ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอความช่วยเหลือ/คำแนะนำค่ะ  (อ่าน 3555 ครั้ง)

ออฟไลน์ friend5

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
อยากขอความช่วยเหลือ/คำแนะนำค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 05:50:18 AM »
0
จากโรงพยาบาลนครนายก ค่ะ

ทางโรงพยาบาล อยากให้คณะกรรมการ IT วางแนวทางการใช้ internet และ การใช้ social media ในโรงพยาบาล  เพราะที่ผ่านมา เกิดปัญหา การใช้ social media (FB) จนมีผลกระทบกับงาน

อยากขอคำแนะนำ แพื่อน พี่ น้องๆ ชาวHOSxP ว่าในโรงพยาบาล มีการวางแนวทางอย่างไรบ้าง( เช่น ให้เล่น netไได้เป็นเวลา หรือ เครื่องที่ทำ hosxp ออกnet ไม่ได้(เป็นไปได้หรือไม่)) มาเป็นตุ๊กตาก่อนค่ะ

ลายเซ็น:
Server: HP ProLiant ML350 G5 Dual-Core Xeon 2.0G. RAM 16 G. SCSI 73 G.x3 Raid5 
OS: CentOS 5.1_x64 Linux Server  MySQL 5.0.77_x64  HOSXP : 3.54.8.16
E-mail:jew_lew5@yahool.com
Nakhonnayok Hospital Tel.037-311151 # 118 (

ออฟไลน์ skypec

• Hero Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
Re: อยากขอความช่วยเหลือ/คำแนะนำค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 08:43:23 AM »
0
ที่ผมยังไม่ได้ทำอะไร ส่วนเครื่องที่ใช้ hosxp แล้วไม่อยากให้ออกเน็ต ก็กำหนดแค่

ip address กับ subnet mask

ที่เหลือไม่ต้องกำหนด
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: อยากขอความช่วยเหลือ/คำแนะนำค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 14:24:15 PM »
0
ผมกำหนด  Manual policy  + Firewall ครับ...กำหนดช่วงเวลาที่เข้าใช้งานใน web ต่าง ๆ ตามเหมาะสม ส่วนวันหยุดราชการและนักขัตฤกษ์ ค่อนข้าง Freeday ครับ...วันธรรมดา ตั้งแต่ 8.00-14.00 น.จะไม่สามารถใช้ VIDEO ONLINE กะ Social Network บางประเภทได้ แต่อื่น ๆ ก็เข้าใช้ได้ตลอด และก็บล๊อคทั่ว ๆ ไปเกี่ยวกับลามกอนาจาร..เพราะไม่ปิดกัื้นการใช้ Net ในทุกกลุ่มอาชีพ ทัั้งลูกจ้างและข้าราชการครับ..และก็ใช้เก็บ log ตาม user+password และแจ้งเป็นครั้งคราวในกรรมการบริหาร รพ. หากมีคนละเมิดอย่างตั้งใจหลายครั้งในเดือน...ตรวจสอบได้ไม่ยาก จาก squid log ครับ...เก็บประวัติตามกฎหมาย พรบ.คอมพิวเตอร์ 90 วัน และก็ต้องผ่าน proxy gateway ครับ..ไม่มีออกตรง  และมีกลุ่มเครื่องในแผนกบริการทุกแผนกอย่างน้อย 1 เครื่อง ออกเน็ตไม่ได้เพื่อไม่ให้ระบบบริการกระทบครับ...แช่แข็ง drive ตามจุดกำหนดเพื่อให้งานบริการเสถียร...สรุป ก็หลายเงื่อนไข แต่ไม่ยุ่งยากซับซ้อน ทำตั้งแต่ส่งมอบ PC +FIX กลุ่ม IP ที่ออก Net ได้ครับ..แต่ใช้ Net ได้ทุกจุดบริการครับ....(แลกเปลี่ยนนะเนี่ย)   ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ friend5

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 19:14:44 PM »
0
ขอบคุณทุกคำตอบ และขอบคุณอาจารย์ อ็อด(ไทรโยค) ด้วยค่ะ
 ถ้าพี่ๆน้อง ชาว hosxp ไม่ยุ่งนัก อยากรบกวนให้ช่วย แนะนำ ด้วยค่ะ

ลายเซ็น:
Server: HP ProLiant ML350 G5 Dual-Core Xeon 2.0G. RAM 16 G. SCSI 73 G.x3 Raid5 
OS: CentOS 5.1_x64 Linux Server  MySQL 5.0.77_x64  HOSXP : 3.54.8.16
E-mail:jew_lew5@yahool.com
Nakhonnayok Hospital Tel.037-311151 # 118 (