ผู้เขียน หัวข้อ: OPD IPD Custom Search เซฟเป็น .xls แล้วภาษาไทยกลายเป็นอักษรขยะครับ  (อ่าน 2653 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maetha Hospital

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • เว็บไซต์ของโรงพยาบาลแม่ทาครับ
ตามหัวกระทู้เลยครับ พวกพี่ๆ พยาบาลเค้าอยากได้รายชื่อคนที่เป็นโรคตาม Diagnosis ต่างๆ เอาไปเก็บไว้เป็นข้อมูลหรือคลินิคของตัวเอง จะได้ตามผลหรือส่งจังหวัดได้ ทีนี้เค้าอยากได้เป็น .xls เพราะจะได้เอาไปแก้เอง เพิ่มข้อมูล หรือฟอร์แมตสวยๆ ได้อีก แต่ทีนี้พอส่งออกจาก Out Patient Custom Search แล้ว ภาษาไทยมันกลายเป็นอักษรขยะไปเลยครับ อ่านไม่รู้เรื่อง แก้ยังไงก็แก้ไม่ได้ เลยอยากจะถามว่าจะต้องทำยังไงถึงจะแก้ตรงนี้ได้ครับ ขอบคุณครับ
ปวร โปร่งจิตต์ (ปอ)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่ทา ลำพูน (รพช. 30 เตียง)
เริ่มใช้งานเต็มรูปแบบ 3 มกราคม 54
Client Version 3.54.1.3, Spec ตามมาตรฐานกลางกระทรวง ICT
Server: CentOS 5.5, MySQL 5.1

ขอบคุณสังคมดีๆ แห่งนี้และ HosXP ที่ทำให้โรงพยาบาลก้าวหน้าขึ้นครับ