลา Host ของ Hosxp.net ห่างเยอะจังเลยครับ +14 นาที
Somdej Praborom Rachineenat Hospital Nathawee Songkhla

Ms:  Server IBM x3650 M3 Xeon 6Core 5660 2.80GHz,Ram 32G(ECC-Original ram),HD-SAS146G 15Krpm x 4(RAID10)
CentOS 6.4 x64 ,Mysql Percona 5.5.33

SL:  Server IBM x3650 M2 Xeon 4Core 5520 2.26GHz,Ram 8G(ECC-Original ram),HD-SAS146G 10Krpm x 4(RAID10)
CentOS 6.4 x64 ,Mysql Percona 5.5.33

IMG:Server IBM x3550 M3 Xeon 4Core 5620 2.40GHz,Ram 4G(ECC-Original ram),HD-SAS1.2TB 10Krpm x 3(RAID5)
CentOS 6.5 x64 ,Mysql Percona 5.5.33

HosXP 3.56.12.16
INET 3BB Leaseline 40M + Adsl 10M ,Endian Firewall 2.2 rc2
NetWork SRW2048-K9-EU ,HP V1405-24G
UPS Emerson Liebert True Online GXT3-3000RT,APC Smart Online SURTD3000RMXLI
NAS LinkStation Buffalo 2TB x2
KVM Switch ATEN CS-1734A
X-RAY WEBPACS
LAB LIS

RunSystem 2006-06-14 ,Implement By อ.ชัยพร+ทีมงาน ขอบคุณทีมงาน BMS

• naydekdee
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:13:15 AM »
0
ดีใจกับคำว่าผ่องถาย  นะครับ  อยากแล้ว ล่ะ อยากผ่องถ่ายจริง  เด๋วนี้ เจ็บจริง เล่นจริงเองมาตลอด  อยากมีคนมาช่วยแล้ว ครับ   เริ่มมีอาการเหนื่อย แล้ว  เริ่มเบื่อๆ แล้ว  5555+  ไม่ใช่เก่งและเล่นตัวนะครับ  

แต่นิสัยส่วนตัวไม่อยากทำอะไรนานๆ ซ้ำๆๆ    

หรือว่าเป็นเพราะว่าเราไม่ทำการวาง WI  CQI   ให้ครอบคลุ่ม เง้อออ......

บ่นๆๆๆ อยากบ่นนนๆๆๆ บ่นแล้วหาย  55+
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

• naydekdee
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:21:57 AM »
0

ผมก็ได้ใบ IR  นะ  ส่วนใหญ่  จะเป็นคอมเสียแล้ว ผมก็ไปด่าเขาว่าทำอย่างงี้ไม่ได้ ทำอย่างโน้นไม่ได้
โหลด ซีรีย์ เกาหลี เป็นตับๆ   แล้วจะให้เครื่องมันไวได้อย่างไร  แหม่ะ ด่าซะให้ไม่มีดี เลย  โมโห ...

===ถึงขั้นก็ร้องไห้นี่ไม่มี นะครับ แต่น้อยใจอ่ะมี ครับ (หัวผมล้านด้วยอ่ะ 55+)  ทนไม่ได้ก็ว่าตรงๆ ต่อหน้าเลยครับ  อย่าเก็บกด มีอะไรก็ระบายตรงนั้นเลย เอาให้กระจายไปข้างๆ เลย (ต้องแน่ใจว่าเราถูกนะ หากผิดยิ้มอย่างเดี่ยวสยบมารครับ  อิอิ   ====

\'*'/  สู้ๆ ครับ   เวลาผ่านไปอย่าทำให้ใจเราซ้ำเพราะตัวเราเองครับ   

• ขอบคุณทุกคน กับสังคมดีๆ ใน HosXP
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 16:15:14 PM »
0
กลายเป้นกระทู้ระบายไปซะแล้ว

IT นี่เก็บกดทุกคนเลยรึเปล่าฮะ

ปล. ตอนนี้เค้าบอกให้ทำอะไรเราก็ อ๋อ ค่า ได้ค่า โอเคค่า เดี๋ยวไปดูให้นะคะ
เดินไปหาด้วยหน้ายิ้มแย้ม ทั้งๆไม่ใช่ความรับผิดชอบตัวเอง

เช่นสองสามวันที่แล้ว มีโทรศัพท์ตามให้ไป OPD ด่วน ไม่ได้บอกว่าอะไร
ไอ้เราก็หยุดงานที่ทำไว้ทั้งหมดพร้อมรีบไปหาโดยพลัน
ไปถึงได้คำสั่งจากหัวหน้า OPDว่า "ช่วยส่งเมล์ให้พี่หน่อย พี่ส่งไม่เป็น"
-*- เราก็ทำท่าจะสอนไปด้วยส่งให้ด้วยเป็นตัวอย่าง
แต่เจ๊แกตอบมาว่า "ไม่ต้องสอนหรอก พี่ไม่จำ มาทำให้แบบนี้แหละ ง่ายดี"
ไอ้เรายิ้มให้ แล้วตอบกลับไปว่า "อ๋อ...ได้อยู่แล้วค่า"
พร้อมคิดในใจ "ตรูไม่ต้องทำงานอื่นแล้วรึ ถึงต้องเดินมาถึง OPD เพื่อมาใส่ง mail ให้"

เสียเวลาไป 15 นาที -*-
!@#$%^*()_+
CentOS 6.3
เริ่มงานและเริ่มรู้จัก HosXP 1 กค. 2011

ออฟไลน์ tigerfx

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 16:48:57 PM »
0
กลายเป้นกระทู้ระบายไปซะแล้ว

