ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เรื่อง my.ini ครับ  (อ่าน 5170 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
ขอคำแนะนำ เรื่อง my.ini ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 16:02:39 PM »
0
คืออยากขอคำแนะนำเรื่องการปรับตั้งค่าของ my.ini ครับ
ทั้งนี้เพื่อใช้ในการเพิ่มความเร็วในการทำ Report จาก HOSxP เท่านั้นครับ
ถ้ามี Spec เครื่อง ก็ดีครับ ย้ำว่า เพื่อทำ Report เท่านั้นครับ
ไม่เน้นเรื่องการบันทึกข้อมูลการให้บริการต่างๆ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;)
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอคำแนะนำ เรื่อง my.ini ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 16:12:50 PM »
0
แล้วจะประมวลผลรายงานแบบรายคน หรือรายปีงบประมาณล่ะครับ..

แล้วกรอบงบประมาณน่ะ ประมาณ สำหรับ CPU Itanium หรือ xeon  หรือ  Core I ครับ และก็ไม่มีรายละเอียดประกอบ...นึกแทนไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2012, 21:55:56 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
Re: ขอคำแนะนำ เรื่อง my.ini ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 16:54:30 PM »
0
ใช้ใน windows หรือครับ เห็นเขียนเป็น my.ini
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ khetrat

• Jr. Member
  • **
  • PM BMS
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 17:00:55 PM »
0
ลองปรับ ตรงค่า innodb_buffer_fool_size ของเครื่องที่ต้องการทำเป็นรายงานตั้งแต่ 30-35-40... จนถึง 90
%ของ ram เครื่อง แต่ ramควรหามาใส่เยอะๆด้วยนะคับ และเครื่องนี้ควรiทำ database ให้เป็นแบบ Myisam
เพราะจะทำงานได้เร็วกว่าแบบ innodb (ต้องเป็นอีกเครื่องสำหรับทำ report อย่างเดียวที่ไม่ใช่เครื่องหลักนะคับ)
myisam_sort_buffer_size 10-20%

นะครับ และปรับแล้ว  start SQL แล้วลองหาคำสั่ง query ตารางใหญ่ๆลองรันแล้ว เทียบเวลาดูนะคับ

ลองดูครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 18:08:16 PM »
0
แต่ ramควรหามาใส่เยอะๆด้วยนะคับ และเครื่องนี้ควรiทำ database ให้เป็นแบบ Myisam

ผมว่าเป็น Aria ก็เร็วดีนะครับ สำหรับ connection น้อยๆ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:31:57 PM »
0
ขอโทษด้วยครับที่บอกรายละเอียดไม่ครบครับ อ.เกื้อ
ส่วนเรื่อง Config เป็น my.cnf ครับ พอดีวุ่นอยู่กับ Windows ครับ เลยเพลินไปหน่อย

สเป็คเครื่อง คงไม่น่าจะสูงมากครับ คงจะแค่ระดับ Workstation ครับ
คงไม่ถึงขั้นเป็น Server ครับ

แต่ตอนนี้อยากดูในเรื่อง my.cnf ไปพลางๆ ก่อนครับ
เรื่องเครื่องนั้นคงต้องคุยกับ ผอ. ยาวครับ  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------