ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาค่าใช้จ่าย lab ไม่ขึ้น  (อ่าน 3935 ครั้ง)

ออฟไลน์ apisak

• Full Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสวนผึ้ง
ปัญหาค่าใช้จ่าย lab ไม่ขึ้น
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:00:07 AM »
0
ผมลองหาในห้องยา ก็มีนะครับ
(ผมไม่ได้ลบรายออก ต้องการจับคู่ใหม่)
HP ProLiant ML3306 G6

Ram 32 pg
โรงพยาบาลสวนผึ้ง จังหวัดราชบุรี
ขึ้นระบบ 2553
FreeBSD8.2
MySQL5.5.20

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
Re: ปัญหาค่าใช้จ่าย lab ไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:10:50 AM »
0
ตรง  รายการรักษาพยาบาล    ส่วนของ  แลป อ่ะครับว่ามีรายการอยู่ไหม ครับบ   

หากว่า มี  copy   มาเลย  ( ชื่อรายการไม่ควรจะมี  '  "  ,  #  อะไรประมาณนี้ครับ ) หากว่ามี ตัวอักขระ พวกนี้ จะทำให้ รายการ แลปไม่ขึ้น ครับ 

ลองดูอีกที รายการแลป ในหมวด แลป ครับ 

copy  ชื่อรายการมาเลย ครับ แล้ว เอาไปว่า ในตัวเชื่อมค่าใช้จ่ายอ่ะครับ
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ปัญหาค่าใช้จ่าย lab ไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:11:51 AM »
0
เพิ่มชื่อค่าใช้จ่ายที่ต้องการ ที่   เมนู  ระบบงานอื่น  ๆ----> ลงทะเบียน  ----->บัญชีค่ารักษาพยาบาล

หรือ     จริง ๆ แล้ว ให้เลือกใช้  ตัวเลือกเดิมที่มี คือ ....Blood Group(ABO) ได้เลยครับ..ไม่ต้องกังวลครับ..ใช่แน่นอน.... เพราะแค่ตรวจหมู่เลือด ไม่ใช่หมู่ Rh ครับ   เพราะชื่อ lab ส่วนใหญ่ 99 % จะไม่ตรงกับชื่อค่าใช้จ่ายในผังบัญชีรายการของ รพ.ครับ..แค่จัดกลุ่มบัญชีให้ถูกต้องก็พอ  :D :D :D  ส่วนใหญ่ หยดเลือดลงสไลด์แล้วตรวจ  ยกเว้นกรณีเตรียมให้เลือด จึงจะตรวจจาก tube clot blood ครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:28:40 AM »
0
(ผมไม่ได้ลบรายออก ต้องการจับคู่ใหม่)

ใช้ Blood Group(ABO) ไม่ได้ครับเพราะ ค่าใช้จ่าย 100 บาท
ABO cell grouping  ค่าใช้จ่าย 50 บาท

ผมดูในตาราง lab_items และ nondrugitems ก็มีข้อมูล

Ram 32 pg
โรงพยาบาลสวนผึ้ง จังหวัดราชบุรี
FreeBSD8.2
MySQL5.5.20

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:25:22 AM »
0
ตรง รายการ ตาราง  nondrugitems  ให้ แก้ไข ชื่อรายการใหม่ ครับ  ให้  ABO cellgrouping   ได้ป่าวครับ

ลองแก้ดู   แต่ต้องแก้ผ่านหน้า รายการรักษาพยาบาล  ---->ค่าตรวจวินิจฉัยทางเทคนิคการแพทย์และ พยาธิวิทยา   ครับ     

ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพระาอะไร  เคยเจอมาเหมือนกัน

อีกอย่าง ว่า รายการนี้ มีอักษรซ้ำ หรือว่า พิมพ์ไม่ถูก   มี เกิด Error  หากใช้คำเดิมไมได้ก็ลองเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น ครับบ  แต่ว่าในรายการของห้องแลป  เอาชื่อเดิมก็ได้ เพียงแต่ว่าเราเอาการเชื่อมโยงการคิดเงิน เฉยๆ 

ลองเปลี่ยนชื่่อ ดูครับ 
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 13:42:51 PM »
0
สามารถเรียกได้แล้วครับ

Ram 32 pg
FreeBSD8.2
MySQL5.5.20