ผู้เขียน หัวข้อ: จากใจคนที่กำลังจะใช้ SSB ถึง HosXP  (อ่าน 17701 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
จากใจคนที่กำลังจะใช้ SSB ถึง HosXP
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 01:20:49 AM »
0
"ทำงานกับ SSB แล้วมีแต่ความเบื่อหน่าย ผมเบื่อ SSB จริง ๆ ครับ" จะว่าไปก็เหมือนสาวไส้ให้กากินนะครับ ... ไม่มีอะไรในกอไผ่เท่ากับอยากบ่นเท่านั้นเองครับ อย่าสนใจเลยครับ เข้าเรื่องดีกว่า
อยากให้ HosXP ก้าวเข้าสู่งานหลังบ้านอย่างจริงจัง คือ ระบบงานการเงิน, บุคลากร, สต๊อก เพราะเท่าที่สังเกตการก้าวเดินจะเป็นการก้าวไปสู่งานบริการเพื่อตอบโจทย์ผู้ใช้ส่วนใหญ่มากกว่า โดยการสร้างจุดแข็งในส่วนข้อมูลการบริการมากกว่าการตอบโจทย์คนทั้งโรงพยาบาล อาจเนื่องด้วยเหตุผลว่าคนหลังบ้านอาจจะมี Excel หรือโปรแกรมบัญชีอื่น ๆ อยู่แล้วหรือเปล่า และเท่าที่ทราบ HosXP ก็ไปดึงเอาโปรแกรมบัญชีในลักษณะ 3rd Party เข้ามาร่วมด้วยช่วยกัน แต่ผมก็มองว่ายังไม่ใช่ทางผลลัพธ์ที่น่าสนใจ เพราะคนทำบัญชีต้องเอาตัวเลขจากงานบริการหลาย ๆ จุด มาย้ำรวมกับข้อมูลหลังบ้านทั้งเรื่องสต๊อก, บุคลากร หรือเรื่องหนี้สิน ก่อนที่จะสามารถสรุปยอดงบทางการเงินประจำเดือนหรือสถิติต้นทุนของโรงพยาบาลในแต่รายโรคได้ สิ่งที่ผมคิด คือ อยากให้ HosXP มุ่งเน้นตอบโจทย์คนทั้งโรงพยาบาลก่อนที่จะพูดถึงคำว่า DataCenter ระดับจังหวัด เพราะผมเชื่อว่าสิ่งสำคัญที่ทำให้องค์กรเดินหน้าไปได้ คือ ทุนทรัพย์ .. สิ่งที่เราพูดกันวันนี้คือความสำเร็จในการสร้าง DataCenter ระดับจังหวัดเพือพยากรณ์การระบาดของโรคหรือข้อมูลอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับงานบริการ แต่เราตอบได้หรือไม่ว่าตอนนี้รพท.ในจังหวัดต้องแบกรับต้นทุนผู้ป่วยโรคเรื้อรังโรคต่าง ๆ เท่าไร รพ.ใดมีต้นทุนการรักษาพยาบาลต่อโรคที่สูงกว่า อะไรคือสาเหตุของต้นทุนที่สูง ผมมองเปรียบเทียบ SSB สิ่งที่เขาทำคือการแบ่งทีมเป็นทีมหน้าบ้านกับทีมหลังบ้าน แต่สองทีมจะทำงานร่วมกันเพื่อตอบโจทย์ข้อมูลสถิติแทบทุกเรื่องในรพ. สิ่งที่เขาแสดงให้ดู เขาสามารถตอบโจทย์ข้อมูลกำไรขาดทุนรายวันในผู้ป่วยแต่ละกลุ่มโรคได้โดยอาศัยหลักการทางบัญชี ... สิ่งที่ผมเสนอ เพียงเพื่ออยากเห็นการก้าวเดินของ HosXP เพื่อให้ตอบโจทย์ของคนทั้งรพ.ให้ได้ครบถ้วนอย่างแท้จริงครับ หากใครจะมองเป็นอื่น ผมขอโทษด้วยนะครับ

ออนไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: จากใจคนที่กำลังจะใช้ SSB ถึง HosXP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 01:50:07 AM »
0
ชอบแนวคิดของเล้งครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
Re: จากใจคนที่กำลังจะใช้ SSB ถึง HosXP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:08:13 AM »
0
ผมกำลังอยู่พอดีครับ เน้นการออก ทาง report ครับ ซึงผมก็เน้นเรืองเงิน ๆ ทอง ๆ เช่่นกัน เราส่ง เรียกเก็บ Eclaim เท่าไร แล้วเขาตอบกลับสำหรับ case นี้เท่าไร

