ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ LIS กำลังจะทำระบบ lab เชื่อมกับ hosxp  (อ่าน 10061 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
ระบบ LIS กำลังจะทำระบบ lab เชื่อมกับ hosxp
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 14:13:01 PM »
0
ที่รพ.กำลังจะลง ระบบ LIS   lab เชื่อมกับ hosxp
ทางรพ.ต้องเตรียมอะไรบ้างครับ เกี่ยวกับ  hosxp แล้วจะเชื่อมต่อแบบไหน จะทำให้ระบบของเรา ช้าหรือเปล่าครับ รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ  :D ;)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
Re: ระบบ LIS กำลังจะทำระบบ lab เชื่อมกับ hosxp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 14:24:28 PM »
0
ที่รพ.กำลังจะลง ระบบ LIS   lab เชื่อมกับ hosxp
ทางรพ.ต้องเตรียมอะไรบ้างครับ เกี่ยวกับ  hosxp แล้วจะเชื่อมต่อแบบไหน จะทำให้ระบบของเรา ช้าหรือเปล่าครับ รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ  :D ;)
ดูว่าข้อมูล lab ใน server slave หลังจากใช้ LIS แล้วมีมั้ยครับ ถ้าไม่มีถามบริษัทว่าจะทำไงดี
หรือเราต้องยอม initial import เองทุกวัน  ;D ;D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ s@u

• Sr. Member
  • Respect: 0
Re: ระบบ LIS กำลังจะทำระบบ lab เชื่อมกับ hosxp
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 14:27:09 PM »
0
บริษัทมาเชื่อมให้หรอคะ....ถ้าบริษัทมาเชื่อมให้ก็ไม่ต้องเตรียมอะไรเลยค่ะ   ;D ;D ;D  ส่วนระบบจะช้าหรือป่าว  ก็ไม่ช้าค่ะ เวลาเขามาเชื่อมก็ไปแอบดู (ย้ำค่ะ แอบดู)  ว่าเขาเชื่อมอย่างไร  ก็จะมีรหัส Ecode ที่จะใส่เข้าไปในระบบ hosxp เพื่อให้เชื่อมเข้ากับ LIS
......ในส่วนของ LIS  ก็จะมีเพิ่มข้อมูลรายการ LAB  และก็เพิ่มในส่วนของเครื่อง interface เพื่อจะได้ link กัน  
มีความรู้งูๆ ปลาๆ เหมือนกันค่ะ  พอดีว่าทาง LIS เขาสอนทางโทรศัพท์  ก็เลยแอบจดไว้เป็นความรู้ค่ะ  ไว้ใช้ในกรณีเร่งด่วน....
Supranee  Luang-ie (SU)
รพ.ค่ายวิภาวดีรังสิต  จ.สุราษฎร์ธานี
MSN : supranee@hotmail.com  Tel : 077-295513 ต่อ 713
Sever  : Hp Proliant ML350G6 E5520  Ram 4 Gb
Hosxp : 3.55.1.19   MySql : 5.1.29
เริ่มใช้ Hosxp เมื่อ 29 ม.ค. 50

• kookkaija
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 14:54:08 PM »
0
ที่รพ.กำลังจะลง ระบบ LIS   lab เชื่อมกับ hosxp
ดูว่าข้อมูล lab ใน server slave หลังจากใช้ LIS แล้วมีมั้ยครับ ถ้าไม่มีถามบริษัทว่าจะทำไงดี
หรือเราต้องยอม initial import เองทุกวัน  ;D ;D
แสดงว่า server slave ของเรา หลังจากใช้  LIS ไม่เก็บข้อมูลหรือครับท่าน golf_win

บริษัทมาเชื่อมให้หรอคะ....ถ้าบริษัทมาเชื่อมให้ก็ไม่ต้องเตรียมอะไรเลยค่ะ   ;D ;D ;D  ส่วนระบบจะช้าหรือป่าว  ก็ไม่ช้าค่ะ เวลาเขามาเชื่อมก็ไปแอบดู (ย้ำค่ะ แอบดู)  ว่าเขาเชื่อมอย่างไร  ก็จะมีรหัส Ecode ที่จะใส่เข้าไปในระบบ hosxp เพื่อให้เชื่อมเข้ากับ LIS
......ในส่วนของ LIS  ก็จะมีเพิ่มข้อมูลรายการ LAB  และก็เพิ่มในส่วนของเครื่อง interface เพื่อจะได้ link กัน  
มีความรู้งูๆ ปลาๆ เหมือนกันค่ะ  พอดีว่าทาง LIS เขาสอนทางโทรศัพท์  ก็เลยแอบจดไว้เป็นความรู้ค่ะ  ไว้ใช้ในกรณีเร่งด่วน....

มีบริษัทเชื่อมให้ครับ แต่ ในห้องlab เครื่อง มี 2 เจ้า เจ้าละ 1 server รวมเป็น 2 sever จะมีปัญหาในการเชื่อมหรือเปล่าครับ ท่าน s@u

ขอบคุณมากครับ
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 15:03:26 PM »
0
การเชื่อมต่อ LIS ก็คือ การทำงานร่วมกันของ 2 โปรแกรม คือ HIS(ก็คือ HOSxP) เชื่อมต่อกับ LIS(โปรแกรมการตรวจวิเคราะห์ของห้อง LAB) โดยมีโปรแกรมอีกตัวเป็นตัวประสานเชื่อมต่อ(Interface) ระหว่าง 2 โปรแกรม ลักษณะการทำงานก็คือ เมื่อมีการสั่ง Lab ทาง HIS(HOSxP) เจ้าหน้าที่ Lab ก็จะเข้าไปทำงานในโปรแกรม LIS โดยดึงข้อมูลการสั่ง Lab จาก HIS(HOSxP) มาใช้งานเลย เมื่อตรวจเสร็จมีการรายงานผลใน LIS แล้วก็จะส่งผลการตรวจนี้กลับไปยัง HIS(HOSxP) อีกที
1.ในส่วนการเตรียมการของ HIS(HOSxP) ก็คงไม่ต้องเตรียมการอะไรมาก หากมีใบ Request lab ครบแล้ว ถ้าไม่มีก็ต้องเตรียมการให้แล้วเสร็จ เพราะจำเป็นต้องใช้ข้อมูลของ lab  2-3 ตาราง ในการเชื่อมต่อ
2.ในการส่งข้อมูลผลการตรวจ LAB จาก LIS กลับไปยัง HIS(HOSxP) หาก รพ.มีการทำ slave server ด้วย ต้องแจ้งกับบริษัทที่ทำด้วยว่าให้มีการส่งข้อมูลกลับเข้าไปใน salve sever ด้วย เพราะบางบริษัทไม่มี option นี้ หรืออาจจะยังทำไม่ได้ ทำให้มีข้อมูลผล lab ใน server หลักแค่ตัวเดียว จึงจำเป็นต้อง intail import เข้า salve server เองเป็นระยะๆ ตามที่ อ.กอล์ฟ แนะนำ
ไม่รู้ว่าอธิบายได้ถูกต้องหรือเปล่า มีความรู้แค่ปลาๆ งูๆ เหมือนกัน ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 15:23:34 PM »
0
ทาง BMS มี โปรแกรม เชื่อมเช่นกันครับ ติดต่อได้ครับ หรือให้ทาง LIS ติดต่อ BMS ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ s@u

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 19:13:29 PM »
0
การเชื่อมต่อ LIS ก็คือ การทำงานร่วมกันของ 2 โปรแกรม คือ HIS(ก็คือ HOSxP) เชื่อมต่อกับ LIS(โปรแกรมการตรวจวิเคราะห์ของห้อง LAB) โดยมีโปรแกรมอีกตัวเป็นตัวประสานเชื่อมต่อ(Interface) ระหว่าง 2 โปรแกรม ลักษณะการทำงานก็คือ เมื่อมีการสั่ง Lab ทาง HIS(HOSxP) เจ้าหน้าที่ Lab ก็จะเข้าไปทำงานในโปรแกรม LIS โดยดึงข้อมูลการสั่ง Lab จาก HIS(HOSxP) มาใช้งานเลย เมื่อตรวจเสร็จมีการรายงานผลใน LIS แล้วก็จะส่งผลการตรวจนี้กลับไปยัง HIS(HOSxP) อีกที
1.ในส่วนการเตรียมการของ HIS(HOSxP) ก็คงไม่ต้องเตรียมการอะไรมาก หากมีใบ Request lab ครบแล้ว ถ้าไม่มีก็ต้องเตรียมการให้แล้วเสร็จ เพราะจำเป็นต้องใช้ข้อมูลของ lab  2-3 ตาราง ในการเชื่อมต่อ
2.ในการส่งข้อมูลผลการตรวจ LAB จาก LIS กลับไปยัง HIS(HOSxP) หาก รพ.มีการทำ slave server ด้วย ต้องแจ้งกับบริษัทที่ทำด้วยว่าให้มีการส่งข้อมูลกลับเข้าไปใน salve sever ด้วย เพราะบางบริษัทไม่มี option นี้ หรืออาจจะยังทำไม่ได้ ทำให้มีข้อมูลผล lab ใน server หลักแค่ตัวเดียว จึงจำเป็นต้อง intail import เข้า salve server เองเป็นระยะๆ ตามที่ อ.กอล์ฟ แนะนำ
ไม่รู้ว่าอธิบายได้ถูกต้องหรือเปล่า มีความรู้แค่ปลาๆ งูๆ เหมือนกัน ;D
ชัดเจน.... ;D
Supranee  Luang-ie (SU)
รพ.ค่ายวิภาวดีรังสิต  จ.สุราษฎร์ธานี
MSN : supranee@hotmail.com  Tel : 077-295513 ต่อ 713
Sever  : Hp Proliant ML350G6 E5520  Ram 4 Gb
Hosxp : 3.55.1.19   MySql : 5.1.29
เริ่มใช้ Hosxp เมื่อ 29 ม.ค. 50

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 00:09:46 AM »
0
ตกลงว่า  ปลาหัวงู  หรือ งูหัวปลา...เพราะที่ทราบและเห็นจริง ๆ คือ  โฆษณาว่าทำได้..แต่จริง  ๆ ตอนนี้ยังเขียนได้ที่ master แต่ยังไม่สามารถสำเนา sql ให้เขียนไป slave server ที่มีหลาย ๆ ตัวของระบบHIS ได้น่ะซิ...กรรม ??? ??? ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 01:09:52 AM »
0
setup replication  at my.cnf    ทำระบบ replication master to slave  โดย config ที่ my.cnf  หมดปัญหาครับ   

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 07:51:20 AM »
0
ตกลงว่า  ปลาหัวงู  หรือ งูหัวปลา...เพราะที่ทราบและเห็นจริง ๆ คือ  โฆษณาว่าทำได้..แต่จริง  ๆ ตอนนี้ยังเขียนได้ที่ master แต่ยังไม่สามารถสำเนา sql ให้เขียนไป slave server ที่มีหลาย ๆ ตัวของระบบHIS ได้น่ะซิ...กรรม ??? ??? ???
ของผมทำได้แล้วเด้อ(บริษัทเขาทำให้ผมไม่ได้ทำเองนะ)อ.พี่เกื้อ ;D ;D ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:34:16 AM »
0
พี่ เกื้อทำระบบ XtraBackup สิครับ ตั้งเวลาที่ทุก 24:00น ให้ไปที่ Master TO slave server

หรือ ให้ LIS ทำให้
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

• kookkaija
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:17:00 AM »
0
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวบริษัทเข้ามา จะได้คุยรายละเอียดกัน แต่ในรพ.ดันมี ใช้ 2 บริษัท จะคุยกันรู้เรื่องกันมั๊ยเนี่ย  ;D ;D

ออฟไลน์ smrmpo

• https://pkchos.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:25:30 AM »
0
setup replication  at my.cnf    ทำระบบ replication master to slave  โดย config ที่ my.cnf  หมดปัญหาครับ  

Config อย่างไรครับ รบกวน บอกวิธีหน่อยครับ อยากทำได้ เพราะตอนนี้ เปิดเครื่อง ลูกให้ เป็น ตัว replication ทิ้งไว้ 1 ตัว เสีย ดายเครื่องครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์
90 เตียง ขึ้นระบบ 23 พฤศจิกายน 2552(บริษัท BMS ขึ้นให้)
HOSxP : 3.59.6.30
Email : smrmpo@hotmail.com
========================================================================
Master : IBM x3500 M3 CPU E5620 @ 2.40 GHz RAM : 48

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:36:02 AM »
0
ลองหาดูครับ ผม post ไว้ที่นี่แล้ว  เป็นคู่มือเลย

เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:46:02 AM »
0
ครับ....ผมยังอ่อนวิทยายุทธ...ต้องรอพื้นที่รอบตัว ทำสำเร็จแล้วค่อยทำตามครับ...เป็นผู้น้อยต้องตามผู้ใหญ่.. ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:10:30 AM »
0
ตามนี้ครับ  สงสัยตอนไหนก็ post มาครับ ผมยินดีแชร์ประสบการณ์  ครับ  จากความรู้เล็กๆน้อยๆ 

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=9679.0

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 23:05:27 PM »
0
ครับ....ผมยังอ่อนวิทยายุทธ...ต้องรอพื้นที่รอบตัว ทำสำเร็จแล้วค่อยทำตามครับ...เป็นผู้น้อยต้องตามผู้ใหญ่.. ;D

ผมว่าแล้วแต่ถนัด
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ PingPong

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 02:45:41 AM »
0
ที่ รพ.ผม  มีเจ้าหน้าที่ของบริษัทที่ซื้อน้ำยามาทำให้ครับ ถ้าจำไม่ผิดมาจาก QCL ครับ ผมว่าก็ดีนะครับ งง ดี

เห็นว่าจะมาทำเป็น บาร์โค้ดให้ (ไม่รู้นะว่าราคาที่เขาคิดค่าน้ำยาเท่าไหร่ อ่ะครับ  ???  ??? )
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <