ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น Admin HosXP ทุกท่านครับ  (อ่าน 29976 ครั้ง)

ออฟไลน์ K.Nuttawat

• Jr. Member
  • **
  • ถ้าวันนี้ถูกต้อง ก็ไม่ต้องกลัวพรุ่งนี้
  • Respect: 0
ขอความคิดเห็น Admin HosXP ทุกท่านครับ
« เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:33:34 PM »
0
ผมทำหน้าที่เป็น Admin รพ. แห่งหนึ่ง การส่งข้อมูลของโรงพยาบาลออกมาไม่สมบูรณ์ ทำให้ข้อมูลที่ส่งไป ไม่สามารถกลายเป็นเงินกลับมาที่ รพ. ได้ตามที่ รพ.ต้องการ ทั้งที่มีคนที่ทำหน้าที่รับผิดชอบเรื่องข้อมูลต่าง ๆ เป็นอีกคนหนึ่งคือเวชระเบียน(ข้าราชการ)มีหน้าที่ดูแลข้อมูลใน รพ. ส่วนหน้าที่ผมดูแค่ระบบเน็ตเวิร์คและHosXP ไม่ให้ล่มเท่านั้น อีกทั้งที่เคยมี พี่ท่านหนึ่ง(รพ.พี่เขางานเป็นระบบดีมาก)ในสังคม HosXP มาดูให้ว่าต้องทำอย่างไรถึงจะได้ข้อมูลที่สมบุรณ์ พี่เขาบอกว่าต้องมีการประชุมทุกแผนกทุกหน่วย เพื่อตกลงกันว่าจะมีการตั้งค่ายังไง ตั้งแต่พี่เขามายังไม่มีการกระทำใด ๆ เกิดขึ้นเลย จนผมได้เข้ามาทำงานที่ รพ. แห่งนี้ เมื่อ 2 ปีที่แล้ว และได้รับมอบหมายงานให้เป็นคนทำหน้าที่ปรับข้อมูลที่ส่งออกจาก HosXP ให้สมบูรณ์ไดยที่ไม่ได้มีใครมาสอนงานอะไรเลย ผมก็ได้ความรู้จากในชุมชนแห่งนี้เรื่อยมาพร้อมศึกษาเองด้วย ต่อมาในช่วงปีงบ 54 ทาง รพ. อยากได้ใช้ระบบต่าง ๆ ของ HosXP ที่อาจารย์ใส่เพิ่มเข้ามา ซึ่งทางผู้ใหญ่ก็ไปดูงานมาว่าอยากได้อย่าง นั้นอย่างนี้ โดยที่พื้นฐานของข้อมูล รพ. ยังไม่เป็นระเบียบ ผมได้เสอนไปเหมือนกับที่พี่ที่เคยมาบอกไว้ แต่ไร้ผล บอกว่าได้ให้อำนาจผมทำแล้วแต่ยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงของการส่งออกข้อมูลเลย แต่ผมไม่ได้มีอำนาจอะไรตามที่เขาให้เลยด้วยซ้ำ แค่ผม Block Web ยังโดนโวยเลย ทั้งที่ทำหนังสือให้รับทราบทุกหน่วยงานแล้ว

ปล.มีคนบอกจะปรับข้อมูลทุกอย่างใน รพ. แห่งนี้ภายใน 4 สัปดาห์ แต่ผมเข้าไปดูใน log ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง จนวันนี้มันผ่านมา จะเข้าเดือนที่ 6 แล้ว ยังไม่มีวี่แววอะไรเลย เขายังทำงานของเขาอย่างเดิม

เรื่องที่ผมอยากสอบถามหลังจากที่บ่นมาเยอะคือ
1. ผมผิดมั้ยครับที่ผมไม่สามารถทำให้ข้อมูลที่ส่งออกมาจาก HosXP สมบูรณ์เหมือน รพ.อื่น ๆ
2. ผมจำเป็นต้องสอนงานใครก่อนออกมั้ยเพราะคนที่เหลือเขาเข้าทำงานก่อนผมทุกคน ไปอบรม HosXP ด้วยกันหมด
3. ผมสมควรจะมีข้อโต้เถียงกับเขามั้ยหากเขาไม่จ้างผมต่อเพราะปัญหาข้อมูลส่งออกไม่สมบูรณ์แทนที่จะเป็นระบบไม่ดี

สุดท้ายนี้ผมไม่ได้ต้องการสิ่งใดนอกจากแนวความคิดจาก Admin ท่านอื่น ๆ ว่ามันจะเหมือนผมหรือเปล่า ^_^
ว่าที่ อดีต Admin รพ. 30 เตียง ^_^

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: ขอความคิดเห็น Admin HosXP ทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:49:40 PM »
0
ความสมบูรณ์ของข้อมูลมีหลายปัจจัยครับเช่น เจ้าหน้าที่ให้ความร่วมมือในการบันทึกข้อมูลดีหรือไม่ และผู้รับผิดชอบเข้าใจที่มาที่ไปของข้อมูลหรือไม่

ช่วยตอบคำถามนะครับ
1. ถ้าถามว่าเป็นความผิดของผู้ดูแลระบบหรือเปล่า ผมก็คิดว่ามันเป็นความรับผิดชอบร่วมกันของทุกหน่วยงานที่เกี่ยวข้องใน รพ. นะครับ
2. ก่อนจะออกจากงาน ยังไงก็คงต้องทำหนังสือส่งมอบงานนะครับ เรื่องสอนนี่คงต้องคุยกับหัวหน้างานนะครับ ว่าจำเป็นหรือไม่
3. ...

HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• **
  • ถ้าวันนี้ถูกต้อง ก็ไม่ต้องกลัวพรุ่งนี้
Re: ขอความคิดเห็น Admin HosXP ทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 13:39:07 PM »
0
^_^ อาจารย์มาเองเลย

ปัจจัยตามที่อาจารย์ว่าในส่วนแรกนั้นผมไม่สามารถควบคุมได้ครับ ในบางยังไม่เข้าใจว่าเก็บไว้ที่ไหนบ้างครับ เพราะบางอย่างเป็นของสายสาธารณะสุข ถ้ามีคนมาโคงานน่าจะไปได้ดีกว่านี้ แต่เขาโยนมาให้ทั้งหมดเลย

ไม่มีการแจ้งให้มอบหมายงานแต่อย่างใด

สิ้นปีงบก็คงได้ อำลา ชุมชน HosXP แล้วล่ะครับ แต่ก็จะมาเยี่ยม(หาความรู้) ;Dบ่อย ๆ ครับ
ใจมันชิล ๆ แล้วครับ อ.manoi  :D
ว่าที่ อดีต Admin รพ. 30 เตียง ^_^

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:19:35 PM »
0
มีสิ่งใดให้ในชุมชนแห่งนี้..ช่วยเหลือ...แจ้งมาได้เลยครับ..ไม่เกินความสามารถ ทุกคนยินดีช่วยเหลือและให้กำลังใจ...อย่างที่ อ.ชัยพรแจ้ง...ระบบสารสนเทศทางการแพทย์..ต้องมีทุกฝ่ายทุกงานคลินิกบริการมาเป็นส่วนร่วมในการกำหนดระบบและ lookup ต่าง ๆ ภายในโปรแกรมให้ตรงกับบริบทและโครงสร้างระบบบริการและเชื่อมโยงไปสู่การส่งออกข้อมูลเพื่อใช้ในแต่ละเรื่อง แต่ละกองทุนครับ...

ยังงัยก็หวังว่าจะผ่านพ้นด้วยดี...แค่ลองให้ใครในองค์กรมาอ่านกระทู้นี้..แล้วแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเพื่อก้าวข้ามอุปสรรค ณ ขณะนี้ครับ... :D :D :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:23:48 PM »
0
 ::) รพ.แต่ละแห่งมีแนวทางการดำเนินงาน และมอบหมายหน้าที่ ให้ นวก.ทำไม่เหมือนกันครับ บางแห่งมีหลายคนก็ดีไป บางแห่งมีคนเดียว ก็เดินดูระบบ ซ่อมเครื่องทั้งวันก็ไม่มีเวลาดูเรื่องข้อมูลแล้ว
แต่ถ้าเรื่องส่งข้อมูล 18 แฟ้มให้สมบูรณ์มากที่สุด ผมว่าสังคมแห่งนี้ช่วยได้ครับ
ผมก็ไม่ได้ทำให้ได้ 100% แต่ผมขอ 95% ขึ้นก็พอใจแล้วครับในแต่ละเดือน
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:29:00 PM »
0
::) รพ.แต่ละแห่งมีแนวทางการดำเนินงาน และมอบหมายหน้าที่ ให้ นวก.ทำไม่เหมือนกันครับ บางแห่งมีหลายคนก็ดีไป บางแห่งมีคนเดียว ก็เดินดูระบบ ซ่อมเครื่องทั้งวันก็ไม่มีเวลาดูเรื่องข้อมูลแล้ว
แต่ถ้าเรื่องส่งข้อมูล 18 แฟ้มให้สมบูรณ์มากที่สุด ผมว่าสังคมแห่งนี้ช่วยได้ครับ
ผมก็ไม่ได้ทำให้ได้ 100% แต่ผมขอ 95% ขึ้นก็พอใจแล้วครับในแต่ละเดือน

ตั้ง  95 %  ไม่น้อยเลยนะครับ..ได้ performance เห็น ๆ
 ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ LDHP

• Full Member
  • พิศมัย พื้นนวล พยาบาลชำนาญการ - โรงพยาบาลลำดวน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:38:54 PM »
0
1. ถ้าถามว่าเป็นความผิดของผู้ดูแลระบบหรือเปล่า คิดว่าถ้าให้สมบูรณ์=คนที่คีย์ข้อมูลการให้บริการต้องคีย์ให้สมบูรณ์ + ข้อมูลพื้นฐานการส่งออกที่ถูกต้อง  
2. ยังงัยก็ต้องส่งมอบงาน สอนงานที่เราทำและรับผิดชอบไปอยู่ดี อาจจะง่ายขึ้นถ้าคนมาทำต่อ ผ่านการอบรมมาบ้าง
3. ข้อโต้เถียงนี่คิดว่าอย่าเลยค่ะ เอาเป็นข้อเสนอแนะปัญหา สาเหตุ และวิธีการแก้ใขดีกว่า

ถ้าคนในโรงพยาบาลไม่ร่วมมือกัน ต่อให้เปลี่ยนผู้รับผิดชอบไปกี่คนไม่มีประโยชน์
แอดมึนเหมือนกัน   ขอเป็นกำลังใจให้ นะคะ
master : ibm 3350 xeon 2.66GHz ram 2G  HD 144
  cenos 5.3 mysql 5.1.30

slave : P4  2.8GHz  ram 2G HD 80G
        redhat 5.0 mysql 5.0.41

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ทั้งหลายนะค่ะ ที่ช่วยเหลือให้ความรู้มากมาย

ออฟไลน์ nan_it

• หัวไม่ให้แต่ใจรัก ( อยากเก่งให้มากกว่านี้ )
    • ramanhospital
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:41:47 PM »
0
ความคิดเห็็นสวนตัวน่ะครับ
1. ไม่ผิดน่ะครับที่ส่งออกข้อมูลไม่สมบูรณ์ ของผมก็ไม่สมบูรณ์ครับ แต่เราต้องบอกได้ครับว่าข้อมูลที่ไม่สมบูรณ์เกิดจากอะไร
2. ผมว่าทำงานที่ในมันก็มีปัญหาทุกที่แหละครับ
3.ถ้าเราทำงานในสวนของเราเต็มที่แล้ว(มีบันทึกทุกอย่าง ของผมไปความร่วมมือให้เขาคีย์ผมก็บันทึกครับ ) ไม่มีใครมาทำไรเราได้ครับ
Mr.Anannee Sama ,โรงพยาบาลรามัน อำเภอรามัน จังหวัดยะลา 95140 ( รพ.60 เตียง กำลังจะเป็น รพ.ทั่วไป ครับ)
e-mail : nan_it@hotmail.com
http://www.ramanhospital.com
Server Intel Ram 16 G 
OS CentOS Database Mysql percona xtradb
ขึ้นระบบ กรกฎาคม พ.ศ. 2547
เวอร์ชั่นที่ใช้ 3.54.10.31

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:54:57 PM »
0
ขออนุญาติออกความเห็นเล็ก ๆ และให้กำลังใจคนทำงานครับ

ให้ดาบเราในฐานนะทหาร หรือหัวหน้าทัพ คนให้ดาบต้ิองทำให้ชัดเจนครับ
ได้รับแต่หน้าที่ แต่ไม่มีอำนาจ ก็ทำอยู่คนเดียวเพราะจัดการอะไรกับใครไม่ได้ตามที่กำหนด
ได้แต่ขอให้เขาช่วย ซึ่งมันควรจะเป็น คุณต้องช่วย หรือคุณต้องทำตามที่ทีมกำหนด
Admin น่าจะจัดอยู่ในกลุ่มผู้ปฏิบัติ การจะสั่งการคนในระดับหัวหน้าหรือข้ามหน่วยงาน
คงไม่สะดวกนัก การดึงคนจากหลายหน่วยงานที่เกี่ยวข้องมารวมกันเป็นทีมน่าจะแก้ไขได้บ้าง

น่าจะเป็นที่ระบบการจัดการแต่ละที่ล่ะครับ

ออฟไลน์ hs6_geo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:58:17 PM »
0
ต้องช่วยกันทุกหน่วยงานครับเพราะำไม่ใ่ช่หน้าที่ของคนใดคนนึ่งข้อมูลที่สมบูรณ์ต้องมาจากหลายๆแหล่งข้อมูลที่กรอกเข้าไปและความถูกต้องของข้อมูล.....แต่อย่างว่าครับผมเองเวลามีประชุมไม่เคยได้ไปเลยไม่ได้มีส่วนร่วมของานเลยแต่พอมีปัญหาทีไรมาถามทุกทีให้เข้าไปช่วยทุกที...จะให้เราตรัสรู้เองหมดมันไม่ได้ครับAdminไม่ใช่พระเจ้า....Adminก็ไม่ใช่7-Elevenจะได้พร้อมบริการ24ชั่วโมงโดยไม่ได้รับค่าตอบแทนใดๆทำด้วยใจมาเกือบ10ครับตอนนี้เริ่มหมดแล้วครับแรงใจ...ค่าของAdminจะมีก็ต่อเมื่อมีปัญหาแค่นั้นหรือ..แล้วเราจะไปสั่งพณ.ท่านทั้งหลายให้กรอกตามที่เราบอกก็ยากนะครับ
ว่าที่ร้อยตรี นพดล เทียมมล
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลคลองขลุง อ.คลองขลุง จ.กำแพงเพชร
SERVER   LINUX  IBM centos
MySQL 5.1.30 
RAM 11 GB
client  spec Intel core i3
ขึ้นระบบ 15 มีนาคม 2551

ออฟไลน์ ittipol

• ขอตั้งใจและมั่นใจในสิ่งที่ทำ
  • Respect: +4
    • www.thungchanghospital.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 15:55:50 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ
ทุกท่านได้ทำหน้าที่ของตนเองเต็มที่แล้วครับ
การทำงานทีดีไม่ได้มีแค่เราเพียงคนเดียวครับ
Thungchang Hospital NAN
ward 30 bedno computer 50 client
Endien Firewall+Ip cop
mysql 5.0.51
P4 2.4G DDR 2 GB
HDD 80G 7200
HOsxP 3.52.10.5
HOSxP_PCU 3.52.10.5
ขึ้นระบบ 01-10-2548

ออฟไลน์ mr_pee

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 16:04:41 PM »
0
หันหน้าเข้าหากัน พูดคุยกันให้มากขึ้นกว่าเดิม...ไม่มีใครผิดใครถูก และใครดีที่สุดครับ
::Maelanoi Hospital::แม่ลาน้อยเมืองในฝันสวรรค์บนดอย
::Admin ว่าที่ ร.ต.พีรวัฒิ วัชโรธร
--เริ่มใช้ระบบ   1  สิงหาคม 2550
--Update Version ใหม่อยู่เสมอ
Master Server::HP ProLiant ML110 G5 Intel XENON 2.66 ECC RAM 5 GB. RAID1 SATA 146 GB. CenOS5.2+MySQL 5.1.29RC_64bit+innodb

