ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบสั่งอาหารผป.ใน  (อ่าน 6062 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
ระบบสั่งอาหารผป.ใน
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:16:59 PM »
0
ถ้าจะใช้ระบบสั่งอาหารผป.ใน มีขั้นตอนการตั้งค่ายังไงครับ ;D ;D
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ omkoihos

• Full Member
  • ดินแดนในหุบเขา
  • Respect: 0
Re: ระบบสั่งอาหารผป.ใน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:31:23 AM »
0
มาช่วยดันด้วยคนค่ะ
รพช.อมก๋อย  เชียงใหม่  ขนาด 30 เตียง (30 เสื่อ)
Start 26 Dec. 2006 By  B.M.S. Team
server # Dell T100 Xeon E3110 Ram 3GB
slave  # Dell Poweredge R210 II Ram 4 GB
version 3.55.1.19

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:54:09 AM »
0
ผมก็ใช้อยู่หลายปีแล้ว..แต่ไม่เต็มขั้นตอน..ที่รพ..สั่งอาหารรายคน แต่มิใช่สังสด รายมื้อ..

เวรดึก พยาบาลสั่งอาหารเช้าให้...โรงครัว..รับใบสั่งอาหารทางคอมพ์จากหอผู้ป่วยทั้ง 2 (ชาย - หญิง)
ส่วนห้องคลอด นาน ๆ มีคนไข้ และมีไม่เกิน 3 คน ก็โทรสั่งอย่างเดียว

เวรเเช้า พยาบาลสั่งอาหารเย็นให้ด้วย  โรงครัวรับใบสั่งทางคอมพ์ ซึ่งจะมีการเทพื้นที่เปล่าสำหรับ admit รายใหม่กระทันหันอีก หอผู้ป่วยละไม่เกิน 4 ราย ครับ..ประมาณนี้  โดยจะกำกับโรคประจำตัวให้กับผู้ป่วยด้วย  แต่ทั้งนี้ยังคงยึดถือ โรคที่ผ่านการลงทะเบียนสมาชิก clinicmember ก่อนครับ

ขณะนี้..กำลังรอเรื่อง   ให้ โรงครัว พิมพ์รายการสั่งอาหารรวมทุกตึกครั้งเดียว และเวลาเดียว..เลยเวลา ให้โทรสั่งสด เพื่อมิให้จำนวนถาดอาหารคลาดเคลื่อน...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ smrmpo

• Respect: 0
    • https://pkchos.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 12:00:20 PM »
0
ผมก็ว่าจะกำลังจะใช้ ครับ แต่ ลอง ดูแล้ว ในตาราง ipt_food_menu ไม่เห็นมีวันที่อ้างอิง ครับ ว่าสั่งไปวันไหน การอ้างอิง อ้างอิง เป็น วัน จันทร์ อังคาร ....

ขั้นตอนที่คิดไว้ประมาณนี้นะครับ พอดีโรงพยาบาลผมไม่มีสั่งอาหารเป็น มื้อ โรงครัว รับ order เป็นรายวันครับ
รายงาน จึงจะออกเป็นวัน สรุป เป็น หอผู้ป่วย ครับ

ตอนนี้ลองแล้ว ผมติดตรง วันที่ อ้างอิง ครับ ว่าสั่งวันที่เท่าไร ไม่รู้จะเอาตรงไหนมา พระ ใน ตาราง ipt_food_menu ไม่มีวันที่ ครับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์
90 เตียง ขึ้นระบบ 23 พฤศจิกายน 2552(บริษัท BMS ขึ้นให้)
HOSxP : 3.59.6.30
Email : smrmpo@hotmail.com
========================================================================
Master : IBM x3500 M3 CPU E5620 @ 2.40 GHz RAM : 48

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 12:42:17 PM »
0
ผมก็ว่าจะกำลังจะใช้ ครับ แต่ ลอง ดูแล้ว ในตาราง ipt_food_menu ไม่เห็นมีวันที่อ้างอิง ครับ ว่าสั่งไปวันไหน การอ้างอิง อ้างอิง เป็น วัน จันทร์ อังคาร ....

ขั้นตอนที่คิดไว้ประมาณนี้นะครับ พอดีโรงพยาบาลผมไม่มีสั่งอาหารเป็น มื้อ โรงครัว รับ order เป็นรายวันครับ
รายงาน จึงจะออกเป็นวัน สรุป เป็น หอผู้ป่วย ครับ

ตอนนี้ลองแล้ว ผมติดตรง วันที่ อ้างอิง ครับ ว่าสั่งวันที่เท่าไร ไม่รู้จะเอาตรงไหนมา พระ ใน ตาราง ipt_food_menu ไม่มีวันที่ ครับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ

ผมสั่งแบบไม่เป็นระบบปกติครับ..จึงใช้รายการจาก  ipt_food_order_sp   และ รายการจาก nutrition_items ครับ..มีรายการแยกตามมื้อ(meal) ตามวัน(orderdate)  ตาม an ตามรายการอาหารที่รพ.สามารถผลิตได้
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x