ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าเย็นนี้  (อ่าน 4031 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
เรื่องเล่าเย็นนี้
« เมื่อ: กันยายน 05, 2006, 07:02:20 AM »
0
RSS คืออะไร
     RSS (Really Simple Syndication) คือกระบวนการส่งข้อมูลข่าวสารจากเว็บไซด์หรือผู้ให้บริการไปยังผู้รับโดยผ่านรูปแบบ XML โดยเมื่อมีการปรับปรุงข้อมูลในเว็บไซด์ เช่น มีการเพิ่มข่าวใหม่ ๆ ผู้ใช้ไม่จำเป็นต้องเข้ามาบนเว็บไซด์ให้เสียเวลา ก็สามารถรับข่าวสารที่ปรับปรุงใหม่ล่าสุดผ่านโปรแกรมที่รองรับการ (RSS Reader) อาทิเช่น Mozilla ThunderBird, MS Outlook, RSS Reader จึงถือว่าง่ายทั้งเจ้าของเว็บไซด์ และผู้บริโภคในการรับและส่งข้อมูล
     จะรู้ได้ไงครับว่าเว็บไหนรองรับ RSS ก็ง่าย ๆ ครับเพียงแต่เจอเครื่องหมาย RSS หรือ XML เท่านั่น ดังนั้นทุกครั้งที่เข้าเว็บไซด์อย่าลืมสังเกตเครื่องหมาย RSS ด้วยนะครับ เพื่อความสะดวกในการปรับปรุงข้อมูล ของผมตอนนี้ที่เปิดประจำคือ msdn.microsoft.com ครับ
ปล. คุณลองดูที่ปลาย address ของ firefox หรือตรงปุ่มเมนูของ IE 7 ซิครับ ถ้าเว็บไหนรองรับ RSS มันจะพร้อมทำงานให้คุณเลือกบันทึกได้อย่างง่าย ๆ ครับ