Slave Server::ACER Aspire T630 Intel Pentium4-HT 3.0 Ghz. DDR2-533 2 GB. HDD SATA 160 GB. Windows2003 Server

ออฟไลน์ bannok

• Respect: +8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 16:11:12 PM »
0

ตั้ง  95 %  ไม่น้อยเลยนะครับ..ได้ performance เห็น ๆ
 ;D ;D

ผมก็อยากได้ 95% เหมือนกัน อิๆๆๆ
Somchai  Lenyee  Promkiri Hospital  tel 075396123 ต่อ 165
เมล์ arsan_2005@hotmail.com
server IBM SYSTEM x3650M5  ram 32 G.
server IBM SYSTEM x3500M3  ram 16 G.
 Hosxp 3.63.3.10

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 16:12:42 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ครับ... ;D..ความอดทนเป็นสิ่งที่ขมขื่น แต่ผลของมันหวานชื่นเสมอ ..... ;D ;D   สู้ๆครับ
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ redfireball

• คุณแม่ขอร้อง..ร้อง....
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 16:22:24 PM »
0
ขอร่วมแชร์นะครับ   :) :) :)
เรื่องความไม่สมบูรณ์ของ 18 แฟ้ม
-18 แฟ้ม เกิดจากหลายๆห้อง ช่วยกันคีย์ แอดมินมีหน้าที่ดูแลและกำกับ แฟ้มไหน ไม่สมบูรณ์ ต่องค่อย monitor และชี้แจง error นี้กับ user ห้องไหนแก้ไขไม่ได้ ก็ให้ระดับชำนาญการเข้าไปตกลงกันเอง
**ลำพัง ลูกจ้างชั่วคราว พูดอะไรมากไม่ได้ครับ ได้แต่แนะนำ
แฟ้มนี้ ห้องนี้ ไล่โครงสร้างในแต่ละแฟ้ม ส่งออก เข้าโปรแกรมตรวจสอบ สปสช.กลอง ดู error และแก้ไข error

- ที่ รพ ผม 30 เตียง ก็มี นวก.คอม คนเดียว ทำเกือบหมด all in one ในเรื่องเกี่ยวกับคอม hosxp,report,website,intranet,network,hardware, + ถ่ายรูป,ไวนิล ** จพ.โสตทัศนศึกษา ในตัว

ปล. ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดครับ "ความจริงจะคุ้มครองทุกคน" by เฮียฮ้อ
สู้ๆครับ ทุกที่มีปัญหาหมดแหล่ะครับ เล็ก-มาก ต่างกันไป
โรงพยาบาลสังคม
SANGKHOM HOSPITAL
30 เตียง อ.สังคม จ.หนองคาย
http://www.sangkhomhospital.com
ขึ้นระบบ 5 ธ.ค. 51

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:11:23 PM »
0
ขอบคุณอาจารย์เกื้อครับที่ให้กำลังใจ ถ้าเป็นแบบที่ อ.เกื้อพูดผมจะทำงานได้สบายมากกว่านี้ครับ อันนี้มีแต่จะเอา ๆ ..   :-*

ขอบคุณความคิดเห็นของคุณทัศครับ เรื่อง 18 แฟ้มผมไม่ได้รับมอบหมายครับ อีกอย่างไม่ได้ไปอบรม 18 แฟ้มด้วยครับ( คนที่รับผิดชอบและไปอบรมมา ฝากผมดูให้ด้วย ) กำลังตามหาที่มาของ 18 แฟ้มครับ  ???

ขอบคุณคุณ LDHP ด้วยครับที่ให้กำลังใจ ข้อที่ 3 ในความหมายของผมคือจะไปชื้แจงตามแนวคิดของคุณ LDHP เพื่อเป็นแนวให้ผู้ที่มารับหน้าที่คนต่อไปจะไม่โดยแบบผม ผมไม่แน่ใจว่าเป็นคนที่เท่าไรในรอบ 4 ปี( ผมอยู่นี่ 2 ปี )   :-\

ขอบคุณครับคุณ nan_it ข้อ 1 ตอบได้ครับแต่ไม่เคยมีมาถาม ถามก็ไปถามคนที่ไม่ได้ทำ ได้ข้อมูลที่ไม่ตรงไป  ข้อที่ 2 ถูกครับ ข้อที่ 3 ไม่รู้จะเขียนให้ใครอ่านเพราะเคยเขียนตอนมาทำปีแรกมันไม่ได้ช่วยผมเลย   >:(

ขอบคุณคุณ Dusit ครับ ก็เป็นทหารต้องได้รับตามชื่อ ไม่ได้มีอำนาจอะไรเลย ตามที่คุณ Dusit ว่ามานั่นล่ะครับ  >:(

ขอบคุณคุณ hs6_geo ครับ มันก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับ ระบบไม่ล่ม ผมก็แค่คนแบกของ (ก็วัน ๆ ไม่ได้ทำไรนี่)  :o

ขอบคุณคุณ ittipol เต็มที่ครับ บางวันนอนไม่หลับยังไปหามันเลย เรียกมันว่าเมียหลวงด้วยซ้ำ  ;D

ขอบคุณคุณ redfireball อยู่ใกล้ ๆ กันเองครับ  การดึง 18 แฟ้ม ว่าผมไม่เก่งเอาออกมาไม่ได้ เพราะทุกจุดเขากรอกทั้งนั้น  ถ้าเขาจ้างต่อ ว่าจะไล่ ตามนี้ล่ะครับ แต่คงไม่มีโอกาสแล้วมั้ง  ;D

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ^_^

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 20:25:00 PM »
0

คุณเคยสงสัยเหมือนผมไหม๊ว่าทำไมวงออเคสตร้าต้องมี ไอ้บ้าคนหนึ่งมีหน้าที่เปิดโน๊ตและถือไม้โบกไปโบกมา ทำไมต้องมี ไม่มีได้ไหม๊ เป็นสิ่งที่ค้างคาใจผมมานานพอสมควร จนวันหนึ่งมีเปิดไปเจอคลิปรายการดิ ไอดอล ซึ่งสัมภาษณ์คุณบัณฑิต อึ้งรังษี ว่าทำไมวงออเคสตร้าต้องมีวาทยกรด้วย ทั้งๆที่นักดนตรีแต่ละคนก็เก่งๆ ทั้งนั้น แต่ละคนก็มีโน๊ตเป็นของตนเอง..
คุณบัณฑิตตอบได้อย่างน่าฟังว่า เพราะสปีดของนักดนตรีแต่ละคนไม่เท่ากัน นักดนตรีแต่ละคนต่างคนต่างดูโน๊ตและจิตนาการบทเพลงและเล่นตามสปีดของตนเอง ถ้าเล่นคนเดียวคงไม่มีปัญหา แต่ถ้าเล่นรวมกันด้วยเพลงเดียวกัน ถ้าปล่อยให้เล่นกันเอง.."เละ"  ดังนั้นหน้าที่ของวาทยกรที่สำคัญคือการนำ และการศึกษาข้อมูลเพลงที่จะเล่นของโน๊ตและเครื่่องดนตรีทุกชิ้น ที่ต้องเข้าใจและเข้าถึง เพื่อให้ถ่ายทอดอารมณ์เพลงของทั้งวงให้ออกมาอย่างที่ต้องการ..
และวาทยกรแต่ละคน..คุมวงเดียวกัน โน๊ตเพลงเดียวกัน แต่ก็บรรเลงออกมาไม่เหมือนกัน

ถ้าคุณเคยดูการวิ่งแข่งขันแบบตัวต่อตัวอย่างวิ่ง 100 เมตร 200 เมตร หรือระยะไกลอย่าง 1500 เมตร ก็คงมีความรู้สึกของการชมอย่างหนึ่ง และคงแอบชื่นชมสุดยอดนักกีฬาที่สามารถวิ่งเข้าเส้นชัยได้เป็นคนแรกว่าเป็นสุดยอดคนจริงๆ กล้ามเนื้อเป็นมัดๆ และต้องผ่านการฝึกซ้อมมาอย่างหนัก..

แต่หากคุณได้ลองชมการวิ่ง 20 คน 30 สิบขา คุณแทบจะมองหาสุดยอดนักกีฬาแบบที่ว่าไม่มีเลย..
เป็นการวิ่งที่ต้องอาศัยทีมเวิร์กล้วนๆ ซึ่งต้องผ่านการฝึกซ้อมจังหวัดการวิ่ง เรียนรู้ ให้กำลังใจ ปลอบใจให้กันและกันของคนในทีม ที่ยังคงต้องกอดคอกัน วิ่งไปยังเส้นชัย..หากล้มก็ต้องพยุงกันลุกขึ้นมาใหม่

ผมเชื่อว่า..การวิ่งแบบนี้หกล้ม เจ็บตัวกันหลายครั้ง และเสียน้ำตากันหลายหน..

ถ้าคนที่วิ่งแต่ละคนเปรียบเสมือนหน่วยงาน..ในโรงพยาบาล
ผ้าที่มัดเท้า..เปรียบเสมือนสายแลนในระบบที่เชื่อมโยงข้อมูลเข้าหากัน..
ในฐานะ admin จะพาทีมวิ่งอย่างไรที่จะไปถึงเส้นชัย...

บางทีวิธีเดิมๆที่มันทำได้ยาก..อาจจะต้องลองหาหนทางใหม่ๆ

ที่ถามว่าเป็นความผิดของ"คุณ"ไหม๊ ผมว่าผิดนะ..
ผิดตรงที่คุณคิด..ว่าตัวเองผิดนี่แหละ

เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 20:31:28 PM »
0
ขอบคุณอาจารย์เกื้อครับที่ให้กำลังใจ ถ้าเป็นแบบที่ อ.เกื้อพูดผมจะทำงานได้สบายมากกว่านี้ครับ อันนี้มีแต่จะเอา ๆ ..   :-*

ขอบคุณความคิดเห็นของคุณทัศครับ เรื่อง 18 แฟ้มผมไม่ได้รับมอบหมายครับ อีกอย่างไม่ได้ไปอบรม 18 แฟ้มด้วยครับ( คนที่รับผิดชอบและไปอบรมมา ฝากผมดูให้ด้วย ) กำลังตามหาที่มาของ 18 แฟ้มครับ  ???

ขอบคุณคุณ LDHP ด้วยครับที่ให้กำลังใจ ข้อที่ 3 ในความหมายของผมคือจะไปชื้แจงตามแนวคิดของคุณ LDHP เพื่อเป็นแนวให้ผู้ที่มารับหน้าที่คนต่อไปจะไม่โดยแบบผม ผมไม่แน่ใจว่าเป็นคนที่เท่าไรในรอบ 4 ปี( ผมอยู่นี่ 2 ปี )   :-\

ขอบคุณครับคุณ nan_it ข้อ 1 ตอบได้ครับแต่ไม่เคยมีมาถาม ถามก็ไปถามคนที่ไม่ได้ทำ ได้ข้อมูลที่ไม่ตรงไป  ข้อที่ 2 ถูกครับ ข้อที่ 3 ไม่รู้จะเขียนให้ใครอ่านเพราะเคยเขียนตอนมาทำปีแรกมันไม่ได้ช่วยผมเลย   >:(

ขอบคุณคุณ Dusit ครับ ก็เป็นทหารต้องได้รับตามชื่อ ไม่ได้มีอำนาจอะไรเลย ตามที่คุณ Dusit ว่ามานั่นล่ะครับ  >:(

ขอบคุณคุณ hs6_geo ครับ มันก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับ ระบบไม่ล่ม ผมก็แค่คนแบกของ (ก็วัน ๆ ไม่ได้ทำไรนี่)  :o

ขอบคุณคุณ ittipol เต็มที่ครับ บางวันนอนไม่หลับยังไปหามันเลย เรียกมันว่าเมียหลวงด้วยซ้ำ  ;D

ขอบคุณคุณ redfireball อยู่ใกล้ ๆ กันเองครับ  การดึง 18 แฟ้ม ว่าผมไม่เก่งเอาออกมาไม่ได้ เพราะทุกจุดเขากรอกทั้งนั้น  ถ้าเขาจ้างต่อ ว่าจะไล่ ตามนี้ล่ะครับ แต่คงไม่มีโอกาสแล้วมั้ง  ;D

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ^_^

นี่แหละครับ ครอบครัวที่เราเรียกว่า HOSxP บ้านหลังใหญ่ของพวก Admin ผมเองก็เป็นอย่างนี้เหมือนกัน จะบอกว่าเป็นทหารก็บอกได้ไม่เต็มปาก เพราะผมเองก็เป็นทหารที่มีปืนแต่ไม่มีกระสุนครับ (อยากคิดลึกครับ) ผมเองก็ทำงานอย่างคุณเหมือนกันและเคยโดนมาก่อนอีกมั้งครับ ตอนที่มาทำครั้งแรกผมไม่เคยรู้จักเลย 12 แฟ้มมันคืออะไร ก็พยายามถามคนที่อยู่รพ.ข้างๆบ้าง แต่ก็ไม่ค่อยมี ก็ได้ความรู้จากเว็บนี้แหละครับถึงทำแล้วมันดีขึ้นมาได้ พักหลังไม่รู้ก็ถามจากในนี้ครับ แล้วรวมทีมคนที่สนใจในงาน IT จริงมาช่วยกัน ตั้งทีมสารสนเทศจากทีมเล็กๆ แต่แข็งแกร่ง เป็นทีมที่ใหญ่และมีคุณภาพมากขึ้น ช่วยกันจนปัจจุบัน ก็ได้เงินพอสมควร รู้ครับว่าช่วงแรกเหนื่อยมากแต่ผมก็ผ่านมาได้ นี่เป็นตัวอย่างจากผมที่จะสอนคุณว่า อย่าท้อใจเมื่อเจออุปสรรค...
และ ก็จากวันนั้นถึงวันนี้ 8 ปีแล้วครับ ที่ทำงานมา ผมพยายามมอบหมายงานทั้งหมดแล้ว สอนทุกสิ่งที่ผมทำได้แล้ว และผมก็กำลังจากออกจากรพ.เหมือนกัน ซึ่งมันเป็นกำลังดีๆที่ทีมยังมีด้วยกัน ถึงจะมีบางคนเห็นว่าเราตัดหน้าการทำงานเขา ไปสั่งเขาบ้าง ไปตามงานบ้าง เร่งงานบ้าง แต่ผมก็ยังมองโลกนี้อย่างสวยงามอยู่เสมอ และสุดท้ายคุณไม่ควรไปต่อล้อต่อเถียงเขาครับ Admin มีอีกอย่างที่ต้องทำ เหมือนผมที่ทำมาก้มหน้าโดนด่าและรับกำไป... ขอบคุณสำหรับสังคมดีๆที่นี่ ขอบคุณสำหรับคำถามที่ผมเองก็ได้ระบาย ถึงเป็นระยะสั้นที่รู้จักกับ HOSxP แต่ผมก็มีความสุขมากครับ ขอบคุณอาจารย์ชัยพร ที่ผมขอโปรแกรมหลายอย่างเลย ขอบคุณพี่ปรางค์ที่ชวนไปอยู๋ HOSxP รู้สึกว่าอบอุ่นมาก ของคุณพี่อุดมโชคที่ช่วยผมหลายๆอย่าง ขอบคุณพี่บอย ที่ส่ง My.cnf ให้แต่ของใหม่ผมยังไม่ได้เลยครับ ขอบคุณพี่ขวดมากครับ เรื่องรายงานหลายตัว ขอบคุณพี่ทัศน์กับวันเวลาที่เราเหนื่อยมาด้วยกัน ขอบคุณทุกคนที่ช่วยผมและผมจะไม่มีวันลืมพระคุณทุกท่านครับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 22:50:57 PM โดย pa_net »
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 21:11:14 PM »
0
ขอบคุณสำหรับสังคมดีๆที่นี่ ขอบคุณสำหรับคำถามที่ผมเองก็ได้ระบาย ถึงเป็นระยะสั้นที่รู้จักกับ HOSxP แต่ผมก็มีความสุขมากครับ ขอบคุณอาจารย์ชัยพร ที่ผมขอโปรแกรมหลายอย่างเลย ขอบคุณพี่ปรางค์ที่ชวนไปอยู๋ HOSxP รู้สึกว่าอบอุ่นมาก ของคุณพี่อุดมโชคที่ช่วยผมหลายๆอย่าง ขอบคุณพี่บอย ที่ส่ง My.cnf ให้แต่ของใหม่ผมยังไม่ได้เลยครับ ขอบคุณพี่ขวดมากครับ เรื่องรายงานหลายตัว ขอบคุณพี่ทัศน์กับวันเวลาที่เราเหนื่อยมาด้วยกัน ขอบคุณทุกคนที่ช่วยผมและผมจะไม่มีพระคุณทุกท่านครับ

::) เป้ ตกม้าตายตอนจบนะ ตัวแดงๆ ตั้งใจแบบนี้เหรอ  ;D ;D ;D
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ basarathai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 22:21:11 PM »
0
คุณเป็นเหมือนผมเลยครับของผมเองก็เช่นกันไม่ต่างกันเลยแถมนักกว่าด้วย  ;D
1:คนรพ.ติดกับโปรแกรมรพ.ตัวเก่าเลยทำให้มีข้อคิดที่แตกต่าง
2:คนรพ.ติดitคนเก่าเพราะเค้าเทพแต่ผมมันคนธรรมดา
3:ผมมาทำส่วนนี้แบบไม่มีใครเทนงานให้เลยมาลุยเลยซึ่งมันหนักมากๆๆงบาง
ตอนนี้อบรม21 อีก ผมต้องดูแลอีก อนามัย เรื่อง jhcis, Sv,pap ,hosxp,internet,network,data,server, หลายอย่างบางที่ออกหน่อยไปอนามัยผมเองยังต้องมาเป็นคนจ่ายยาเลยครับ แถมซักประวัฒิ เจาะเลือดตรวจน้ำตาล
ดูจิผมทำขนาดไหน

ออฟไลน์ s@u

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 22:45:49 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ค่ะ  เขาบอกว่า เวลาจะออกจากงาน ให้คิดถึงเวลาที่จะเข้าทำงานค่ะ....
เข้าใจในความรู้สึกทุกอย่าง IT ทุกที่ ทำงานคล้ายๆ กันค่ะ คือทำทุกอย่าง คิดอะไรไม่ออก ก็บอก IT
ขอให้พยายามต่อไป อย่าท้อแท้และสิ้นหวัง ไม่มีใครสมบูรณ์ 100% หรอกค่ะ  การทำงานที่ต้องติดต่อ
ประสานงานกับหน่วยงานหลายๆ หน่วย เป็นเรื่องธรรมที่จะทำให้เราปวดหัวอยู่เสมอ  แต่ให้คิดไว้ว่า
ประสบการณ์ที่ได้ จะทำให้เราเก่ง และแกร่ง... สู้ต่อไปค่ะ คิดในทางที่ดี แล้วสิ่งดีๆ จะเข้ามาหา  ลองอ่านหนังสือ The secret ดูค่ะ...เผื่อเจอแนวคิดดีๆ   สุดท้ายนี้ ยังไงก็จะเป็นกำลังใจให้นะคะ
Supranee  Luang-ie (SU)
รพ.ค่ายวิภาวดีรังสิต  จ.สุราษฎร์ธานี
MSN : supranee@hotmail.com  Tel : 077-295513 ต่อ 713
Sever  : Hp Proliant ML350G6 E5520  Ram 4 Gb
Hosxp : 3.55.1.19   MySql : 5.1.29
เริ่มใช้ Hosxp เมื่อ 29 ม.ค. 50

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 22:53:03 PM »
0

คุณเคยสงสัยเหมือนผมไหม๊ว่าทำไมวงออเคสตร้าต้องมี ไอ้บ้าคนหนึ่งมีหน้าที่เปิดโน๊ตและถือไม้โบกไปโบกมา ทำไมต้องมี ไม่มีได้ไหม๊ เป็นสิ่งที่ค้างคาใจผมมานานพอสมควร จนวันหนึ่งมีเปิดไปเจอคลิปรายการดิ ไอดอล ซึ่งสัมภาษณ์คุณบัณฑิต อึ้งรังษี ว่าทำไมวงออเคสตร้าต้องมีวาทยกรด้วย ทั้งๆที่นักดนตรีแต่ละคนก็เก่งๆ ทั้งนั้น แต่ละคนก็มีโน๊ตเป็นของตนเอง..
คุณบัณฑิตตอบได้อย่างน่าฟังว่า เพราะสปีดของนักดนตรีแต่ละคนไม่เท่ากัน นักดนตรีแต่ละคนต่างคนต่างดูโน๊ตและจิตนาการบทเพลงและเล่นตามสปีดของตนเอง ถ้าเล่นคนเดียวคงไม่มีปัญหา แต่ถ้าเล่นรวมกันด้วยเพลงเดียวกัน ถ้าปล่อยให้เล่นกันเอง.."เละ"  ดังนั้นหน้าที่ของวาทยกรที่สำคัญคือการนำ และการศึกษาข้อมูลเพลงที่จะเล่นของโน๊ตและเครื่่องดนตรีทุกชิ้น ที่ต้องเข้าใจและเข้าถึง เพื่อให้ถ่ายทอดอารมณ์เพลงของทั้งวงให้ออกมาอย่างที่ต้องการ..
และวาทยกรแต่ละคน..คุมวงเดียวกัน โน๊ตเพลงเดียวกัน แต่ก็บรรเลงออกมาไม่เหมือนกัน

ถ้าคุณเคยดูการวิ่งแข่งขันแบบตัวต่อตัวอย่างวิ่ง 100 เมตร 200 เมตร หรือระยะไกลอย่าง 1500 เมตร ก็คงมีความรู้สึกของการชมอย่างหนึ่ง และคงแอบชื่นชมสุดยอดนักกีฬาที่สามารถวิ่งเข้าเส้นชัยได้เป็นคนแรกว่าเป็นสุดยอดคนจริงๆ กล้ามเนื้อเป็นมัดๆ และต้องผ่านการฝึกซ้อมมาอย่างหนัก..

แต่หากคุณได้ลองชมการวิ่ง 20 คน 30 สิบขา คุณแทบจะมองหาสุดยอดนักกีฬาแบบที่ว่าไม่มีเลย..
เป็นการวิ่งที่ต้องอาศัยทีมเวิร์กล้วนๆ ซึ่งต้องผ่านการฝึกซ้อมจังหวัดการวิ่ง เรียนรู้ ให้กำลังใจ ปลอบใจให้กันและกันของคนในทีม ที่ยังคงต้องกอดคอกัน วิ่งไปยังเส้นชัย..หากล้มก็ต้องพยุงกันลุกขึ้นมาใหม่

ผมเชื่อว่า..การวิ่งแบบนี้หกล้ม เจ็บตัวกันหลายครั้ง และเสียน้ำตากันหลายหน..

ถ้าคนที่วิ่งแต่ละคนเปรียบเสมือนหน่วยงาน..ในโรงพยาบาล
ผ้าที่มัดเท้า..เปรียบเสมือนสายแลนในระบบที่เชื่อมโยงข้อมูลเข้าหากัน..
ในฐานะ admin จะพาทีมวิ่งอย่างไรที่จะไปถึงเส้นชัย...

บางทีวิธีเดิมๆที่มันทำได้ยาก..อาจจะต้องลองหาหนทางใหม่ๆ

ที่ถามว่าเป็นความผิดของ"คุณ"ไหม๊ ผมว่าผิดนะ..
ผิดตรงที่คุณคิด..ว่าตัวเองผิดนี่แหละ

ชัดเจนครับพี่โด้ แต่ก็เห็นใจ Admin หลายๆท่านครับ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ สู้ๆ ครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 22:54:54 PM »
0
ผมทำหน้าที่เป็น Admin รพ. แห่งหนึ่ง .... อีกทั้งที่เคยมี พี่ท่านหนึ่ง(รพ.พี่เขางานเป็นระบบดีมาก)ในสังคม HosXP มาดูให้ว่าต้องทำอย่างไรถึงจะได้ข้อมูลที่สมบุรณ์ พี่เขาบอกว่าต้องมีการประชุมทุกแผนกทุกหน่วย เพื่อตกลงกันว่าจะมีการตั้งค่ายังไง ตั้งแต่พี่เขามายังไม่มีการกระทำใด ๆ เกิดขึ้นเลย ..... ต่อมาในช่วงปีงบ 54 ทาง รพ. อยากได้ใช้ระบบต่าง ๆ ของ HosXP ที่อาจารย์ใส่เพิ่มเข้ามา ซึ่งทางผู้ใหญ่ก็ไปดูงานมาว่าอยากได้อย่าง นั้นอย่างนี้ โดยที่พื้นฐานของข้อมูล รพ. ยังไม่เป็นระเบียบ ผมได้เสอนไปเหมือนกับที่พี่ที่เคยมาบอกไว้ แต่ไร้ผล ....
อ่านดูแล้ว ก็พอจะทราบว่าเป็น รพ.ช. ในนนทบุรี
ใช่ไหม "มด"

อยู่ไม่ไหว ได้งานที่ดีกว่า สบายใจกว่า ก็ขอให้โชคดีนะ
ยังไงที่นี่ก็ยังคงมีกำลังใจเสมอ...สำหรับทุกคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 23:30:05 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:03:41 PM »
0
ขอบคุณสำหรับสังคมดีๆที่นี่ ขอบคุณสำหรับคำถามที่ผมเองก็ได้ระบาย ถึงเป็นระยะสั้นที่รู้จักกับ HOSxP แต่ผมก็มีความสุขมากครับ ขอบคุณอาจารย์ชัยพร ที่ผมขอโปรแกรมหลายอย่างเลย ขอบคุณพี่ปรางค์ที่ชวนไปอยู๋ HOSxP รู้สึกว่าอบอุ่นมาก ของคุณพี่อุดมโชคที่ช่วยผมหลายๆอย่าง ขอบคุณพี่บอย ที่ส่ง My.cnf ให้แต่ของใหม่ผมยังไม่ได้เลยครับ ขอบคุณพี่ขวดมากครับ เรื่องรายงานหลายตัว ขอบคุณพี่ทัศน์กับวันเวลาที่เราเหนื่อยมาด้วยกัน ขอบคุณทุกคนที่ช่วยผมและผมจะไม่มีพระคุณทุกท่านครับ

::) เป้ ตกม้าตายตอนจบนะ ตัวแดงๆ ตั้งใจแบบนี้เหรอ  ;D ;D ;D
ตกม้าจริงพี่ท่าน ว่าจะตบจบให้ซึ้ง ผมว่าผมคีย์นะ แต่รีบเปล่าไม่รู้ แบบว่าโดนคนเร่งน่ะพี่ ::) ::)
ขอบคุณพี่ทัศน์อีกรอบ  ;D ;D ผมยังคิดถึงวันที่ผมเข้ามาทำงานใหม่ๆเลยครับ โดนทั้งแรงกดดัน โดนทั้งคนอื่นหาว่าไม่เก่งเด็กเส้นใหญ่บ้าง คนเก่าเขาเก่งกว่าตั้งเยอะ จนเอาระบบ HOSxP มาลง ก็มีคนแดกดันว่ามันดีเหรอ เอาของที่โน่นที่นี่มาดีกว่านะ จนทำเป็นรูปร่างถึงทุกวันนี้ นึกถึงทีมงานที่นั่งทำระบบกันทุกคน ไม่ว่า จะเป็นน้องเกียง หลิว เอก และอีกหลายๆคนที่จำชื่อไม่ได้ นอนดึกมาก แล้วก็ช่วยงานกันอย่างหนัก ขอบคุณจริงครับ ทีมงานทุกท่าน ;D
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:27:02 PM »
0
ของผมก็ยังอยู่ที่ผมนะครับ ไม่ได้ให้ไปช่วยใคร ฮา......
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:35:49 PM »
0
มันไม่ได้สำคัญอะไรหรอกครับ นะตอนนี้ เพราะก่อนผมมาถามทุกท่าน หัวหน้าผมเขาได้เรียกไปคุยแล้ว ว่าไม่ได้จ้างต่อ แค่อยากทราบความคิดเห็น Admin แต่ล่ะท่านเท่านั้น ผมดันจนไม่รู้จะดันยังไงแล้วครับ ผมก็รู้สึกเสียใจนะครับ คิดว่าจะได้ทำอะไรดี ๆ ให้แก่สถานที่แห่งนี้ แต่ไม่สามารถครับ เพราะผมเด้งเรียบร้อบไปแล้ว

ปล.อยากพัฒนาให้ได้ดีเท่าเทียมกับทุกที่ที่ใช้ HosXP เพราะทุกท่านก็กัดฟันมา เช่นกัน ผมก็ไม่ได้ท้อหรือถอยครับ แต่ผมหมดโอกาสที่จะได้ทำแล้วครับ  ;D หางานอื่นทำต่อครับ ( จะเข้ามาดูดความรู้ทุกท่านเหมือนเดิมนะครับ )  :-* อย่าว่าผมแล้วกัน  ;D

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:41:00 PM »
0
เคยเรียนกับอาจารย์อุดมโชคครั้ง 1 ตามไม่ทันแกครับ ทั้งที่แกก็ไม่ได้ไปเร็วอะไรเลยครับ นับว่าผมไม่ได้เรื่องเหมือนกันนะนี่ อาจารย์ตั้งใจสอนมาก เรื่องรายงาน + UE  ;D

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:46:48 PM »
0
เขาให้เราออก แล้วเขาหาคนอื่นแทนเราได้แล้วเหรอ

ออฟไลน์ Man Of Romance

• ไหว...ว้าเหว่
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:37:16 AM »
0
[อ้างถึง]
1. ผมผิดมั้ยครับที่ผมไม่สามารถทำให้ข้อมูลที่ส่งออกมาจาก HosXP สมบูรณ์เหมือน รพ.อื่น ๆ
2. ผมจำเป็นต้องสอนงานใครก่อนออกมั้ยเพราะคนที่เหลือเขาเข้าทำงานก่อนผมทุกคน ไปอบรม HosXP ด้วยกันหมด
3. ผมสมควรจะมีข้อโต้เถียงกับเขามั้ยหากเขาไม่จ้างผมต่อเพราะปัญหาข้อมูลส่งออกไม่สมบูรณ์แทนที่จะเป็นระบบไม่ดี

=========ความเห็นส่วนบุคคล อาจไม่ถูกใจใครหลาย ๆ คน ก็ได้ =================
1. อาจไม่ผิด 100 % แต่คงปฏิเสธความรับผิดชอบ(ในส่วนที่เรารับผิดชอบ)ไม่ได้ครับ ในฐานะผู้ดูแลระบบ แต่ความรับผิดชอบ มิได้หมายถึง ต้องออกจากงานหรือเลิกจ้างต่อ เขาไม่มี KPI วัดหรือครับ ว่าเราทำอะไรบ้าง บรรลุเป้าหมายแค่ไหน ปัญหาและอุปสรรคอะไร มีอะไรเป็นโอกาสพัฒนาต่อ หรือเราจะแก้ปัญหาในอนาคตอย่างไร
2. จำเป็นครับ มันแสดงถึงจิตใจที่เป็นผู้ให้อย่างแท้จริง  (ถ้าเขาต้องการนะครับ) และรับผิดชอบหน้าที่อย่างเต็มที่ ตามภาษิตที่ว่า "ต้นไม้ยังให้ร่มเงา แม้กับผู้ที่กำลังตัดมัน"
3. ควร ชึ้แจงอย่างเป็นระบบน่าจะดีครับ ปัญหา,แนวทางการแก้ไข,ระยะเวลา ก็คิดว่าวันหนึ่ง เราอาจจะมีโอกาสกลับมาทำงานอีกครับ เงินเดือน อาจเริ่มที่ 15,000 บาท ก็เป็นได้
=========================================================
ผมเองก็เป็นแค่ Supervisor (หัวหน้าคนงาน) มิได้จบมาทางคอมพิวเตอร์ แต่ยังโชคดีที่ได้รับความเมตตาจาก โรงพยาบาล และคณะผู้บริหาร ให้ทำงานอยู่ครับ ก็เลยทำอย่างเต็มที่เท่าที่ทำได้ ...ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ
HOSxP Version 3.58.10.27g
Supervisor Of Nongbunmak Hospital 60 เตียง ขึ้นระบบ 27 เม.ย.53 โดย ทีม BMS
Master :Lenovo x3650 M5 Xeon E5-2620 2.4 GHz DDR4 RAM 32 GB CentOS Linux 6.7 64 Bit Mysql Percona 5.5.35-33
Slave:IBM x3500 M4 Xeon E5504 2.0 GHz DDR3 RAM 16 GB
IBM 146 GB x3 Hot-Swap 10 K SAS RAID

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:21:09 AM »
0
ตอบอาจารย์อุดมโชคครับ เขาไม่ได้หาใครมาเเทนครับ สงสัยอยากจะเอาผมออกเฉย ๆ  ;D

ตอบคุณ Man Of Romance ครับไม่ได้ผิด 100% แต่ที่ผมได้รับคือ 100% ผมเป็นคนผิด ( จากคำพูดคนที่เรียกไปคุย )  ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาจะต้องการที่จะให้สอนมั้ย ข้อโต้แย้งที่ว่าคือ ชี้แจงปัญหาต่าง ๆ นั่นล่ะครับ เพราะผมไม่ได้พูดอะไรตอนเขาเรียกไปคุย  :D เลยลองมาคิดดู เขาจะอยากรู้มั้ย จะโดนด่ามั้ย(ฉันรู้แล้ว ประมาณนั้น)

ออฟไลน์ subinroied

• Newbie
  • *
    • www.thawathos.net
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:36:15 AM »
0
มาอยู่ต่างจังหวัดกับผมไหม ร้อยเอ็ด หัวอกเดียวแต่ยังดีมีหมออยู่ข้างเรา กำลังหาคนฃ่วยอยู่พอดี
Master HP Proliant ML 350 G5 Centos
Slave HP Prolint ML150 windows 7
version:ใหม่เสมอเมื่อเธอเปลี่ยนไป
e-mail:admin@thawathos.net
          subinroied@yahoo.com
          triton3070@gmail.com

ออฟไลน์ jam10

• Respect: +1
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:37:17 AM »
0
เป็นกำลังใจให้น่ะครับ K.Nuttawat  ขอให้ผ่านช่วงที่ไม่ดีไปให้ได้น่ะครับ รพ.ผมใหม่ๆก็เป็นเหมือนกันครับ ส่งข้อมูลไม่ครบ เพราะไม่ได้ดูมาตั้งแต่ต้นครับ ระบบก็เพิ่งเริ่มใช้ แต่ก็ได้ทางหัวหน้าครับช่วยเหลือให้ความร่วมมือ และในบอร์ดนี้ครับเป็นแรงผลักดันด้วยเวลามีปัญหาเกี่ยวกับรายงาน หรือข้อมูล ก็จะขอให้ทางอาจาร์ยหรือทางพี่ๆน้องๆช่วยประจำครับ จนตอนนี้ส่งออกได้ไม่ค่อยมีปัญหาเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ
สู้ๆน่ะครับ K.Nuttawat   :D     (หัวอก admin เดียวกัน )
Mr.Waramate.N
โรงพยาบาล จังหวัดลพบุรี
Server: HP  Ram 128GB.
CentOS 6.5 ,MySQL 5.5.42

ขอขอบคุณอาจาร์ยทุกท่านที่ให้คำแนะนำความรู้ต่างๆและให้ความช่วยเหลือครับ

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:51:21 AM »
0
ขออนุญาติออกความเห็นเล็ก ๆ และให้กำลังใจคนทำงานครับ

ให้ดาบเราในฐานนะทหาร หรือหัวหน้าทัพ คนให้ดาบต้ิองทำให้ชัดเจนครับ
ได้รับแต่หน้าที่ แต่ไม่มีอำนาจ ก็ทำอยู่คนเดียวเพราะจัดการอะไรกับใครไม่ได้ตามที่กำหนด
ได้แต่ขอให้เขาช่วย ซึ่งมันควรจะเป็น คุณต้องช่วย หรือคุณต้องทำตามที่ทีมกำหนด
Admin น่าจะจัดอยู่ในกลุ่มผู้ปฏิบัติ การจะสั่งการคนในระดับหัวหน้าหรือข้ามหน่วยงาน
คงไม่สะดวกนัก การดึงคนจากหลายหน่วยงานที่เกี่ยวข้องมารวมกันเป็นทีมน่าจะแก้ไขได้บ้าง

น่าจะเป็นที่ระบบการจัดการแต่ละที่ล่ะครับ

ใช่ครับท่าน
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 13:56:15 PM »
0
ขอบคุณทุกกำลังใจครับ  ;D :-*

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:14:20 PM »
0
อย่าเสียใจไม่ไปเลยผมนะ 18 แฟ้ม หมอ ดึง กลับมาให้ผมทำคนเดียว แถมคนเก่าทำไม่แก้อะไรเลย ส่ง 100% ผิดซะ 98% ไม่แก้ เหนื่อยใจ ไม่มีใครช่วย ซ่อมคอม ทั่งวัน ไม่มีเวลาดู ฐานข้อมูล คนที่น่าจะ รับผิดชอบก็ไม่ได้ช่วยอะไร เหมือน ยืนในห้องมืด แถม ไม่เคยดีในสายตา ผู้บริหาร หัวหน้า แต่ทำเพราะใจรัก ครับ จะอยู่ให้กระอักเลือดตายไปเลย  ;D ;D
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ Meepooh

• Newbie
  • *
    • www.puahospital.go.th
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:36:03 PM »
0
บางคนเคยเห็นหน้า บางคนเคยรู้จักทักทาย บางคนก็ไม่เคยเห็น และไม่เคยรู้จัก แต่รู้สึกรักครอบครัวนี้จัง สู้สู้ค่ะ เป็นกำลังใจให้ Admin ทุกๆท่านนะคะ :) :) :)
สุดธิดา  เชียงหนุ้น
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชปัว อ.ปัว จ.น่าน
ขึ้นระบบ 7 พฤศจิการยน 2548
-----------------*_*--------------------
E-mail 1 : konnan0423@hotmail.com
E-mail 2 : meepooh_nuiit6@hotmail.com
Website : www.puahospital.go.th

ออฟไลน์ kitisak

• จะไม่ยอมแพ้..ต้องไปให้ถึง
    • รพ.เอราวัณ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:53:49 PM »
0
สู้ๆครับ เจอมาคล้ายๆกันครับ แต่ต้องสู้ต่อๆไปครับ ผมเชื่อ สักวันต้องเป็นของเราครับ สู้ๆๆครับ
โรงพยาบาลเอราวัณ จ.เลย (ขนาด 30 เตียง)
MASTER:server "Acer" รุ่น G540
       Intel XEON Quad Core E5405(2.0GHz,L2 cache 12MB)
       OS CentOS 5.2  
RAM   ECC Fully BUFFER=4GB
HDD  SAS 146GB 15,000RPM = 3ลูก
GIgabit Ethernet = 2 port
SLAVE: server "ACER" รุ่น "altos G330 MK2"
            Ram 2GB
HOSxP version = 3.55.8.21
http://cloud1.hosxp.net/$

ขึ้นระบบ วันที่ 8 มกราคม 2552 
ขอขอบคุณ  อ.DECHA ,อ.อาร์ม  และทุกท่านในที่นี้ด้วยครับ

kitisak pingkasarn  Admin รพ.เอราวัณ จ.เลย

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:59:33 PM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ armds

• armds
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 15:21:28 PM »
0
เอาใจช่วยครับ สู้ๆ ครับ สู้ไม่ไหว  ก็กลับไปตั้งหลักใหม่ครับ... :) :)

ปล. วันนี้ไม่ใช่....สักวันจะเป็นวันของเรา
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 15:27:57 PM »
0
เอาใจช่วยครับ สู้ๆ ครับ สู้ไม่ไหว  ก็กลับไปตั้งหลักใหม่ครับ... :) :)

ปล. วันนี้ไม่ใช่....สักวันจะเป็นวันของเรา

ต้องสู้จึงจะชนะ...คนไทยหัวใจเต็มร้อย...ไม่พอก็ใช้ M-150 เพิ่มครับ.. ;D

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 18:34:33 PM »
0
ขอบคุณทุกความเห็นและกำลังใจครับ ;D  เดินทางต่อไป >:( ชีวิตต้องสู้

ออฟไลน์ มะโหน่ง

• สสอ.พรานกระต่าย กำแพงเพชร
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 21:28:50 PM »
0
หันหน้าเข้าหากัน พูดคุยกันให้มากขึ้นกว่าเดิม...ไม่มีใครผิดใครถูก และใครดีที่สุดครับ

เนกาสี ลภเต สุขํ ผู้กินคนเดียวไม่ได้ความสุข

เข้ากะเรื่อง เขา ไหม นี่ ... คลายเครียดนะครับ  ;D  ;D  ;D

ดวงใจที่เข้มแข็ง จะ ส่งแรง แก่กายา ให้ฝันฝ่า ดาหน้า แก้ปัญหาไป

สสอ.พรานกระต่าย กำแพงเพชร
้http://www.phrankratai.com
D้W = http://1.179.153.246:99

ออฟไลน์ ismailsa

• www.tydhospital.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:53:48 AM »
0
การลาออกจากงาน ไม่ใช้วิธีแก้ปัญหาที่ดีครับ (สำหรับคนที่ไม่มีงานอื่น ๆนะครับ)
ท้อได้ครับ แต่อย่าถอย ...เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ  ;D ;D :-\
นายอิสะมะแอ สะ นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลทุ่งยางแดง จ.ปัตตานี
Server MASTER HP ML150G5  Intel Quadcore Xeonl  Ram 5G   HD 160 G SATA2  Centos 4.7serverCD-64 Bit   mysql  Percona ExtraDB 5.1.47-64 Bit hosxp  3.53.9.21
Replicate Server AMD X2 Duacore Ram 2 G
Datacenter Site www.tydhospital.org:9999
Website www.tydhospital.org
E-mail : air_comsci@hotmail.com
Tel : 089-8703569
รับผิดชอบ 1 รพ. 2 รพ.สต 2 สอ. 1 สสอ.

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 20:10:02 PM »
0
 ;D ไม่ได้ลาออกนะครับ ไม่ต่อสัญญาจ้าง :D

ออฟไลน์ basarathai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 20:41:31 PM »
0
ท่านไม่ต้องห่วงครับเพราะคุณก็เป็นเหมือนผมไม่ต่างกันเท่าไรเลยผมอาจมากกว่าด้วยซ้ำเพราคุณมีหนางานที่รพ.อย่างเดียวแต่ผมต้องดูอนามัยด้วย เป็นกำลังใจให้ครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 23:30:13 PM »
0
เคยเรียนกับอาจารย์อุดมโชคครั้ง 1 ตามไม่ทันแกครับ ทั้งที่แกก็ไม่ได้ไปเร็วอะไรเลยครับ นับว่าผมไม่ได้เรื่องเหมือนกันนะนี่ อาจารย์ตั้งใจสอนมาก เรื่องรายงาน + UE  ;D
เอ...ถ้าเคยเรียนรายงานกับ UE ก็แสดงว่าที่ผมสันนิษฐานไว้ทีแรก ก็ผิดสิครับเนี่ย

อ่านดูแล้ว ก็พอจะทราบว่าเป็น รพ.ช. ในนนทบุรี

แต่จากตรงนี้มันเข้าเค้ามาก ๆ เลย
ผมทำหน้าที่เป็น Admin รพ. แห่งหนึ่ง .... อีกทั้งที่เคยมี พี่ท่านหนึ่ง(รพ.พี่เขางานเป็นระบบดีมาก)ในสังคม HosXP มาดูให้ว่าต้องทำอย่างไรถึงจะได้ข้อมูลที่สมบุรณ์ พี่เขาบอกว่าต้องมีการประชุมทุกแผนกทุกหน่วย เพื่อตกลงกันว่าจะมีการตั้งค่ายังไง ตั้งแต่พี่เขามายังไม่มีการกระทำใด ๆ เกิดขึ้นเลย ..... ต่อมาในช่วงปีงบ 54 ทาง รพ. อยากได้ใช้ระบบต่าง ๆ ของ HosXP ที่อาจารย์ใส่เพิ่มเข้ามา ซึ่งทางผู้ใหญ่ก็ไปดูงานมาว่าอยากได้อย่าง นั้นอย่างนี้ โดยที่พื้นฐานของข้อมูล รพ. ยังไม่เป็นระเบียบ ผมได้เสอนไปเหมือนกับที่พี่ที่เคยมาบอกไว้ แต่ไร้ผล ....
ถ้างั้นก็คงเป็นทางอิสานแล้วล่ะ...

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:10:55 AM »
0
 @ อาจารย์อุดมโชค ;D วิเคราะห์ไปก็เท่านั้นครับ

หมอให้ยา คนไข้ไม่ทาน มันก็ไม่หาย  :o

ไปหาหมออีกคน ให้ยาตัวเดียวกัน ก็ไม่ทานอีก  :-\

จ้างหมอมาก็แล้ว ได้ยาตัวเดิม ก็ไม่ทานอีก  วนเวียนอยู่อย่างนี้ไปเรื่อย ๆ  >:(

จะหายจากโรคที่เป็นได้ยังไง หากยังเก่งกว่าหมอ  ;D

" เอ...ถ้าเคยเรียนรายงานกับ UE ก็แสดงว่าที่ผมสันนิษฐานไว้ทีแรก ก็ผิดสิครับเนี่ย "

ไม่คอยได้ตั้งใจเรียนเท่าไรหรอกครับ เพราะโดนบังคับไป ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย แต่ก็เก็บมาได้บ้าง นิด ๆ หน่อย เสียดายถ้าเป็นตอนนี้ก็น่าจะเก็บมาได้เยอะพอดู  ;D

ออฟไลน์ u10908

• http://nonghonghospital.com/
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 18:04:50 PM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่กำลังเหนื่อยและท้อ นะคะ

[ปล.ไม่มีอะไรสำเร็จรูปเหมือนบะหมี่ และไม่ใช่แป๊ปซี่ จะได้ดีที่สุด]  ;D ;D ;D

สู้ ...ว้ย :D
ขึ้นระบบ มีนาคม 2552 โดยทีม BMS
-----------------------------------------------------
สมิตรา  สงวนเชื้อ
ตำแหน่ง จพ.สถิติ

ออฟไลน์ 7Up

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:28:02 AM »
0
ทำใจไปวันๆ ครับ ^^
รพช.จังหาร  ๓๐ เตียง จังหวัดร้อยเอ็ด
Master Serv : IBM x3500   RAM 20G  OS:RH6 MysqL : 5.5.32
Slave   Serv : IBM x3200   RAM 8G    OS:RH6 MysqL : 5.5.32
Slave   II     : PC  i5 OC 2.8Ghz Windows 8 RAM 16G  SSD 240G Mysql 5.5.x

ออฟไลน์ JUME

• **
  • ไม่มีคำว่าสาย สำหรับการเรียนรู้
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:46:20 AM »
0
โดนเหมือนกัน เค้าบอกว่าข้อมูล 18 แฟ้มไม่สมบูรณ์ ข้อบกพร่องอยู่ที่แอดมิน T_T
รพช.กระสัง จ.บุรีรัมย์
ขนาด 60 เตียง
Server IBM Xeon QC2.0GHz
16 GB PC3 DDR3 , 146 GB SAS HOT SWAP