ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งาน Custom Form  (อ่าน 4973 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
การใช้งาน Custom Form
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 11:43:41 AM »
0
อยากทราบวิธี สร้างและใช้งาน Custom form ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ LDHP

• Full Member
  • พิศมัย พื้นนวล พยาบาลชำนาญการ - โรงพยาบาลลำดวน
  • Respect: 0
Re: การใช้งาน Custom Form
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:51:30 PM »
0
ปุ่มcustom form มีอยู่หลายที่ค่ะ
แต่ละที่เชื่อมกับ script ตามชื่อนั้นๆ  ในตาราง sys_app_script
เขียนเป็นscript delphi

custom form ในer ก็ใช้ชื่อ SYS_ER_FORM
custom form ในหน้าซักประวัติก็  SYS_SCREEN_FORM
custom form ในหน้าผู้ป่วยในก็  SYS_IPT_FORM
...

master : ibm 3350 xeon 2.66GHz ram 2G  HD 144
  cenos 5.3 mysql 5.1.30

slave : P4  2.8GHz  ram 2G HD 80G
        redhat 5.0 mysql 5.0.41

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ทั้งหลายนะค่ะ ที่ช่วยเหลือให้ความรู้มากมาย

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 13:25:43 PM »
0
ของผมลองเดาเอาจากชื่อแล้วลองใส่เข้าไปครับ ตรงสีแดงครับ ถ้าเรียกขึ้นก็ ok  :)
แล้วก็ ค้นหา ในกระทู้ครับ เผื่อว่ามีคนทำไว้แล้วก็จะรู้ฟอร์ม
SYS_EMR_FORM

การใช้งาน
จะมีปุ่มที่ อ.ชัยพร ใส่ไว้ครับ ถ้านั้นมี ปุ่ม custom form หรือ ปุ่ม CF ก็ลงทดลองครับ
การสร้างจะใช้เครื่องมือตัวสายฟ้า SQL Query  Tool แท็บ Scrpt ในการสร้าง
จะมีส่วนที่ให้เราใส่ Script pas และ dfm ซึ่งน่าจะคัดลอกมาจาก Form ที่สร้างจาก Delphi ครับ
แล้วบันทึก ในชื่อตามฟอร์มที่ มีปุ่มกด ไว้ให้ครับ
เช่น ถ้า หน้าคัดกรอง มีปุ่ม custom form เราก็ เดาว่าชื่อ SYS_SCREEN_FORM
และติกถูก ที่หน้า allow user run ตอนบันทึกด้วย จากนั้น ลองกดปุ่ม Excecute ว่ามี error ไหม ถ้าไม่มีก็ ลอง ออก โปรแกรมแล้วเข้าใหม่ครับ
 :)

ปล.ถ้าเรียน Delphi จาก BMS มาน่าจะทำได้ไม่ยากครับ อ. สอนไว้หมดแล้วครับ

อันนี้ผมไม่มีภาพนะครับ อ่านได้อย่างเดียว (Read only จริง ๆ ครับ ไม่มีภาพ  :) )

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 15:09:49 PM »
0
ขอบคุณครับบบบบบบ   ;D  ;D
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24