IT นี่เก็บกดทุกคนเลยรึเปล่าฮะ

ปล. ตอนนี้เค้าบอกให้ทำอะไรเราก็ อ๋อ ค่า ได้ค่า โอเคค่า เดี๋ยวไปดูให้นะคะ
เดินไปหาด้วยหน้ายิ้มแย้ม ทั้งๆไม่ใช่ความรับผิดชอบตัวเอง

เช่นสองสามวันที่แล้ว มีโทรศัพท์ตามให้ไป OPD ด่วน ไม่ได้บอกว่าอะไร
ไอ้เราก็หยุดงานที่ทำไว้ทั้งหมดพร้อมรีบไปหาโดยพลัน
ไปถึงได้คำสั่งจากหัวหน้า OPDว่า "ช่วยส่งเมล์ให้พี่หน่อย พี่ส่งไม่เป็น"
-*- เราก็ทำท่าจะสอนไปด้วยส่งให้ด้วยเป็นตัวอย่าง
แต่เจ๊แกตอบมาว่า "ไม่ต้องสอนหรอก พี่ไม่จำ มาทำให้แบบนี้แหละ ง่ายดี"
ไอ้เรายิ้มให้ แล้วตอบกลับไปว่า "อ๋อ...ได้อยู่แล้วค่า"
พร้อมคิดในใจ "ตรูไม่ต้องทำงานอื่นแล้วรึ ถึงต้องเดินมาถึง OPD เพื่อมาใส่ง mail ให้"

เสียเวลาไป 15 นาที -*-
!@#$%^*()_+
เจอเหมือนกันครับแบบนี้
นึกถึงประสิทธิภาพทักษะเบื้องต้นของคนในองค์กรเลย ถ้าเป็นเอกชนเล็กๆเขาไม่มี IT พนักงานแก้ปัญหาเบื้องต้นเอง ถ้าปัญหาใหญ่ถึงตามบริษัทแม่
รพ.เมตตาประชารักษ์(วัดไร่ขิง)
สนธยา  นาคอ่วมค้า  นวก.คอมพิวเตอร์

Main server : HP ML350 4G of RAM
MySQL : 5.1.45
Replicate Slave : IBM x3600 M3 4G of RAM
MySQL : 5.5.17
HOSxP : 54.2.2

ออฟไลน์ mashimaro

• ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
  • Respect: +8
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 08:04:27 AM »
0
เรื่อง เงิน ไม่เข้าใครออกใครจริง ๆ  ;D
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

ออฟไลน์ Man Of Romance

• ไหว...ว้าเหว่
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:55:47 AM »
0
Computer มิอยู่ยั้ง   ยืนยง
OPD Card สิมั่นคง  คู่ฟ้า
สายหลุดไฟดับจง    วานบอก
Numlock ไม่ติดจ้า   กดให้ จนชิน
HOSxP Version 3.58.10.27g
Supervisor Of Nongbunmak Hospital 60 เตียง ขึ้นระบบ 27 เม.ย.53 โดย ทีม BMS
Master :Lenovo x3650 M5 Xeon E5-2620 2.4 GHz DDR4 RAM 32 GB CentOS Linux 6.7 64 Bit Mysql Percona 5.5.35-33
Slave:IBM x3500 M4 Xeon E5504 2.0 GHz DDR3 RAM 16 GB
IBM 146 GB x3 Hot-Swap 10 K SAS RAID

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:20:08 AM »
0
Numlock ไม่ติดจ้า   กดให้ จนชิน

Numlock ตั้งแต่ทำงานมา 7 เดือนเคยเจอแค่ครั้งเดียว
โทรมาบอกว่าเข้า HosXp ไม่ได้
อยู่อีกตึกหนึ่ง เราก็รีบเร่งไปหา
ไปถึงเจ๊บอกว่า นี่ไงกดตัวเลขไม่ได้

@#$%^*()_+_)(*&^%$#@
CentOS 6.3

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:35:14 AM »
0

Opd Card ไม่มีแล้ว
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ Man Of Romance

• ไหว...ว้าเหว่
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:56:46 AM »
0
เห็นยังมีอยู่นะครับ กรณี case อุบัติเหตุ
HOSxP Version 3.58.10.27g
Supervisor Of Nongbunmak Hospital 60 เตียง ขึ้นระบบ 27 เม.ย.53 โดย ทีม BMS
Master :Lenovo x3650 M5 Xeon E5-2620 2.4 GHz DDR4 RAM 32 GB CentOS Linux 6.7 64 Bit Mysql Percona 5.5.35-33
Slave:IBM x3500 M4 Xeon E5504 2.0 GHz DDR3 RAM 16 GB
IBM 146 GB x3 Hot-Swap 10 K SAS RAID

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 13:15:54 PM »
0
เห็นยังมีอยู่นะครับ กรณี case อุบัติเหตุ

ผมโซน OPD ไม่มีแล้ว
เหลือ IPD เห็นว่าจะเริ่มในบางอย่าง
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ MR.KRAPONG<>

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 13:24:14 PM »
0
เจ๊อยากตาย ;D ;D
(รักษาการผู้ดูแลระบบ)เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลแม่แจ่ม
73 หมู่ 4 ต.ช่างเคิ่ง อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่
phone : 053-485099ต่อ133  หรือ 080-1301641
e-mail : nana-natee@hotmail.com,natee.krapong@gmail.com
server
OS = centos 5.3   ram 4 G   SQL 5.1.39 percona
ขึ้นระบบ วันที่ 1 มีนาคม 2551
ขึ้นระบบโดยทีมงานคุณวีระวัฒน์ ใจอินผล(พี่เอก)
ตอนนี้กำลังศึกษาครับ ช่วยแนะแนวและแนะนำด้วยนะครับ