ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการลงข้อมูลผู้ป่วยอุบัติเหตุ...ห้อง ER ครับ  (อ่าน 9387 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkl

• Full Member
  • อย่ารอโชคชะตา และโชคลาภ ผล จะมาในรูปแบบของการกระทำ
  • Respect: 0
สอบถามการลงข้อมูลผู้ป่วยอุบัติเหตุ...ห้อง ER ครับ
( ประมาณว่า..ลดความผิดพลาดให้การลงข้อมูลในส่วนของโปรแกรม HOS-XP )
อยากให้มีระบบเตือนว่า เมื่อมีการลงข้อมูลผู้ป่วยอุบัติเหตุ...หน้าจอการบันทึกก็จะเด้งขึ้นมา...แต่ในส่วนของผู้ป่วยอุบัติเหตุจราจรไม่เด้งขึ้นมา...
ที่อื่นเป็นอย่างไรบ้างครับ....รบกวนด้วย
BUENGKHONGLONG HOSPITAL
โรงพยาบาลบึงโขงหลง จ.บึงกาฬ
Sprite IT MAN   : anivat4542@gmail.com anivat_pn@hotmail.com
Server Master :  CentOS 5.5+Percona-XtraDB
Server Slave   :  CentOS 5.5
Ver : 3.60.12.31
MySQL-server-percona-5.5.41-9
Ram 32G Master ; 8G Slave
Client Windows XP,7 & Windows 10

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
0
ประเภทผู้ป่วยในหน้า F1 น่าจะมีเฉพาะผู้ป่วยอุบัติเหตุ แต่ไม่ต้องมีผู้ป่วยอุบัติเหตุจราจร แล้วค่อยไปกรอกแยกประเภทอุบัติเหตุในหน้าจอที่ pop up ขึ้นมาแทนครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ bkl

• Full Member
  • อย่ารอโชคชะตา และโชคลาภ ผล จะมาในรูปแบบของการกระทำ
0
ประเภทผู้ป่วยในหน้า F1 น่าจะมีเฉพาะผู้ป่วยอุบัติเหตุ แต่ไม่ต้องมีผู้ป่วยอุบัติเหตุจราจร แล้วค่อยไปกรอกแยกประเภทอุบัติเหตุในหน้าจอที่ pop up ขึ้นมาแทนครับ

เดี๋ยวจะลอง คุยกับพยาบาลที่ ER ครับ สามารถใช้วิธีการให้เหลือแต่..ผู้ป่วยอุบัติเหตุได้หรือไม่ครับ..
ถ้าได้อย่างไร...เดี๋ยวแจ้งให้ทราบครับ   ขอบคุณครับ..
BUENGKHONGLONG HOSPITAL
โรงพยาบาลบึงโขงหลง จ.บึงกาฬ
Sprite IT MAN   : anivat4542@gmail.com anivat_pn@hotmail.com
Server Master :  CentOS 5.5+Percona-XtraDB
Server Slave   :  CentOS 5.5
Ver : 3.60.12.31
MySQL-server-percona-5.5.41-9
Ram 32G Master ; 8G Slave
Client Windows XP,7 & Windows 10

ออฟไลน์ E-Hos

• http://www.erawanhospital.com/index.php
Re: สอบถามการลงข้อมูลผู้ป่วยอุบัติเหตุ...ห้อง ER ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:19:48 AM »
0

เดี๋ยวจะลอง คุยกับพยาบาลที่ ER ครับ สามารถใช้วิธีการให้เหลือแต่..ผู้ป่วยอุบัติเหตุได้หรือไม่ครับ..
ถ้าได้อย่างไร...เดี๋ยวแจ้งให้ทราบครับ   ขอบคุณครับ..

แล้วถ้าอยากให้ตัวเลือกมีผู้ป่วยอุบัติเหตุจราจร แล้วหน้าต่าง  pop up ขึ้นมาจะต้องทำยังไงครับ
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
Re: สอบถามการลงข้อมูลผู้ป่วยอุบัติเหตุ...ห้อง ER ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:38:31 AM »
0

ถ้าได้อย่างไร...เดี๋ยวแจ้งให้ทราบครับ   ขอบคุณครับ..

แล้วถ้าอยากให้ตัวเลือกมีผู้ป่วยอุบัติเหตุจราจร แล้วหน้าต่าง  pop up ขึ้นมาจะต้องทำยังไงครับ
pop up ขึ้นมาจาก icd10 ที่ใส่ครับ ถ้าอยากได้แบบไม่เหมือนใครหรือแบบเลือกได้ว่าประเภทไหนให้ pop up คงต้องแจ้ง อ.MN ให้ท่านพิจรณา หรือติดต่อ BMS ในนามของโรงพยาบาลสำหรับ module ที่ท่านต้องการแก้ไขให้ต่างจาก รพ.อื่นๆครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

• http://www.erawanhospital.com/index.php
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 15:14:16 PM »
0

[/quote]
pop up ขึ้นมาจาก icd10 ที่ใส่ครับ ถ้าอยากได้แบบไม่เหมือนใครหรือแบบเลือกได้ว่าประเภทไหนให้ pop up คงต้องแจ้ง อ.MN ให้ท่านพิจรณา หรือติดต่อ BMS ในนามของโรงพยาบาลสำหรับ module ที่ท่านต้องการแก้ไขให้ต่างจาก รพ.อื่นๆครับ
[/quote]

ที่บอกว่า pop up ขึ้นมาจาก icd10 ที่ใส่ครับ ถ้าใส่แบบที่มันขึ้นของอุบัติเหตุ แต่ว่า ประเภทเป็น อย่างอื่นก้น่าจะขึ้นด้วยนิครับ
แต่นี้รหัสใส่ตรงกัน ต่างที่ประเภท ก็น่าจะแสดงว่า เป้นที่ประเภทครับ แต่ก่อนใส่ประเภทอะไรก็จะขึ้นหมด..พยาบาลแจ้งมา พออัพเวอร์ชัน บอกมันขึ้นเฉพาะที่เป็นอุบัติเหตุ.. ??? ??? ???
ที่นี้อยากให้มันขึ้นที่เป็น อุบัติเหตุจราจรด้วย ครับ ต้องไปเซ็ตตรงไหน หรือใช้คำสั่งใดครับ
ให้ฟอรืมตัวนี้ขึ้นอัตโนมัติเมื่อเลือกประเภทเป็น อุติเหตุ/อุบัติเหตุจราจรครับผม..  ;D
ขอบคุณครับ..  :D :D :D
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 15:33:35 PM »
0
ลองตรวจสอบ  select * from er_pt_type

ลองกำหนด ว่า er_pt_type_id =2  คือ อุบัติเหตุและอุบัติเหตุจราจร.. :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2011, 15:37:48 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 17:27:12 PM »
0
ลองตรวจสอบ  select * from er_pt_type

ลองกำหนด ว่า er_pt_type_id =2  คือ อุบัติเหตุและอุบัติเหตุจราจร.. :D :D

;D ;D ;D ;D มันกำหนดได้เหรอครับ อ. ซ้ำกันไม่ได้น่ะครับ  ;D ;D ;D ;D

wait...

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 18:36:05 PM »
0

;D ;D ;D ;D มันกำหนดได้เหรอครับ อ. ซ้ำกันไม่ได้น่ะครับ  ;D ;D ;D ;D

ผมขอเดาใจพี่เกื้อหน่อยนะครับ ...  ;D ;D
พี่เกื้อน่าจะหมายถึงว่า ให้กำหนด er_pt_type_id =2  เปลี่ยนชื่อจากเดิม คือ ผู้ป่วยอุบัติเหตุ (เฉย ๆ) เปลี่ยนเป็น อุบัติเหตุและอุบัติเหตุจราจร แทนล่ะมั้งครับ พี่ konitjaa  ;D ;D

ผมไม่สันทัด(ป๋าเจดีย์) สักเท่าไร เกี่ยวกับ ER แต่เท่าที่ทราบมา
er_pt_type หมายถึง ประเภทคนไข้ที่มา ER (ตามตารางเลย)  ;D
อันหนึ่งก็คือ ผู้ป่วยอุบัติเหตุ ทำไมต้องเพิ่มเป็น ผู้ป่วยอุบัติเหตุจราจร อีกอันล่ะครับ
ผู้ป่วยอุบัติเหตุจราจร น่าจะเป็น subset ของ ผู้ป่วยอุบัติเหตุ ไม่ใช่หรือครับ ... ซึ่งก็น่าจะเข้าไปใส่อีกหน้าหนึ่งว่าเป็นอุบัติเหตุเกี่ยวกับอะไร  .... อันนี้ผมเข้าใจเองนะครับ ไม่รู้จริง ๆ ว่า จริง ๆ แล้วเขาต้องแบ่งกันอย่างไร ...
แล้วจะมาตามเก็บครับ ... ถ้ากระจ่างแล้ว  ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 19:15:24 PM »
0
 ;D ;D ;D ตามที่ป๋า pop อธิบายเลยครับ โปรแกรมเซ็ทไว้เป็นแบบนั้น ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 19:55:23 PM »
0

ผมขอเดาใจพี่เกื้อหน่อยนะครับ ...  ;D ;D
พี่เกื้อน่าจะหมายถึงว่า ให้กำหนด er_pt_type_id =2  เปลี่ยนชื่อจากเดิม คือ ผู้ป่วยอุบัติเหตุ (เฉย ๆ) เปลี่ยนเป็น อุบัติเหตุและอุบัติเหตุจราจร แทนล่ะมั้งครับ พี่ konitjaa  ;D ;D

ครับ...ผมคิดเช่นนั้นจริง ๆ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ไม่เสียหาย เพราะ id=2 เหมือนเดิม... :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ huwko

• Jr. Member
  • **
    • http://www.surinadmin.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 09:43:05 AM »
0
กำหนด อุบัติเหตุ Y ในฟิลด์ accident_code  ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:22:55 AM »
0
กำหนด อุบัติเหตุ Y ในฟิลด์ accident_code  ครับ

คำถามปี 2011   ไม่ช่วยอะไรมากนักครับ... แต่ระบบ 43 แฟ้มคงได้ใช้เงื่อนไขดังกล่าว แน่นอนครับ...