ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่าวิกฤตในผลแล็บ  (อ่าน 7567 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
การตั้งค่าวิกฤตในผลแล็บ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 16:00:48 PM »
0
เรียนสอบถามท่านอ.ในบ้าน ว่าการตั้งค่าวิกฤตในผลแล็บ ในกรณีมี2ค่าให้ตั้ง สูงกว่า หรือน้อยกว่า ค่ามาตราฐาน จะลงได้อย่างไรครับ ในกรณีดังภาพครับ ช่วยแนะนำให้ความรู้ด้วยครับขอบคุณมากครับ
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: การตั้งค่าวิกฤตในผลแล็บ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 16:25:58 PM »
0
ช่องซ้ายค่าตัดต่ำ ช่องขวาค่าตัดสูง
อย่าไปมองคำว่า "ถึง"
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• kookkaija
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 17:01:39 PM »
0
ช่องซ้ายค่าตัดต่ำ ช่องขวาค่าตัดสูง
อย่าไปมองคำว่า "ถึง"
เมื่อซักครู่ผมได้ทดสอบใส่ค่าวิกฤต ช่องซ้าย ที่130 (ค่าที่น้อยกว่า130ลงมา) ช่องขวา 150 (ค่าที่มีมากกว่า150ขึ้นไป) ไม่รู้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ แต่ทดสอบแล้วโดยการใส่ผลค่าตรวจตัวนี้120  ระบบยังไม่ขึ้นเตื่อนครับอ.โก้ ไม่รู้ผมทำผิดตรงไหนหรือเปล่าครับ  :D
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

• kookkaija
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 08:39:13 AM »
0
ค่าที่สูงผิดปกติกับค่าที่เป็นวิกฤต จะขึ้นข้อความเดียวกัน ไม่ทราบว่าเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ ;)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 08:45:55 AM »
0
สงสัย..ต้องการ  Red Alert  แน่เลย..แบบรายการแพ้ยา...แต่อันนี้ก็ถือว่าเตือนแล้วครับ..อยู่ที่คนดูผล LAB จะตั้งใจหรือเปล่า..หรือแค่.มองผ่าน ๆ  :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 12:45:05 PM »
0
หลังจากตรวจแล้ว พบว่ามันไม่เตือนให้ครับ คงต้องให้ อ .ช่วยดูให้อีกทีครับ :D :D :D :D
หมายเหตุ
ทดสอบใน HOSxP 3.54.2.15c
Yindee And Tan

• kookkaija
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 20:05:03 PM »
0
หลังจากตรวจแล้ว พบว่ามันไม่เตือนให้ครับ คงต้องให้ อ .ช่วยดูให้อีกทีครับ :D :D :D :D
หมายเหตุ
ทดสอบใน HOSxP 3.54.2.15c
ขอบคุณ อ.นาจ ที่ช่วยทดสอบให้ครับ :D ;D :D

ออฟไลน์ Tang

• Full Member
  • Respect: 0
    • www.naphohos.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 14:41:24 PM »
0
สงสัย..ต้องการ  Red Alert  แน่เลย..แบบรายการแพ้ยา...แต่อันนี้ก็ถือว่าเตือนแล้วครับ..อยู่ที่คนดูผล LAB จะตั้งใจหรือเปล่า..หรือแค่.มองผ่าน ๆ  :D

อยากให้ค่าแลปวิกฤติที่ตั้งไว้ แสดงที่ห้องตรวจแพทย์ แสดงเป็น Red Alert หรืออะไรก็ได้ครับ เนื่องจากเครื่องหมายตกใจสีแดง จะแสดงเฉพาะหน้าห้องแลป/ห้องตรวจเท่านั้น มันทำให้ห้องแพทย์ไม่มีสัญลักษณ์เตือนเลย อาจมองไม่เห็น ความจริงการรายงานของแลปก็รายงานอยู่แล้ว แต่กันพลาด
โรงพยาบาลนาโพธิ์ (เริ่มใช้ HOSxP 10 กุมภาพันธ์ 2552) www.naphohos.com

ออฟไลน์ smrmpo

• Respect: 0
    • https://pkchos.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 14:57:18 PM »
0

อยากให้ค่าแลปวิกฤติที่ตั้งไว้ แสดงที่ห้องตรวจแพทย์ แสดงเป็น Red Alert หรืออะไรก็ได้ครับ เนื่องจากเครื่องหมายตกใจสีแดง จะแสดงเฉพาะหน้าห้องแลป/ห้องตรวจเท่านั้น มันทำให้ห้องแพทย์ไม่มีสัญลักษณ์เตือนเลย อาจมองไม่เห็น ความจริงการรายงานของแลปก็รายงานอยู่แล้ว แต่กันพลาด

เพิ่มเติม ครับ ค่าวิกฤต ที่เป็นตัวหนังสือ ล่ะ ครับ ใส่ได้หรือไม่ครับ พอดีผมไม่ใช่ห้องแลป นะครับ แค่ตั้งเป็นข้อสังเกตุ เฉย ๆ ครับ ว่า ค่าวิกฤตที่เป็นตัวหนังสือ มีหรือเปล่าครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์
90 เตียง ขึ้นระบบ 23 พฤศจิกายน 2552(บริษัท BMS ขึ้นให้)
HOSxP : 3.59.6.30
Email : smrmpo@hotmail.com
========================================================================
Master : IBM x3500 M3 CPU E5620 @ 2.40 GHz RAM : 48