ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ผมไปประชุมที่ สปสช. มาครับ  (อ่าน 34257 ครั้ง)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
วันนี้ผมไปประชุมที่ สปสช. มาครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 20:12:01 PM »
0
วันนี้ตอนบ่าย ผมได้เข้าไปประชุมที่ สปสช. ในหัวเรื่องที่เกี่ยวกับข้อมูล op/pp เราคุยกันหลายเรื่องครับ สรุปประเด็นสำคัญได้ดังนี้นะครับ

1. ข้อมูล 1 visit จะมีการแยกกันชัดเจนครับ ว่าเป็น OP หรือ PP  อย่างเช่น หากมีการเปิด Visit เพื่อบันทึกการฉีด vaccine / ฝากครรภ์ / ตรวจหลังคลอด / เยี่ยมบ้าน / คัดกรองอะไรก็ตาม ข้อมูลของ visit นั้นก็จะถูกส่งเฉพาะใน PP Package ครับ จะไม่ถูกส่งออก OP Package (ที่ One stop service จะมี Column แสดง service type ครับ)

2. ตอนนี้มีปัญหาอยู่ว่า ข้อมูลหัตถการ ที่ สอ.ได้เพิ่มหรือแก้ไขกันเองนั้น ในส่วนของรหัส icd9 / 10tm ที่กำหนดเอาไว้ ได้กำหนดไม่ถูกต้องครับ อย่างเช่น มีการเพิ่มรายการเป็นวัดความดัน แล้วเลือกรหัส icd9 เป็น 9999 ซึ่งมันไม่ถูกต้องครับ ประเด็นนี้ ผมรับปากว่าจะช่วยประสานงานกับจังหวัดต่างๆ ให้ดำเนินการประชุมชีแจ้งและทำการ Review รหัสให้ถูกต้องครับ และในอนาคต ผมจะปิดการแก้ไขข้อมูลหัตถการในโปรแกรม PCU แต่จะสามารถทำได้ในระดับจังหวัดแทนครับ

3. ระบบช่วยลงรหัส ICD10 / ICD9 อัตโนมัติต่างๆ ที่เคยมี ต่อไปนี้จะไม่มีแล้วนะครับ อย่างเช่น บันทึกให้ Vaccine แล้วโปรแกรมช่วยลงรหัสเป็น Zxxx เพื่อที่จะลดเวลาบันทึกข้อมูล ประเด็นนี้ สปสช. มองว่าโปรแกรมเอื้อให้บันทึกข้อมูลง่ายเกินไปครับ  (เป็นความร่วมมือเช่นเดียวกันครับ ทั้ง JHCIS และ HOSxP ที่จะปิดระบบตัวช่วยแบบนี้)

4. ข้อนี้คงเป็นข่าวดีสำหรับจังหวัดที่ รพ.ใช้ HOSxP และ สอ. ใช้ JHCIS เพราะเร็วๆ นี้คงจะมีจังหวัดนำร่อง Datacenter ในแบบ Mixed mode ระหว่าง HOSxP+HOSxP PCU+JHCIS ครับ (จะเป็นการพัฒนาระบบ ETL ตัวใหม่สำหรับ ส่งข้อมูลจาก JHCIS เข้า Datacenter ครับ)

5. ตอนนี้ก็มีปัญหาที่ไม่เกี่ยวกับตัวโปรแกรมสักเท่าไหร่ครับ คือ มีหลาย สอ. ได้เอาข้อมูล ที่ อสม. ไปสำรวจ หรือข้อมูลอะไรสักอย่าง ที่ไม่ได้ทำงานเอง มาบันทึกเอาไว้ในระบบ One stop service ผลที่ได้คือ ข้อมูลจะถูกส่งออกไปกับ OP Package ครับ ประเด็นนี้คงเขียนโปรแกรมมาช่วยป้องกันอะไรไม่ได้นอกจากต้องทำความเข้าใจกับผู้ใช้งานครับ ว่าทำแบบนี้ไม่ได้ ขืนทำต่อไปอีก อาจจะมีปัญหาถูกเรียกเงินคืนนะครับ  ส่วนข้อมูลที่หาที่ลงไม่ได้ตอนนี้ผมกำลังหาที่มาครับว่ามันคืออะไรจึงต้องไปลงใน One stop service หากแจ้งไปยัง BMS ได้ ก็อาจจะมีระบบบันทึกข้อมูลเหล่านั้นมารองรับครับ หรืออาจจะใช้ระบบ UE เข้ามาช่วยก็ได้เช่นกันครับ

6. ในเร็วๆ นี้ จะมีหน้าจอสำหรับช่วยบันทึกรหัสโรค ICD10 เข้ามาแทนที่ระบบค้นหาแบบเดิมครับ (เป็นโปรแกรมที่พัฒนาโดยทีมงาน อ.วรรษา เปาอินทร์ และสนับสนุนโดย สปสช. ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 20:39:44 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
  • Respect: 0
    • Blog Adminpor
Re: วันนี้ผมไปประชุมที่ สปสช. มาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 20:22:57 PM »
0
ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ 
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: วันนี้ผมไปประชุมที่ สปสช. มาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 20:28:47 PM »
0
ขอบคุณครับ
พักผ่อนบ้างนะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 20:36:06 PM »
0
ในข้อ4 โมเดลใหม่ที่หลายๆ คนเฝ้ามองครับอยากเห็นเร็วๆจังเลยครับ
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 21:28:40 PM »
0
ข้อ 4 จังหวัดผมเลยครับ   ;D ;D ;D
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ saiphon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 21:37:37 PM »
0
มีหนังสือแจ้งมาจาก สปสช. แล้วครับ..ตามที่ อ.MN ไปประชุมมา 
โชคดีที่ได้ออกตรวจสอบข้อมูลกับพี่ชัยวัฒน์ สปสช.พบปัญหาจริงๆว่ามี Software บางตัวเวลาออกเยี่ยมบ้านจะเพิ่ม service ให้ทันที..และบางครั้งเยี่ยมบ้านหนึงหลังคาเรือน คลิกแค่ครั้งเดียวทุกคนในหลังคาเรือนนั้นจะถูกเยี่ยม และมี service ตามจำนวนบุคคลในหลังคาเรือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 21:41:49 PM โดย saiphon »
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ออฟไลน์ pongsa

• Respect: +1
    • http://www.nonghan.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 22:11:52 PM »
0
ขอบคุณครับอาจารย์  วันนี้พอดีประชุมชี้แจงการลงข้อมูลที่ห้องคลอด  ในส่วนของเด็ก newborn  (เด็กแรกเกิด)  ซึ่งได้ชี้แจงให้เวชระเบียน generate CID  ไปก่อน  เพื่อให้สามารถนำเข้าบัญชี 1 และสามารถบันทึกข้อมูล  การรับบริการวัคซีน HBV1 และ BCG  ได้  จนกว่าเมื่อมีการไปแจ้งเกิดใหม่และได้ CID จริงและมีการเปลี่ยนแปลงชื่อที่ถูกต้อง  โดยยังยึด HN เด็กแรกคลอดคนเดิม   วันนี้ทางห้องคลอดแจ้งมาว่าหลังจากมีการเปลี่ยนเลขที่บัตรประชาชนใหม่  ให้ถูกต้อง  ข้อมูลเดิมที่เคยบันทึกก่อนหน้านั้นหายไปหมด  มีโรงพยาบาลใดที่พบปัญหาแบบนี้บ้างครับ
นายพงศธร  คำบ่อเศร้า  (ไสว พงศธร  เวชสถิติรุ่น 12)  รพ.หนองหาน  อ.หนองหาน จ.อุดรธานี  TEL- 088-3576847 เว็บส่วนตัว (http://www.nonghan.com)
โทร. 088-3576847    <<<< Mail :  sawainonghan@hotmail.com  >>>>   MSN khambosao@hotmail.com  เริ่ม  1 พฤษภาคม 2550 ขึ้นระบบโดยอ.สุชัย/น้องอ้อ/น้องสุเทพ  อ.โด้ เดชา/อ.อาร์ม จากรพร.ด่านซ้าย  อ.ชัยพร  ที่ปรึกษา Data-Centerและอีกหลายรพ.เกือบ 50 รพ.ได้   (ได้มิตรภาพที่ดี  จาก Hosxp เยอะมาก )
คนเราเกิดมาแล้วชาติหนึ่ง  หากมีสิ่งดีๆจงรีบทำ  ก่อนที่แสงสว่างของชีวิตจะดับลง !  http://www.youtube.com/watch?v=p0dRVAWWptY

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 22:27:40 PM »
0
ยังไม่เคยตรวจสอบเลยครับ..แต่ใน TAB ทารกของห้องคลอด ได้ผูก HN ของทารกใส่ไว้หรือเปล่าครับ...ตามคอล้มน์ที่มีให้กรอก
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 22:41:42 PM »
0
ขอบคุณครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:49:23 AM »
0
ขอบคุณ อ.MN ครับ
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 09:06:35 AM »
0
 ;D  สู้ ๆ  ๆ  ขอรับ อ.MN  อิอิ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ BomBam

• Newbie
  • *
  • ติดปีกให้ความคิด ติดวิญญาณให้หัวใจ
    • watphlenghospital
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 11:16:21 AM »
0
ข้อ 3 นี่รวมไปถึงการบันทึกกิจกรรม กับ ICD 9 ในห้อง ER ด้วยหรือป่าว   
Watphleng hospital  ,Ratchaburi, THA.
Start HOSxP since october 2004  by Mr. Chaiyaphorn  .
www.watphlenghospital.go.th

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 11:22:02 AM »
0
ข้อ 3 นี่รวมไปถึงการบันทึกกิจกรรม กับ ICD 9 ในห้อง ER ด้วยหรือป่าว   

น่าติดตาม.. :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 21:47:09 PM »
0
อ้างถึง
1. ข้อมูล 1 visit จะมีการแยกกันชัดเจนครับ ว่าเป็น OP หรือ PP  อย่างเช่น หากมีการเปิด Visit เพื่อบันทึกการฉีด vaccine / ฝากครรภ์ / ตรวจหลังคลอด / เยี่ยมบ้าน / คัดกรองอะไรก็ตาม ข้อมูลของ visit นั้นก็จะถูกส่งเฉพาะใน PP Package ครับ จะไม่ถูกส่งออก OP Package (ที่ One stop service จะมี Column แสดง service type ครับ)

2. ตอนนี้มีปัญหาอยู่ว่า ข้อมูลหัตถการ ที่ สอ.ได้เพิ่มหรือแก้ไขกันเองนั้น ในส่วนของรหัส icd9 / 10tm ที่กำหนดเอาไว้ ได้กำหนดไม่ถูกต้องครับ อย่างเช่น มีการเพิ่มรายการเป็นวัดความดัน แล้วเลือกรหัส icd9 เป็น 9999 ซึ่งมันไม่ถูกต้องครับ ประเด็นนี้ ผมรับปากว่าจะช่วยประสานงานกับจังหวัดต่างๆ ให้ดำเนินการประชุมชีแจ้งและทำการ Review รหัสให้ถูกต้องครับ และในอนาคต ผมจะปิดการแก้ไขข้อมูลหัตถการในโปรแกรม PCU แต่จะสามารถทำได้ในระดับจังหวัดแทนครับ

3. ระบบช่วยลงรหัส ICD10 / ICD9 อัตโนมัติต่างๆ ที่เคยมี ต่อไปนี้จะไม่มีแล้วนะครับ อย่างเช่น บันทึกให้ Vaccine แล้วโปรแกรมช่วยลงรหัสเป็น Zxxx เพื่อที่จะลดเวลาบันทึกข้อมูล ประเด็นนี้ สปสช. มองว่าโปรแกรมเอื้อให้บันทึกข้อมูลง่ายเกินไปครับ  (เป็นความร่วมมือเช่นเดียวกันครับ ทั้ง JHCIS และ HOSxP ที่จะปิดระบบตัวช่วยแบบนี้)

4. ข้อนี้คงเป็นข่าวดีสำหรับจังหวัดที่ รพ.ใช้ HOSxP และ สอ. ใช้ JHCIS เพราะเร็วๆ นี้คงจะมีจังหวัดนำร่อง Datacenter ในแบบ Mixed mode ระหว่าง HOSxP+HOSxP PCU+JHCIS ครับ (จะเป็นการพัฒนาระบบ ETL ตัวใหม่สำหรับ ส่งข้อมูลจาก JHCIS เข้า Datacenter ครับ)

5. ตอนนี้ก็มีปัญหาที่ไม่เกี่ยวกับตัวโปรแกรมสักเท่าไหร่ครับ คือ มีหลาย สอ. ได้เอาข้อมูล ที่ อสม. ไปสำรวจ หรือข้อมูลอะไรสักอย่าง ที่ไม่ได้ทำงานเอง มาบันทึกเอาไว้ในระบบ One stop service ผลที่ได้คือ ข้อมูลจะถูกส่งออกไปกับ OP Package ครับ ประเด็นนี้คงเขียนโปรแกรมมาช่วยป้องกันอะไรไม่ได้นอกจากต้องทำความเข้าใจกับ ผู้ใช้งานครับ ว่าทำแบบนี้ไม่ได้ ขืนทำต่อไปอีก อาจจะมีปัญหาถูกเรียกเงินคืนนะครับ  ส่วนข้อมูลที่หาที่ลงไม่ได้ตอนนี้ผมกำลังหาที่มาครับว่ามันคืออะไรจึงต้องไป ลงใน One stop service หากแจ้งไปยัง BMS ได้ ก็อาจจะมีระบบบันทึกข้อมูลเหล่านั้นมารองรับครับ หรืออาจจะใช้ระบบ UE เข้ามาช่วยก็ได้เช่นกันครับ

6. ในเร็วๆ นี้ จะมีหน้าจอสำหรับช่วยบันทึกรหัสโรค ICD10 เข้ามาแทนที่ระบบค้นหาแบบเดิมครับ (เป็นโปรแกรมที่พัฒนาโดยทีมงาน อ.วรรษา เปาอินทร์ และสนับสนุนโดย สปสช. ครับ)
;D ;D ;D เห็นด้วยอย่างร้ายแรงเอ๊ยโดยสิ้นเชิงครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 01:12:37 AM »
0
สงสัย ข้อ 2 ครับ

ถ้ามีการปิดการแก้ไขรหัส ICD9 ที่ PCU  แต่ให้มีการแก้ไขที่ระดับจังหวัด  หมายถึงอะไรครับ แล้วจังหวัดต้องตามแก้ให้ทุก PCU ทุกเดือน หรือเปล่า สำหรับจังหวัดที่ยังไม่ได้ใช้ DataCenter

???
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:23:18 AM »
0

ถ้ามีการปิดการแก้ไขรหัส ICD9 ที่ PCU  แต่ให้มีการแก้ไขที่ระดับจังหวัด  หมายถึงอะไรครับ แล้วจังหวัดต้องตามแก้ให้ทุก PCU ทุกเดือน หรือเปล่า สำหรับจังหวัดที่ยังไม่ได้ใช้ DataCenter

???

ก่อนอี่น  ดีใจนะครับ..ที่ได้ข่าวคราวหมอเก้งอีกครั้ง...เงียบหายไปนาน..นึกว่าย้ายซะแล้ว.....มาอยู่ราชบุรีก็ได้นะครับ..ผมยินดีต้อนรับ.....เรื่องที่หมอสอบถาม...ส่วนตัวผมว่า...น่าจะคล้าย ๆ การนำรายการหัตการไปขึ้นทะเบียนที่ สสจ. แล้ว โหลด lookup มาใช้ใน รพ.สต.ครับ..เป็นไปตามนโยบายแต่ละจังหวัดที่มีการใช้ Datacenter มากกว่า เพื่อการประมวลผลงานสรุปกิจกรรมระดับจังหวัดด้วย  มิเช่นนั้น หัตการประเภทเดียวกัน อาจกำหนด MAP ICD9 คลาดเคลื่อนไปต่าง ๆ นา ๆ ครับ...คงไม่ได้หมายถึงการตามแก้ไขกิจกรรมที่มี ICD9 ในผลงานของแต่ละ รพ.สต.น่ะครับ..(ผมคาดเดานะ  เพราะเป็นสิ่งที่ง่ายสุด เหมือน กับ การจัดทำตาราง lookup รหัสยา 24 หลักนั่นเอง)    :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 21:24:54 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 20:22:47 PM »
0
   ก่อนอี่น  ดีใจนะครับ..ที่ได้ข่าวคราวหมอเก้งอีกครั้ง...เงียบหายไปนาน..นึกว่าย้ายซะแล้ว.....มาอยู่ราชบุรีก็ได้นะครับ..ผมยินดีต้อนรับ.....เรื่องที่หมอสอบถาม...ส่วนตัวผมว่า...น่าจะคล้าย ๆ การนำรายการหัตการไปขึ้นทะเบียนที่ สสจ. แล้ว โหลด lookup มาใช้ใน รพ.สต.ครับ..เป็นไปตามนโยบายแต่ละจังหวัดที่มีการใช้ Dataventer มากกว่า เพื่อการประมวลผลงานสรุปกิจกรรมระดับจังหวัดด้วย  มิเช่นนั้น หัตการประเภทเดียวกัน อาจกำหนด MAP ICD9 คลาดเคลื่อนไปต่าง ๆ นา ๆ ครับ...คงไม่ได้หมายถึงการตามแก้ไขกิจกรรมที่มี ICD9 ในผลงานของแต่ละ รพ.สต.น่ะครับ..(ผมคาดเดานะ  เพราะเป็นสิ่งที่ง่ายสุด เหมือน กับ การจัดทำตาราง lookup รหัสยา 24 หลักนั่นเอง)    :D :D
;D ;D ;D ;D ;D ;D

ครับ ต้องให้ส่วนกลาง (สสจ.) กำหนด แล้วค่อย update จาก Data Center ไปยัง รพ.สต. อีกทีครับ เพื่อความถูกต้องของข้อมูล (สสจ.รับไป)..
หากจังหวัดไหนไม่มี BMS Data Center จะทำอย่างไรครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ saiphon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 20:39:49 PM »
0
   ก่อนอี่น  ดีใจนะครับ..ที่ได้ข่าวคราวหมอเก้งอีกครั้ง...เงียบหายไปนาน..นึกว่าย้ายซะแล้ว.....มาอยู่ราชบุรีก็ได้นะครับ..ผมยินดีต้อนรับ.....เรื่องที่หมอสอบถาม...ส่วนตัวผมว่า...น่าจะคล้าย ๆ การนำรายการหัตการไปขึ้นทะเบียนที่ สสจ. แล้ว โหลด lookup มาใช้ใน รพ.สต.ครับ..เป็นไปตามนโยบายแต่ละจังหวัดที่มีการใช้ Dataventer มากกว่า เพื่อการประมวลผลงานสรุปกิจกรรมระดับจังหวัดด้วย  มิเช่นนั้น หัตการประเภทเดียวกัน อาจกำหนด MAP ICD9 คลาดเคลื่อนไปต่าง ๆ นา ๆ ครับ...คงไม่ได้หมายถึงการตามแก้ไขกิจกรรมที่มี ICD9 ในผลงานของแต่ละ รพ.สต.น่ะครับ..(ผมคาดเดานะ  เพราะเป็นสิ่งที่ง่ายสุด เหมือน กับ การจัดทำตาราง lookup รหัสยา 24 หลักนั่นเอง)    :D :D

ครับ ต้องให้ส่วนกลาง (สสจ.) กำหนด แล้วค่อย update จาก Data Center ไปยัง รพ.สต. อีกทีครับ เพื่อความถูกต้องของข้อมูล (สสจ.รับไป)..
หากจังหวัดไหนไม่มี BMS Data Center จะทำอย่างไรครับ

ถ้า สสจ.ไหนที่ยังไม่มี datacenter ก็ให้ผู้เกี่ยวข้องทำ ICD9 เป็นมาตรฐานของจังหวัด เสร็จแล้วก็ส่ง ICD9 ที่เป็นข้อตกลงของจังหวัด ให้สถานบริการทุกแห่ง Update โปรแกรมในรูป CDS Merge ครับ
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ออฟไลน์ Noppadol

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 20:55:03 PM »
0

ไม่ยากเลยพี่โก้................ก็จัดให้มี BMS DataCenter ก็เสร็จแล้วครับพี่...... ;D ;D ;D
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 21:00:53 PM »
0
ไม่ยากเลยพี่โก้................ก็จัดให้มี BMS DataCenter ก็เสร็จแล้วครับพี่...... ;D ;D ;D
บางที่ยังไม่พร้อมจะมีน่ะสิ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 21:26:19 PM »
0
บางที่ยังไม่พร้อมจะมีน่ะสิ

คนน่ะพร้อม...แต่...BUDGETน่ะยังไม่พร้อมครับ...DATACENTER ถูกต้องแล้วครับ...รอบนี้... ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:04:46 PM »
0
คนน่ะพร้อม...แต่...BUDGETน่ะยังไม่พร้อมครับ...DATACENTER ถูกต้องแล้วครับ...รอบนี้... ;D ;D ;D ;D
อย่าให้เงินมาเป็นอุปสรรคในการทำงานครับ 5555++

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:16:05 PM »
0
งั้นพี่โก้...ย้ายมาอยู่ กับผม ละกัน...ทำตัวสบาย ๆ งานสบาย..เงินมากกว่าเดิม...ไม่เป็นอุปสรรคในการทำงาน...คมนาคมสะดวก...มีเครื่องบินผ่าน รพ.ทุกวัน....
มีสลิงไว้โยนใส่บันไดเครื่องบิน เพื่อการโดยสารเร่งด่วน....จัดเต็มครับ... ;D ;D ;D

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:22:11 PM »
0
อ้างถึง
งั้นพี่โก้...ย้ายมาอยู่ กับผม ละกัน...ทำตัวสบาย ๆ งานสบาย..เงินมากกว่าเดิม...ไม่เป็นอุปสรรคในการทำงาน...คมนาคมสะดวก...มี เครื่องบินผ่านหลังคา รพ.ทุกวัน....มีสลิงไว้โยนใส่บันไดเครื่องบิน เพื่อการโดยสารเร่งด่วน....จัดเต็มครับ...
;D ;D ;D เครื่องบินน่ะชินซะแล้ว ว่าแต่ว่ามีเรือดำน้ำด้วยหรือเปล่าครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:29:24 PM »
0
ป๋า...ซุ่มยิงตลอด..เลย.. ;D ;D

ออฟไลน์ เข้ม

• phichit hospital
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:40:44 PM »
0

???

ก่อนอี่น  ดีใจนะครับ..ที่ได้ข่าวคราวหมอเก้งอีกครั้ง...เงียบหายไปนาน..นึกว่าย้ายซะแล้ว.....มาอยู่ราชบุรีก็ได้นะครับ..ผมยินดีต้อนรับ.....เรื่องที่หมอสอบถาม...ส่วนตัวผมว่า...น่าจะคล้าย ๆ การนำรายการหัตการไปขึ้นทะเบียนที่ สสจ. แล้ว โหลด lookup มาใช้ใน รพ.สต.ครับ..เป็นไปตามนโยบายแต่ละจังหวัดที่มีการใช้ Datacenter มากกว่า เพื่อการประมวลผลงานสรุปกิจกรรมระดับจังหวัดด้วย  มิเช่นนั้น หัตการประเภทเดียวกัน อาจกำหนด MAP ICD9 คลาดเคลื่อนไปต่าง ๆ นา ๆ ครับ...คงไม่ได้หมายถึงการตามแก้ไขกิจกรรมที่มี ICD9 ในผลงานของแต่ละ รพ.สต.น่ะครับ..(ผมคาดเดานะ  เพราะเป็นสิ่งที่ง่ายสุด เหมือน กับ การจัดทำตาราง lookup รหัสยา 24 หลักนั่นเอง)    :D :D

นั่นดิครับ ไม่เจอหมออนุกูล ตั้งนานแล้ว ... รวมทั้ง อ.อ๊อด ด้วย ไม่รู้ไปไหน ?
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:41:44 PM »
0
 ;D ;D ;D เห็นช่วงนี้ปากท่อมีโปรโมชั่นตลอด แค่กระทู้นี้กระทู้เดียวชวนทั้งหมออนุกูลชวนทั้งป๋าโก้ก็เลยสนใจน่ะครับ(ถ้ามีเรือดำน้ำแถมมาด้วย ฮิ ฮิ ฮิ) ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:48:43 PM »
0
;D ;D ;D เครื่องบินน่ะชินซะแล้ว ว่าแต่ว่ามีเรือดำน้ำด้วยหรือเปล่าครับ ;D ;D ;D
ป๋าแหงนมองประจำ  ;D ;D ;D ;D ;D

ขอโทษก๊าบ...ล่วงเกินปูชนียบุคคล

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 23:02:57 PM »
0
 ;D ;D ;D 555555 ผมน่ะแค่แหงนเฉย ๆ ให้ไอ้มะปรางมันเห่าแทน ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เข้ม

• phichit hospital
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 23:11:40 PM »
0
เหอ ๆ เด๋วได้เจอ มะขวิด ทั้งฝูงล่ะครับ คราวนี้ ...  :D :D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 00:04:01 AM »
0
อย่าได้ให้  มะขวิด..เข้ามาในกระทู้นี้เชียว...เดือดร้อนกันตลอดชีวิตล่ะ..งานนี้....กรรม  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:48:08 AM »
0
อย่าได้ให้  มะขวิด..เข้ามาในกระทู้นี้เชียว...เดือดร้อนกันตลอดชีวิตล่ะ..งานนี้....กรรม  ;D ;D ;D

จริงด้วยครับ อ.โก้ งานเข้าทั้งชุมชนเลย   ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ maprang

• Full Member
  • MrS 33..!
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:00:14 AM »
0
;D ;D ;D 555555 ผมน่ะแค่แหงนเฉย ๆ ให้ไอ้มะปรางมันเห่าแทน ;D ;D ;D

"ลุง.. ปรางแค่เห่า ไม่กัด ค่ะ.. !!"
ว่าแต่ ลุงมา จิก นู๋ ทำไมเนี่ย !!!!!!!!! (กรรม)  >:( >:(

เหอ ๆ เด๋วได้เจอ มะขวิด ทั้งฝูงล่ะครับ คราวนี้ ...  :D :D

555555+
แลดู ปรางเป็น บุคคลอันตรายยังไง ไม่รุ้ ????

อาเกื้อ ... ลุง เป็น บุคคลที่ปรางเคารพ รัก อย่างสูงสุด สุดๆๆ อ่ะ..
ปรางไม่ทำร้ายลุงหรอก.. จิงไหมลุง .. !!

จริงด้วยครับ อ.โก้ งานเข้าทั้งชุมชนเลย   ;D

ท่านเอ็ม !!
นั้นอาเกื้อ ไม่ใช่ อ.โก้ ค่ะ  ;D ;D
สวัสดี ค่ะ.. เวชสถิติ..รุ่นที่ 33 ค่ะ -.-*
โรงพยาบาลบางจาก  อ.พระปะแดง  จ.สมุทรปราการ
-- หัวหน้างานเวชระเบียน
-- รับผิดชอบงาน18 แฟ้ม (เพิ่งหัดทำ ค่ะ..--*)

ขอคำแนะนำ จากท่านอาจารย์ และ
ผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน..ด้วยนะค่ะ.. ^^*
ความรู้ ไม่ได้อยู่ แค่ในตำรา

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:01:32 AM »
0
อ้าว กรรม !!!!  ตาลาย  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:13:23 AM »
0
บอกแล้ว...สังคมจะเดือดร้อน...อย่าให้รู้เชียว... 8) 8) 8) ;D ;D

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:22:41 AM »
0
อ้างถึง
"ลุง.. ปรางแค่เห่า ไม่กัด ค่ะ.. !!"
ว่าแต่ ลุงมา จิก นู๋ ทำไมเนี่ย !!!!!!!!! (กรรม)  Angry Angry
;D ;D ;D ก็ป๋าโก้โพสต์มาอย่างงั้น กลัวคนอ่านกระทู้จะเข้าใจผิดเลยต้องอธิบายว่าข้าแค่แหงนแต่เอ็งเห่า ไม่รู้จะเปรียบเทียบยังไงนี่หว่าคนเขาจะได้เห็นภาพพจน์ เอาน่าไม่มีอะไรเลวร้ายกว่าที่เอ็งเป็นอยู่เดี๋ยวนี้หรอกไอ้ปราง ;D ;D ;D

• MrS 33..!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:31:53 AM »
0
ลุงง่ะ.. :( :(
ปรางเลวร้ายตรงไหน..
เออลุง นู๋ มีไรจะบอก..ขนม หมดเเล้ว ยังไม่อิ่มเลย..!!
คราวหลัง ขออย่างล่ะ3 นะ.. ;D ;D ;D
สวัสดี ค่ะ.. เวชสถิติ..รุ่นที่ 33 ค่ะ -.-*
โรงพยาบาลบางจาก  อ.พระปะแดง  จ.สมุทรปราการ
-- รับผิดชอบงาน18 แฟ้ม (เพิ่งหัดทำ ค่ะ..--*)

ผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน..ด้วยนะค่ะ.. ^^*

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:47:03 AM »
0

... ตอบแทนป๋าได้เปล่า  ;D  ;D

ก็เลวร้ายตรงที่ ไม่รู้ว่าตัวว่าเป็นตรงไหน นี่แหละ มะขวิด อิ อิ ...  ;D  ;D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ peenan

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 12:59:20 PM »
0
 ??? ??? ไม่ได้เข้ามาวันเดียวหลานปรางที่น่ารักโดนรุมซะเละเลย
พี่ป้าน้าอา ทำไมใจร้ายกับหลานที่น่ารักได้ลงคอ

Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

• MrS 33..!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 10:18:44 AM »
0

... ตอบแทนป๋าได้เปล่า  ;D  ;D

ก็เลวร้ายตรงที่ ไม่รู้ว่าตัวว่าเป็นตรงไหน นี่แหละ มะขวิด อิ อิ ...  ;D  ;D ...

อาขวด ถึงยังไงนุ๋ก้อน่ารักนะ.. ;D ;D ;D
6-7 สิงหาคม ขอจองตัวได้ป่าว

??? ??? ไม่ได้เข้ามาวันเดียวหลานปรางที่น่ารักโดนรุมซะเละเลย
พี่ป้าน้าอา ทำไมใจร้ายกับหลานที่น่ารักได้ลงคอ

เนอะๆๆ น้านาญเนอะ..พี่ ป้า น้า อา ลุง ใจ ร้ายกะปราง เนอะๆๆ ;D ;D

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 10:23:19 AM »
0
อ้างถึง
อาขวด ถึงยังไงนุ๋ก้อน่ารักนะ.. Grin Grin Grin
6-7 สิงหาคม ขอจองตัวได้ป่าว
;D ;D ;D ทำยังกับจองเสื้อตลาดนัดเลยว่ะเอ็ง คนนะนั่น ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 10:24:11 AM »
0

;D ;D ;D ทำยังกับจองเสื้อตลาดนัดเลยว่ะเอ็ง คนนะนั่น ;D ;D ;D

อย่าลืม..ทำประกันให้ ป๋าขวดด้วยนะ...เด๋วกลับมาไม่เท่าเดิม... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ vinaisena

• งานสนุกทุกอย่างก็สุข
    • http://www.senahosp.net
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 10:51:23 AM »
0
 :D :D :D อ.เกื้อ อ.ขวด อ.โก้ แหม ๆๆๆๆ แย่งกันตอบ ศิษย์น้อง" เวช ฯเชียวนะ
vinai supopoj
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 12
รพ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 180 เตียง
เริ่มระบบ OPD กุมภาพันธ์ 2551
เริ่มระบบ IPD 15 ธันวาคม 2551
ทีม อ.นาจ อ.กัมพล
server IBM x Series 3400 Intel Xeon Quad-Core E5430 2.66 GHz/1333 MHZ RAID 0 RAM 9 GB HD 146 GB
Master database 3.54.7.30
Hosxp 3. 54.8.8 เครื่องที่ผมทำงานอยู่
นอกนั้น หลากหลาย เก่าสุด 52.11.11 LAB
ใช้งานเต็มที่ 60+ Station
Cent OS 5.2
ทำ server image work แล้ว อยู่ๆ ก็เดี๊ยงอีกมีปัญหาตอนไฟกระชาก ให้ Server image ล่ม restart ใหม่ แล้ว server วิ่งหา Imge server ไม่เจอะ หน้างานที่ถ่ายรูปห้องบัตร ถ่ายรูปไม่ได้

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 15:47:38 PM »
0
:D :D :D อ.เกื้อ อ.ขวด อ.โก้ แหม ๆๆๆๆ แย่งกันตอบ ศิษย์น้อง" เวช ฯเชียวนะ
เกรงว่าจะแย่งกันไม่ตอบมากกว่า 555++

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 10:03:54 AM »
0
 ;D ;D ขอบคุณครับ
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

@Nakhonratchasima
สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +