ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ไว้สำหรับชาว dot Net กับการเชื่อมโยง GIS ระดับหลังคาเรือน กับ HosXP PCU  (อ่าน 12942 ครั้ง)

ออฟไลน์ Multithreading

• Sr. Member
  • หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
  • Respect: 0
    • Android4Health
จองไว้ก่อน แบบว่า คิดจะเขียนเรื่องนี้หลายทีแล้ว แต่เย็นมา
โดนพิษน้ำเมาเล่นงานตลอด  ช่วงนี้ไข้เลือดออกน้อย
อยู่ สำนักงาน ไม่ค่อยได้ออกไปพ่นยุง มีเวลาว่าง
ก็แบ่งปันความรู้กันไป  ครับ

ดู ไตเติ้ล กันไปก่อนครับ
แล้วเดี่ยวจะกลับมาร่ายยาวกันอีกที

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D ขอบคุณและรอติดตามครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
เทพ NET FX  ;D ;D ;D

รอติดตามนะครับ พี่หลายเทรด

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

เมื่อไหร่จะเปิดคอร์สที่พิดโลกบ้างคับ  อิอิ   ;D
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ kungkung

• Respect: +2
 ;D ;D  รอนะครับ   ;D  ;D
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

• หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
มาละครับ  หายไปนาน

ความจริงแล้ว  เรื่องนี้เป็นส่วนหนึ่งของงานด้าน GIS ครับ คือ GIS Programming ครับ
ถ้าจะเอาให้รู้กระจ่างกันจริงๆ  ส่วนใหญ่จะแบ่งเนื้อหาออกเป็น 3 ภาคใหญ่ๆครับ

ภาคที่ 1  ระบบสารสนเทศทางภูมิศาสตร์ (GIS) ระดับพื้นฐาน จนถึง  ระดับกลาง และ เครื่องมือด้าน GIS
ภาคที่ 2  หลักการเขียนโปรแกรมแบบ OOP ด้วย ภาษา VB.NET / C#
ภาคที่ 3  การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์ด้านระบบสารสนเทศภูมิศาสตร์  ( GIS Programming )
(ยังไม่เคยเห็นมีหนังสือภาษาไทยเกี่ยวกับเรื่องนี้)

ซึ่งภาคที่ 3 นั้น ก็แบ่งย่อยลงไปอีก ตาม platform
บน Web ก็ เช่น
-  UMN Map Server ทั้งบน win และ linux
-  CartoWeb
-  GeoServer
-  Google Map Api
-  OpenLayer (Javascript Map Framwork)
- อื่นๆ อีกมาก

บน Win ก็เช่น
- VBA + ESRI Component
- ภาษา Avenue (ตัวนี้ผมคิดว่าโบราณแล้ว สู้ VBA ไม่ได้ แต่ก็แล้วแต่ถนัดล่ะครับ)
- MapWinGis Active X Control  (ตัวนี้ครับที่จะใช้ในเนื้อหากันต่อไป)
- Component อะไรซักอย่างที่อยู่ใน HosxP PCU Version 3.53.11.23 (อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าตัวไหน
ต้องถามจารย์)
- พวกภาษา Phyton ต่างๆ  ที่ฝรั่งนิยมมาพัฒนางานด้าน GIS

จากที่กล่าวมาก็ยังมีอีกมากครับ ที่ฮิตๆกันในวงการ GIS
อ่อ ยังมีพวก Spatial Database (ระบบฐานข้อมูลเชิงพื้นที่) เช่น PostGIS , MySQL,ESRI
พวกนี้สามารถเก็บ geometry ได้ครับ ใช้ SQL ในการประมวลผลด้าน GIS ได้

ในส่วนของ ภาคที่ 2 ขอข้ามเลยนะครับ
เพราะในร้านหนังสือ ส่วนใหญ่จะมีเขียนเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้กันเยอะอยู่แล้ว

ในภาคที่ 1 นั้น  ผมเห็นมีหนังสืออยู่  1 เล่มที่แต่งโดยอาจารย์ ม.ธรรมศาสตร์
ชื่อว่า ArcGIS 9.3 หรือ ถ้าเสิจใน web ก็จะเจอเนื่อหาเกี่ยวกับ GIS มากอยู่พอสมควร

ส่วนภาคที่ 3 อย่างที่ได้เกริ่น  มีเครื่องมือมากมายหลายหลากเหลือเกินครับ ที่เราจะเลือกใช้
ผมอธิบายเรื่องการใช้ MapWinGis Active X Control  แล้วกันครับ
ส่วนตัวอื่นๆ นั้น  ค่อยว่ากันอีกที

ครับ เข้าเรื่องเลย

ก่อนอื่นท่านต้องไปโหลด MapWinGis Active X Control  มาไว้ที่เครื่องก่อนครับ
ผมเตรียมไว้ให้แล้ว  ที่่ http://www.mediafire.com/?1u252uuuwffvo1w

แตกไฟล์ไว้ที่ไหนก็ได้ครับ แล้วแต่ถนัด  แต่เพื่อให้หาง่ายผมแนะนำแตกไว้ที่ c:/mapwin/

เสร็จแล้วในโฟร์เดอร์ mapwin ให้รัน  regMapWinGIS.cmd เพื่อลงทะเบียน component  ครับ

จากนั้น เปิด Visual Studio 2010 ขึ้นมา ( 2005 หรือ 2008 ก็ได้)
เลือก New Project เป็น Windows Forms Application
ที่ toolbox  คลิกขวาเลือก Choose Items.. ครับ
ที่ แท็บ Com Component  ไล่หา Map Control ดังรูปที่ 1 ครับ

รูปที่ 1  การเพิ่ม Map Control เข้า Project

ที่แท็บ .Net framework component กด browse เลือกไฟล์ MapWinInterfaces.dll
ใน c:/mapwin ครับ ดูรูปที่2

รูปที่ 2  การเพิ่ม Legend Control เข้า Project

ที่ tools box จะมี control ที่ชื่อว่า Map Control และ Legend เพิ่มเข้ามา
ให้ลากทั้ง 2 control ไปแปะที่ Form ครับ  แล้วเพิ่ม control progressbar เข้ามา 1 ตัว
เพิ่ม button อีก 5 ปุ่ม
โดย map control(ขวา)จะเป็นตัวแสดงแผนที่  ส่วน Legend(ซ้าย) จะเป็นตัวรายการแผนที่
หรือที่เรียกว่า TOC (Table Of Content ) นั่นเอง
ดังรูปที่ 3 ครับ

รูปที่ 3  การจัดวางหน้าตาโปรแกรม

จากนั้น ลองกด run  ซัก 1 ครั้งครับ
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด โปรแกรมจะรันขึ้นมาเป็น แผนที่ว่างๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:43:07 PM โดย Multithreading »

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

ลืมให้ shapefile ตัวอย่างครับ  ความจริงใช้ shapefile ของ hosxp pcu ก็ได้

แต่ concept ของเราคือ  ต้องการลิงค์ข้อมูลระดับหลังคาเรือน กับฐานข้อมูลของ hosxp pcu
ผมได้เครียม shapfile  หลังคาเรือน , ถนน,เขตหมู่บ้าน ไว้ให้ทดลองใช้กันได้เลยครับ

Re นี้  จะประกอบไปด้วย  shapfile ตัวอย่าง  กับ  code เพื่อให้โปรแกรมทำงานตามที่เราได้ออกแบบ
ฟอร์มไว้ข้างต้นครับ

อ่อ  ผมเอา shapefile วางไว้ที่ c:/data  ครับ  แต่ท่านอาจจะเอาไปไว้ที่อื่นก็ได้ โดยที่ท่าน
ต้องอ้าง path ใน code ให้ถูกครับ

เมื่อใส่ code และทดสอบรัน จะได้ ผลดังรูปครับ

ลองทำตัว setup แนบมาด้วย ลองติดตั้งเล่นๆได้ครับ

เมื่อเราสามารถ ดึง shapfile มาแสดงบน map ได้แล้ว
เนื้อหาต่อไป จะเป็นการใส่รายละเอียดให้กับโปรแกรมครับ
เช่น
- การลิงค์กับ HosxP เพื่อดึงรายชื่อบุคคลมาแสดงบน map
- การใส่สี Label  บ้านเลขที่
- การใส่ สี แบบ classify (แยกสี) เช่น ใส่สีบ้านผู้ป่วย DM/HT หรือ บ้าน DHF
- การทำ รัศมีจากบ้านผู้ป่วย DHF แล้วลิสต์รายชื่อกลุ่มเสี่ยงที่อาศัยในบ้านที่อยู่ในรัศมี
- หรือ ทำอะไรก็ได้ ที่ GIS ทำได้ ซึ่งวงการ GIS เรียกว่า  GIS Analysis ครับ
ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงหมดครับ  เอาเป็นว่า ค่อยๆ ไปกันก็แล้วกันครับ

วันนี้ จบ เพียงเท่านี้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:41:31 PM โดย Multithreading »

จองไว้ก่อน

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
 ;D น่าสนใจมากครับ
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

@Nakhonratchasima
สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
ไม่ทราบว่ายังโหลดได้อยู่หรือเปล่าครับ  :) :)
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
ใช้กับ Hosxp ได้ไหมครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

อ่าว ลิงค์ตายซะแล้ว 

เดี่ยวหาต้นฉบับก่อน

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS