ผู้เขียน หัวข้อ: ทำ slave ในOs windows  (อ่าน 3361 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
ทำ slave ในOs windows
« เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:55:16 AM »
0
เรียนถาม อ.ในบ้าน คือผมทำเครื่อง slave ในwindows โดยการแบ่ง prat c=50g ที่เหลือเป็น prat d เพื่อไว้เก็บ เป็น backup auto ประจำวันทุก 03.00น.
แล้วก็โอน ข้อมูลhosxp มา ที่ prat c ประมาณ 18 g รวม windows แล้วประมาณ3 gรวมเป็น 21กว่า g ในวันแรก แล้วก็ทำการrun agan พอข้ามไปอีกเพียง 1วัน ปรากฏว่า prat c ใช้ไป 45 g แล้ว ไปเปิดดู ที่โฟร์เดอร์ hosxp ข้อมูลก็ประมาณ 18g.กว่าๆๆ เพิ่มนิดเดียว อย่างนี้ผมจะต้องไปลบ อะไรตรงไหนหรือเปล่าครับ เพื่อที่จะให้ prat c ใช้ได้เนื้อที่มากขึ้น แนะนำด้วยครับ
ปล.กำลัง จะเปลี่ยน HD ใหม่ และแบ่ง prat c ให้มากกว่าเดิม ขอบคุณครับ :D ;) ;D
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

• Respect: 0
Re: ทำ slave ในOs windows
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:19:53 AM »
0
ตอนสำรองข้อมูลอัติโนมัติจะมีการสร้างไฟล์  .sql ทั้งหมด ไว้ใน temp  ครับ
ต้องเผื่อพื้นที่ให้  temp  ด้วยครับ

เวลา Backup Auto  สิ่งที่โปรแกรมทำก็คือ
1.  สำรองข้อมูลเป็น  .sql  ไว้ใน temp (C:\Documents and Settings\user\Local Settings\Temp) path อาจจะเปลี่ยนแปลงตาม user  หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ   ซึ่งไฟล์จะมีขนาดใหญ่มากครับ
2.  Compress  ไฟล์  .sql  ไปเป็น  .7zip    (ไฟล์ Backup)

เมื่อข้ามวันจะมีการสำรองข้อมูลอัติโนมัติ  พื้นที่ที่ถูกใช้ไปก็คือ  Temp ครับ   ถ้าเรามีพื้นที่ใน Drive C: ไม่พอก็จะสำรองข้อมูลไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 11:29:54 AM โดย I'm nuke »
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:27:10 AM »
0
น่าจะทำ slave  โดยใช้  linux เลย  ถ้า  master มีปัญหาที่ hardware  จะได้เอาอยู่ เพราะ slave มีข้อมูลและพร้อมใช้งาน

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:43:41 AM »
0
น่าจะทำ slave  โดยใช้  linux เลย  ถ้า  master มีปัญหาที่ hardware  จะได้เอาอยู่ เพราะ slave มีข้อมูลและพร้อมใช้งาน

กำลังขออนุมัติจัดซื้ออยู่ครับ แต่ตอนนี้คงต้องใช้แบบนี้ไปก่อน ครับ

ตอนสำรองข้อมูลอัติโนมัติจะมีการสร้างไฟล์  .sql ทั้งหมด ไว้ใน temp  ครับ
ต้องเผื่อพื้นที่ให้  temp  ด้วยครับ

เวลา Backup Auto  สิ่งที่โปรแกรมทำก็คือ
1.  สำรองข้อมูลเป็น  .sql  ไว้ใน temp (C:\Documents and Settings\user\Local Settings\Temp) path อาจจะเปลี่ยนแปลงตาม user  หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ   ซึ่งไฟล์จะมีขนาดใหญ่มากครับ
2.  Compress  ไฟล์  .sql  ไปเป็น  .7zip    (ไฟล์ Backup)

เมื่อข้ามวันจะมีการสำรองข้อมูลอัติโนมัติ  พื้นที่ที่ถูกใช้ไปก็คือ  Temp ครับ   ถ้าเรามีพื้นที่ใน Drive C: ไม่พอก็จะสำรองข้อมูลไม่ได้ครับ

เราสามารถลบได้เลยหรือเปล่าครับจะมีผลอย่างไรบ้างครับ
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:47:54 AM »
0
 ;D  ปัญหาแรก   ถ้าอ.ไก่  ได้แล้ว ของเก่า แบ่งให้น้องก็ได้นะขอรับ  ท่านพี่ อิอิ   ;D

;D  เรายินดีรับมรดก อิอิ   ;D

:o  ปัญหาที่สอง  ขอบอกต่อว่า  ลบแล้วมิมีอะไรหรอกขอรับ   :o

:o  เพราะ เราลบมาแล้ว  ยังทำงานได้ปกติ อะ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:50:38 AM »
0

1.  สำรองข้อมูลเป็น  .sql  ไว้ใน temp (C:\Documents and Settings\user\Local Settings\Temp) path อาจจะเปลี่ยนแปลงตาม user  หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ   ซึ่งไฟล์จะมีขนาดใหญ่มากครับ

เมื่อข้ามวันจะมีการสำรองข้อมูลอัติโนมัติ  พื้นที่ที่ถูกใช้ไปก็คือ  Temp ครับ   ถ้าเรามีพื้นที่ใน Drive C: ไม่พอก็จะสำรองข้อมูลไม่ได้ครับ

เราสามารถลบได้เลยหรือเปล่าครับจะมีผลอย่างไรบ้างครับ

ลบได้ครับเพราะเป็นแค่ไฟล์  temp  ถ้าสำรองข้อมูลสำเร็จ  จะเป็นไฟล์  .7zip  ไปอยู่ที่โฟลเดอร์ที่เราตั้งไว้ครับ

แต่วันต่อมา  เมื่อมีการสำรองข้อมูลอัติโนมัติอีก   ก็จะมีไฟล์  temp  พวกนี้เกิดขึ้นอีกครับ
ดังนั้นเราเผื่อพื้นที่ใน  drive c:  ให้ไฟล์พวกนี้ไว้จะดีกว่าครับ    ;D ;D
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง