ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการใช้งานค่าบริการส่วนเกิน  (อ่าน 7274 ครั้ง)

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
ปัญหาการใช้งานค่าบริการส่วนเกิน
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 14:22:32 PM »
0
ปัจจุบันใช้ v.3.54.1.22 เป็น version หลักอยู่ครับ เกิดปัญหาค่าใช้จ่ายส่วนเกินที่ตั้งไว้ ไม่พิมพ์แยกในใบสั่งยาครับ แต่จะแยกเมื่อใบสั่งยาออกมาแล้ว
ตัวอย่างเช่น ตั้งค่า foley cath ไว้ที่ 35 บาท(เบิกได้ 30 บาท ส่วนเกิน 5) ใบสั่งยาออกมาเป็นรายการเดียวคือ 35 บาท แต่พอบันทึกหลังใบสั่งยาออกมาแล้วถึงจะแยกเป็น 2 ราคา คือ ค่า foley 30 บาท และ ค่าเวชภัณฑ์ส่วนเกิน 5 บาท ครับ ทดสอบใน v.3.54.2.15C ก็ยังเป็นอยู่ (version ก่อนๆ ใช้ได้ปกติครับ)
รบกวนที่ไหนเป็นบ้างครับ แก้ไขอย่างไร รบกวนด้วยครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 14:29:54 PM โดย navyNP »
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

Re: ปัญหาการใช้งานค่าบริการส่วนเกิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:15:57 AM »
0
มะมีใครช่วยทดสอบให้ผมเลยหรือครับนี่ อยากรู้แค่ว่าที่อื่นมีปัญหาแบบเดียวกันหรือเปล่า ตอนนี้เป็นปัญหามาก เพราะเจ้าหน้าที่การเงินไม่รู้ว่ามียอดเงินส่วนเกินที่ต้องจ่ายเอง ทำให้หลุดไปเยอะมาก จะตามผู้ป่วยให้กลับมาจ่ายแค่ 5 บาท เขาคงไม่มาหรอกครับ รบกวนด้วยครับ ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
Re: ปัญหาการใช้งานค่าบริการส่วนเกิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:33:10 AM »
0
ปัญหาอยู่ที่ใบสั่งยาใช่มั๊ยครับ
แล้วใบสั่งยา .. print out ออกจากที่ไหน

ให้การเงินดูที่หน้าจอเก็บเงิน ก็เห็นนะครับ ว่ามีส่วนเกินเท่าไร เป็นหมวดค่าใช้จ่ายไหน
และที่หน้าการเงิน ก็ดูในใบสั่งยาได้ ว่าเป็นส่วนเกินจากรายการไหน ...
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:15:20 AM »
0
ใช่ครับ ปัญหาอยู่ที่ใบสั่งยามันไม่แยกรายการให้(พิมพ์ออกจากห้องตรวจแพทย์) แต่โปรแกรมจะแยกหลังพิมพ์ใบสั่งยาออกมาแล้ว ส่วนเจ้าหน้าที่การเงินนั้น ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้เปิดดูตอนผู้ป่วยมาส่งใบสั่งยา จะตรวจสอบใบสั่งยาก่อนแล้วค่อยมาพิมพ์ใบแจ้งหนี้ทีหลังถึงจะเห็น ตอนนี้แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าโดยการให้เจ้าหน้าที่กดดูข้อมูลก่อน บางครั้งมันไม่ทันผู้ป่วยเยอะ(เขาว่างั้นนะ) แต่ผมว่ามันไม่ใช่วิธีแก้ไขปัญหาที่ถูกต้องนะครับ หรือ อ.ท่านอื่นว่างัยครับ ;D

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:49:14 AM »
0
ใช่ครับ ปัญหาอยู่ที่ใบสั่งยามันไม่แยกรายการให้(พิมพ์ออกจากห้องตรวจแพทย์) แต่โปรแกรมจะแยกหลังพิมพ์ใบสั่งยาออกมาแล้ว ส่วนเจ้าหน้าที่การเงินนั้น ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้เปิดดูตอนผู้ป่วยมาส่งใบสั่งยา จะตรวจสอบใบสั่งยาก่อนแล้วค่อยมาพิมพ์ใบแจ้งหนี้ทีหลังถึงจะเห็น ตอนนี้แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าโดยการให้เจ้าหน้าที่กดดูข้อมูลก่อน บางครั้งมันไม่ทันผู้ป่วยเยอะ(เขาว่างั้นนะ) แต่ผมว่ามันไม่ใช่วิธีแก้ไขปัญหาที่ถูกต้องนะครับ หรือ อ.ท่านอื่นว่างัยครับ ;D

ผมเข้าใจว่า ท่าน นาวี หมายถึงกรณี คนไข้ใช้บัตรสิทธิ และ เบิกได้จ่ายตรง ที่มีค่าใช้จ่ายส่วนเกิน หรือครับ
ผมเข้าใจแล้ว ... นำมาพิมพ์ใบแจ้งหนี้ทีหลัง ...  ;D

ของที่ รพ. จะใช้วิธีนี้ครับ
ออกจากห้องตรวจ ถึงแม้จะมีใบสั่งยา ก็ต้องผ่านห้องยา ห้องยาตรวจสอบและบันทึก ข้อมูลใบสั่งยาจะถูกสั่งจะถูกสั่งให้ print out ออกที่ห้องการเงิน เฉพาะคนที่ต้องชำระเงิน

ถ้าหลุดจากตรงนั้น ... ก็มาถึงตอนจะรับอุปกรณ์ ซึ่งเจ้าหน้าที่ที่ทำงานตรงนี้ส่วนใหญ่จะรู้ว่า รายการไหนต้องเสียส่วนเกิน (เพราะเป็นงานประจำเขา) ก็ต้องให้คนมารับของแสดงใบเสร็จ ครับ
แต่ก็อาจมีหลุดบ้าง แต่ก็น้อยครับ ไม่ว่าจะรับของที่ห้องยา หรือรับของที่ห้องจ่ายเวชภัณฑ์ ก็ตาม

จะมีหลุดบ้างก็ตรง ER ที่ใส่ให้ก่อนแล้วมาเสียเงินทีหลัง  ...

ของท่านนาวี รับของที่ไหนครับ ?
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 13:49:08 PM »
0
รับที่ห้องจ่ายยาทั้งหมดครับ ปัญหาของผมก็คือ Humen error ครับ ;D ไม่ว่าเราจะออกแบบระบบให้รัดกุมขนาดไหน คนมันก็ไม่ยอมทำอยู่ดี อ้างเพิ่มงานบ้างล่ะ คนไข้เยอะไม่มีเวลามั่งล่ะ ฯลฯ พอมีปัญหาก็โทษว่าระบบเราไม่ดี ทำไมไม่แยกมาตั้งแต่ใบสั่งยาเหมือนเดิมล่ะ(เวอร์ชั่นก่อนๆ ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา) เราก็เถียงเขาไม่ออกครับ ก็เลยอยากคอมเม้นท์ว่าให้พิมพ์แยกในใบสั่งยาเหมือนเดิมได้หรือเปล่าครับ แต่ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่ออยากให้เพื่อนๆ ที่ใช้เวอร์ชั่นเดียวกันทดสอบให้หน่อยว่าเกิดปัญหาเดียวกันหรือเปล่า แต่ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ผมจะได้ตรวจสอบของผมโดยละเอียดว่าเกิดอะไรขึ้น ถ้าเป็นเหมือนกัน ก็อยากฝากให้ อ.MN แก้ไขให้ด้วยในเวอร์ชั่นหน้า ขอบคุณครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 14:01:48 PM โดย navyNP »

ออฟไลน์ pharmsena

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 14:28:32 PM »
0
ขอแลกเปลี่ยนด้วยคนครับ
 ที่โรงพยาบาลผมนะครับ (รพ.เสนา พระนครศรีอยุธยา)
1. กำหนดรายการที่ต้องชำระเงินหรือมีค่าส่วนเกินแล้วในระบบ
2. เมื่อมีการสั่งใช้ รายการจะถูกส่งไปที่ห้องการเงิน
3. ที่เมนูห้องการเงิน => เลือกที่รายการผู้ป่วยรอชำระเงิน
   เช็คเครื่องหมายถูก  [ / ] ที่ AutoRefresh ตามภาพนะครับ
4. แล้วต้องเน้นให้เจ้าหน้าที่การเงินต้องเรียกเก็บด้วยครับ
5. มีหลุดไหม... มีครับแต่น้อย  ( ลอง list ปัญหาไปให้ผู้บริหารที่เข้าใจช่วยแก้ครับ..ลองดูครับ น่าจะค่อยๆ แก้ไขได้นะครับ ...)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 09:29:10 AM »
0
ขอความช่วยเหลือด่วนครับ ตอนนี้ไม่ใช่ปัญหาเจ้าหน้าที่ลืมเก็บเงินอย่างเดียวเสียแล้ว เพราะเจ้าหน้าที่ตรวจสอบบัญชีของกองทัพเรือท้วงติงเรื่องหลักฐานทางการเงินไม่ตรงตามความเป็นจริง หมายถึงใบเสร็จรับเงินกับใบสั่งยารายการไม่ตรงกันครับ(งานเข้าแล้วครับทีนี้) หมายถึง ในใบสั่งยามีรายการเดียวคือ ค่า foley cath 35 บาท แต่ในใบแจ้งหนี้(กรณีผู้ป่วยใช้สิทธิจ่ายตรง)เป็นค่า foley cath ส่งเบิก 30 บาท และใบเสร็จรับเงินที่ผู้ป่วยต้องชำระเองจำนวน 5 บาท
การแก้ไข
1.ลองสลับลำดับการพิมพ์ ใบสั่งยา ให้ออกทีหลัง OPD card ปรากฏว่าแยกให้สองรายการจริง แต่ปัญหาที่พบหากใช้วิธีนี้คือ ใบสั่งยาไม่แยกหมวดหมู่ให้ คือพิมพ์รวมกันออกมาเลยไม่แยกหมวดหมู่
2.หากพิมพ์ ใบสั่งยา ก่อน OPD ใบสั่งยาจะไม่แยกรายการ(ออกรายการเดียวคือ foley cath 35 บาท) แต่ใบ OPD แยกรายการให้ คือ ค่า foley cath 30 บาท และค่าเวชภัณฑ์ส่วนเกิน 5 บาท
ขอคำชี้แนะเป็นการด่วนครับว่าผมจะแก้ไขอย่างไรดีให้มันถูกต้องครับ รบกวนด้วยครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2011, 11:21:04 AM โดย navyNP »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:40:21 AM »
0
ขออนุญาตดันกลับมาเป็นกระทู้เร่งด่วนในเช้าวันจันทร์ครับ ;D
ด้วยหวังว่า จะได้รับคำแนะนำในการแก้ไข โดย
1.ในกรณีที่เลือกลำดับการพิมพ์ใบสั่งยาก่อน ให้สามารถแยกรายการค่าใช้จ่ายส่วนเกินในใบสั่งยาทันทีเมื่อบันทึก จะให้ดีควรจะแยกรายการทันทีที่ enter ขึ้นบรรทัดใหม่ในหน้าจอสั่งยา
2.หรือกรณีเลือกพิมพ์ใบ OPD ก่อนใบสั่งยา ในใบสั่งยาควรจะมีการพิมพ์แยกหมวดหมู่ตามปกติ(ปัจจุบันจะพิมพ์รวมออกมาหมดไม่แยกหมวดหมู่)
ขออนุญาตรบกวน อ.ทั้งหลาย ว่าพบปัญหาเดียวกันหรือไม่ แล้วจะแก้ไขอย่างไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 12:17:39 PM »
0
แก้ไขฟอร์มใบสั่งยา กับฟอร์มใบเสร็จใหม่..ในชุดคำสั่งจะได้ผลหรือไม่ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:16:50 AM »
0
คงไม่น่าจะเกี่ยวกับฟอร์มนะครับ อ.เกื้อ เนื่องจากถ้าพิมพ์ใบสั่งยาก่อนจะแยกหมวดหมู่ถูกต้องแต่ไม่แยกค่าใช้จ่ายส่วนเกิน แต่ถ้าพิมพ์ OPD ก่อน ใบสั่งยาจะแยกค่าใช้จ่ายส่วนเกินถูกต้องแต่ไม่แยกหมวดหมู่(พิมพ์รวมกันออกมาหมดเลย)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:13:59 AM »
0
คงไม่น่าจะเกี่ยวกับฟอร์มนะครับ อ.เกื้อ เนื่องจากถ้าพิมพ์ใบสั่งยาก่อนจะแยกหมวดหมู่ถูกต้องแต่ไม่แยกค่าใช้จ่ายส่วนเกิน แต่ถ้าพิมพ์ OPD ก่อน ใบสั่งยาจะแยกค่าใช้จ่ายส่วนเกินถูกต้องแต่ไม่แยกหมวดหมู่(พิมพ์รวมกันออกมาหมดเลย)

ทดสอบการแก้ปัญหา....ว่ามีหรือไม่ใน 3.54.3.14c ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x