ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามแนวทาง ของห้องยา หน่อยครับ  (อ่าน 4442 ครั้ง)

ออฟไลน์ apatnon86

• Sr. Member
  • Respect: 0
สอบถามแนวทาง ของห้องยา หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:47:29 AM »
0
         ขอสอบถามแนวทางของ  ห้องยา  หน่อยครับ  ว่าแต่ละที่มีแนวทางหรือวิธีการอย่างไรบ้างครับ

1. กรณีคนไข้มารับบริการ แล้วพอหมอตรวจเสร็จก็สั่งยา ชื่อก็จะมาที่ห้องยา พอเรียกชื่อแล้วไม่มารับยา
    พอตกเย็นก็ยังไม่มารับ เจ้าหน้าที่ห้องยาเลยคีย์จำนวนยาเป็น 0 แล้วส่งชื่อกลับบ้าน

2. กรณีคนไข้มารับบริการ แล้วหมอสั่งยา แต่คนไข้มียาเดิมเหลือ หรือครั้งนี้อาจไม่ได้สั่งยาตัวเดิมทุกตัว
    แต่ก็จะคีย์ยามาเหมือนเดิมกับครั้งที่แล้ว  ส่วนยาที่ไม่ได้จ่ายให้จริงๆ ในครั้งนี้ก็จะใส่จำนวนเป็น 0
    เพื่อที่หมอลืมสั่งยาในครั้งต่อไป

3. PCEC วัคซีนกันพิษสุนัขบ้า  สมมุติ เด็กชาย A   โดนหมานาย B กัด  แล้วพากันมาโรงพยาบาลในวันนั้น
    นาย B ก็จะจ่ายค่ารักษาพยาบาลทั้งหมด รวมทั้ง วัคซีนทั้ง 3 เข็ม ในครั้งนี้เลย เพราะเด็กชาย A เกรงว่า
    นาย B จะไม่จ่ายวัคซีนในเข็มต่อๆไป เลยให้จ่ายใว้เลย  แล้วในครั้งต่อไปที่เด็กชาย A มาฉีดวัคซีนเขาก็
    ลงจำนวนเป็น 0

ที่อื่นมีแนวทางยังไงบ้างครับ คือแฟ้ม DRUG  มัน  ERROR  จำนวนเป็น 0

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: สอบถามแนวทาง ของห้องยา หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 10:08:08 AM »
0
ใส่การเบิกจ่ายวัคซินตามปกติ  แต่มูลค่าคิดเงินเป็น 0 บาทได้ครับ..คือเบิก PCEC 1 DOSE ทุกครั้งที่มาฉีด แต่ สถานะการคิดเงิน 0 บาทได้ครับ...

และก็อาจใช้ ระบบ Note เพื่อแจ้งผู้ให้บริการว่า ชำระล้่วงหน้า PCEC ครบ dose ถึงเข็มที่.....ลงวันที่  ....ผู้แจ้ง..ครับ..และก็กำหนด Expire note เมื่อพ้นระยะได้สิทธิฟรี ในระบบ Note
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
Re: สอบถามแนวทาง ของห้องยา หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:07:26 AM »
0
         ขอสอบถามแนวทางของ  ห้องยา  หน่อยครับ  ว่าแต่ละที่มีแนวทางหรือวิธีการอย่างไรบ้างครับ

1. กรณีคนไข้มารับบริการ แล้วพอหมอตรวจเสร็จก็สั่งยา ชื่อก็จะมาที่ห้องยา พอเรียกชื่อแล้วไม่มารับยา
    พอตกเย็นก็ยังไม่มารับ เจ้าหน้าที่ห้องยาเลยคีย์จำนวนยาเป็น 0 แล้วส่งชื่อกลับบ้าน

2. กรณีคนไข้มารับบริการ แล้วหมอสั่งยา แต่คนไข้มียาเดิมเหลือ หรือครั้งนี้อาจไม่ได้สั่งยาตัวเดิมทุกตัว
    แต่ก็จะคีย์ยามาเหมือนเดิมกับครั้งที่แล้ว  ส่วนยาที่ไม่ได้จ่ายให้จริงๆ ในครั้งนี้ก็จะใส่จำนวนเป็น 0
    เพื่อที่หมอลืมสั่งยาในครั้งต่อไป

3. PCEC วัคซีนกันพิษสุนัขบ้า  สมมุติ เด็กชาย A   โดนหมานาย B กัด  แล้วพากันมาโรงพยาบาลในวันนั้น
    นาย B ก็จะจ่ายค่ารักษาพยาบาลทั้งหมด รวมทั้ง วัคซีนทั้ง 3 เข็ม ในครั้งนี้เลย เพราะเด็กชาย A เกรงว่า
    นาย B จะไม่จ่ายวัคซีนในเข็มต่อๆไป เลยให้จ่ายใว้เลย  แล้วในครั้งต่อไปที่เด็กชาย A มาฉีดวัคซีนเขาก็

ที่อื่นมีแนวทางยังไงบ้างครับ คือแฟ้ม DRUG  มัน  ERROR  จำนวนเป็น 0

ตอบ กรณีคนไข้ไม่มารับยา ควรลบรายการยาทิ้งครับ ไม่ควรใส่จำนวนเป็น 0 เพราะประวัติการรับบริการครั้งต่อไปจะแสดงรายชื่อยาที่ได้รับ ซึ่งบางครั้งแพทย์ที่ตรวจอาจจะไม่ได้ดูตรงจำนวน เห็นแต่รายการยา ก็จะเป็นข้อมูลประวัติที่ผิดพลาดได้ครับว่าตกลงได้รับยาไปแล้ว แต่ จนท.ลงรายการเป็น 0  หรือไม่ได้รับยา ซึ่งจริงๆควรตรวจสอบและหากมีข้อมูลชี้ชัดว่าคนไข้ไม่รอตรวจก็ควรลบ visit หรือมีแนวทางจัดการข้อมูลในลักษณะนี้ให้เรียบร้อยครับ

ตอบ โดยหลักการประวัติการรักษามีไว้เพือเป็นข้อมูลการเข้ารับบริการของผู้ป่วยเพื่อช่วยในการพิจารณาตรวจรักษาของแพทย์ การลงข้อมูลประวัติยา หรือข้อมูลอื่นๆ ควรเป็นไปตามที่ให้บริการจริงนะครับ ยาตัวไหนจ่ายก็ควรลงข้อมูลให้ครบ ตัวไหนไม่ได้จ่าย ก็ไม่ควรลงครับ เราลองนึกถึงระบบแมนนวลนะครับ ถ้าสมมุตว่าหมอไม่ได้คีย์ยาผ่านระบบคอมพิวเตอร์ หมอก็คงไม่เขียนยาที่ไม่ได้จ่ายจริงเอาไว้เพื่อกันลืมสั่งยาในครั้งต่อไปใช่ไหม๊ครับ

3. PCEC วัคซีนกันพิษสุนัขบ้า  สมมุติ เด็กชาย A   โดนหมานาย B กัด  แล้วพากันมาโรงพยาบาลในวันนั้น

ตอบ ในทางปฏิบัติระบบการเงินจะต้องรับตามการที่ให้บริการจริงครับ  เช่น ฉีดยาค่าบริการครั้งนี้ 200 บาท แล้วไปเก็บ 600 บาท ล่วงหน้า ถามว่าเก็บจากค่าอะไรครับ ซึ่งมันจะตอบคำถามของระบบบัญชีไม่ได้ ทางออกที่พอเป็นไปได้คือ อย่างแรก ทำระบบค้างชำระไว้ครับ ,อย่างที่สอง ก็ให้เจ้าของหมานาย B จ่ายสดทั้งหมดให้กับเด็กชาย A ไว้เลย เพราะยังไงเด็กชาย A ก็ต้องมาฉีดยาอยู่แล้วค่อยนำมาจ่ายเป็นครั้งๆ หรืออีกวิธีคือ การรับฝากเงิน แต่ก็จะเพิ่มงานให้กับเจ้าหน้าที่ ต้องมาทำระบบรับฝาก ฯลฯ โดยสรุปแล้วถ้ากลัวเจ้าของหมาจะไม่จ่ายในครั้งต่อไป ก็ให้จ่ายครั้งแต่เดียว แต่จ่ายกับเด็กที่โดนกัด แล้วเวลาเด็กมาฉีดเราก็เก็บกับเด็กเป็นครั้งๆ ไป

เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:40:34 AM »
0
ของผม เป็นแบบนี้ครับ..

ถ้าประสงค์จ่ายล่วงหน้า...ก็เรียกเก็บเงินตามจริง  เพราะจะคีย์เบิกวัคซิน PCEC พร้อมค่าบริการและเวชภัณฑ์ฉีดรวม 3 dose และรวมค่าบริการทั้งหมดในการฉีดครั้งที่เหลือครับ  ก็คงไม่ต่างกับการเบิกเข็มฉีดอินซูลินกลับบ้านหรือเบิก antibiotic ไว้ฉีดล่วงหน้า 3 วัน 7 วัีน...

ส่วนใบเสร็จที่ออกจะเป็นตามมูลค่าจริงในใบสั่งยา...โดยที่ผ่านมา  เจ้าของสุนัข จะเก็บใบเสร็จรับเงินกลับ  เพื่อไว้ทวนสอบการเรียกค่าเสียหายส่วนอื่น ๆ อีก ว่า จ่ายให้ไปเท่าไรแล้ว....

เวลามาฉ่ีดก็คีย์แค่หัตการและชื่อผู้ให้บริการครับ...ส่วนนอกเหนือ...ก็แค่ ICD10+ICD9CM  ครับ...

สรุปทางบัญชีถูกต้อง...เด็กที่มาฉีดและผู้ปกครองไม่ต้องกังวลค่าใช้จ่าย...แต่ถ้าไม่มาฉีด..ก็ตามนั้นครับ..เพระาะไม่มีการตัด stock realtime"

คงแล้วแต่บริบท..ในการดำเนินการครับ..

ส่วนรายการยา ถ้าตรวจแล้วไม่มารับ ผมก็ไม่ลบทิ้งครับ..เพราะเป็นคำสั่งรักษา  แต่จะไม่มีในระบบยืนยันจ่ายยา และก็แสดงในระบบ note ครับ..แต่มูลค่า...น่าคิดเหมือนกัน  ทั้งกรณีลูกหนี้และชำระเอง... 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:42:46 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 12:20:53 PM »
0
ประเด็นที่เราต้องพิจารณาให้ดีๆ คือ เราเก็บ"ประวัติการรักษา"นะครับ ไม่ใช่ "คำสั่ง" ในการรักษา ซึ่งคำสั่งมีการเปลี่ยนแปลงได้ กรณีของการจ่ายยา คำสั่งคือ ให้จ่ายยาตัวนี้ แต่ประวัติการรักษาคือ จ่าย หรือไม่จ่ายตามคำสั่งหรือไม่  ดังนั้นถ้าเราเก็บคำสั่งการรักษา และไม่ได้ให้บริการจริง ก็จะทำให้ประวัติการรักษาผิดไปไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ในการบันทีกข้อมูลของเวชระเบียนครับ เพราะถ้าคนไข้ไม่รอรับยา ก็ควรลงเฉพาะประวัติการตรวจรักษาที่ได้ให้บริการไปครับ เช่น CC ข้อมูลการเจ็บป่วย ประวัติการตรวจร่างกาย ผลแล๊ป xray ที่ได้ให้บริการจริงๆ นะครับ.. แต่ก็คงเหมือนเกื้อว่า คงต้องคุยกันในทีมของ รพ.เองด้วยว่าจะเอาอย่างไร
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 12:26:09 PM »
0
ประเด็นที่เราต้องพิจารณาให้ดีๆ คือ เราเก็บ"ประวัติการรักษา"นะครับ ไม่ใช่ "คำสั่ง" ในการรักษา ซึ่งคำสั่งมีการเปลี่ยนแปลงได้ กรณีของการจ่ายยา คำสั่งคือ ให้จ่ายยาตัวนี้ แต่ประวัติการรักษาคือ จ่าย หรือไม่จ่ายตามคำสั่งหรือไม่  ดังนั้นถ้าเราเก็บคำสั่งการรักษา และไม่ได้ให้บริการจริง ก็จะทำให้ประวัติการรักษาผิดไปไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ในการบันทีกข้อมูลของเวชระเบียนครับ เพราะถ้าคนไข้ไม่รอรับยา ก็ควรลงเฉพาะประวัติการตรวจรักษาที่ได้ให้บริการไปครับ เช่น CC ข้อมูลการเจ็บป่วย ประวัติการตรวจร่างกาย ผลแล๊ป xray ที่ได้ให้บริการจริงๆ นะครับ.. แต่ก็คงเหมือนเกื้อว่า คงต้องคุยกันในทีมของ รพ.เองด้วยว่าจะเอาอย่างไร
เห็นด้วยกับพี่โด้ที่สุดครับ แต่ก็ยังต้องทำแบบพี่เกื้อเพราะคุณหมอยืนยันว่าเค้าสั่งใช้ เป็นหลักฐานครับ ประเด็นนี้ผมก็คิดว่าคงแล้วแต่บริบทของแต่ละโรงพยาบาลจะเลือกมองในมุมไหนครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ Rxlive2010

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 12:34:05 PM »
0
ขอสอบถามครับ กรณี error ใน drug ที่ลงจำนวน 0 นี้ มีรายงาน error เยอะไหมครับ แล้วโรงพยาบาลอื่นๆมีปัญหาในการส่งข้อมูลเหมือนกันไหมครับ ส่วนตัวมีความรู้สึกว่าข้อมูลที่ error น่าจะมีเปอร์เซนต์อยู่น้อยครับ เราจำเป็นต้องให้ข้อมูลออกมาสมบูรณ์ 100 เปอร์เซนต์ไหมครับ (เนื่องจากยังมีอีกหลายปัจจัยที่มีผลครับ) สำหรับที่โรงพยาบาลผมถ้าคนไข้ไม่มารับยาก็ลบข้อมูลยานั้นออกครับ ส่วนถ้าคนไข้มียาเดิมอยุ่แล้วทางห้องยาก็จะลงจำนวนเป็น 1 ราคาเป็น 0 ครับ  ขอแชร์ด้วยคนครับ อิอิ
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)
:) -- user น้อยๆ จ้า -- :)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 13:40:21 PM »
0
 ;) ;)  ระบบสารสนเทศทางการแพทย์และการสาธารณสุข...ช่างน่าสนใจ.... ;) ;)

ระหว่าง.....Whoา---->Treatment[Rx]--->   Paperless ---->EMR----->Qa--->HA

Service Time----->One Stop Service ------>Central Report...อื่น ๆ อีกมากมาย..