เบิกได้ ต้นทุนเท่าไร เรียกเก็บได้เท่าไร

เบิกตรง ต้นทุน ต่อ case เท่าไร  กรมบัญชีกลาง จ่ายให้เราเท่าไร ขาดทุนหรือไม่

ผมไม่ได้เน้นแค่ สปสช. เท่านั้น เน้นทุกกองทุน ครับ
 ต่างด้าว ผมก็เน้น เบิกได้ เบิกตรง พรบ ประกันสังคม และ ชำระเงินเอง

งานด้านบัญชี ต้องอาศัยผู้รู้งานมาสอนเราด้วยครับ กว่าจะได้ตามความต้องการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 11:15:52 AM โดย วีระวัฒน์ ใจอินผล »
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 17:52:26 PM »
0
"ทำงานกับ SSB แล้วมีแต่ความเบื่อหน่าย ผมเบื่อ SSB จริง ๆ ครับ" จะว่าไปก็เหมือนสาวไส้ให้กากินนะครับ ... ไม่มีอะไรในกอไผ่เท่ากับอยากบ่นเท่านั้นเองครับ อย่าสนใจเลยครับ เข้าเรื่องดีกว่า
อยากให้ HosXP ก้าวเข้าสู่งานหลังบ้านอย่างจริงจัง คือ ระบบงานการเงิน, บุคลากร, สต๊อก เพราะเท่าที่สังเกตการก้าวเดินจะเป็นการก้าวไปสู่งานบริการเพื่อตอบโจทย์ผู้ใช้ส่วนใหญ่มากกว่า โดยการสร้างจุดแข็งในส่วนข้อมูลการบริการมากกว่าการตอบโจทย์คนทั้งโรงพยาบาล อาจเนื่องด้วยเหตุผลว่าคนหลังบ้านอาจจะมี Excel หรือโปรแกรมบัญชีอื่น ๆ อยู่แล้วหรือเปล่า และเท่าที่ทราบ HosXP ก็ไปดึงเอาโปรแกรมบัญชีในลักษณะ 3rd Party เข้ามาร่วมด้วยช่วยกัน แต่ผมก็มองว่ายังไม่ใช่ทางผลลัพธ์ที่น่าสนใจ เพราะคนทำบัญชีต้องเอาตัวเลขจากงานบริการหลาย ๆ จุด มาย้ำรวมกับข้อมูลหลังบ้านทั้งเรื่องสต๊อก, บุคลากร หรือเรื่องหนี้สิน ก่อนที่จะสามารถสรุปยอดงบทางการเงินประจำเดือนหรือสถิติต้นทุนของโรงพยาบาลในแต่รายโรคได้ สิ่งที่ผมคิด คือ อยากให้ HosXP มุ่งเน้นตอบโจทย์คนทั้งโรงพยาบาลก่อนที่จะพูดถึงคำว่า DataCenter ระดับจังหวัด เพราะผมเชื่อว่าสิ่งสำคัญที่ทำให้องค์กรเดินหน้าไปได้ คือ ทุนทรัพย์ .. สิ่งที่เราพูดกันวันนี้คือความสำเร็จในการสร้าง DataCenter ระดับจังหวัดเพือพยากรณ์การระบาดของโรคหรือข้อมูลอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับงานบริการ แต่เราตอบได้หรือไม่ว่าตอนนี้รพท.ในจังหวัดต้องแบกรับต้นทุนผู้ป่วยโรคเรื้อรังโรคต่าง ๆ เท่าไร รพ.ใดมีต้นทุนการรักษาพยาบาลต่อโรคที่สูงกว่า อะไรคือสาเหตุของต้นทุนที่สูง ผมมองเปรียบเทียบ SSB สิ่งที่เขาทำคือการแบ่งทีมเป็นทีมหน้าบ้านกับทีมหลังบ้าน แต่สองทีมจะทำงานร่วมกันเพื่อตอบโจทย์ข้อมูลสถิติแทบทุกเรื่องในรพ. สิ่งที่เขาแสดงให้ดู เขาสามารถตอบโจทย์ข้อมูลกำไรขาดทุนรายวันในผู้ป่วยแต่ละกลุ่มโรคได้โดยอาศัยหลักการทางบัญชี ... สิ่งที่ผมเสนอ เพียงเพื่ออยากเห็นการก้าวเดินของ HosXP เพื่อให้ตอบโจทย์ของคนทั้งรพ.ให้ได้ครบถ้วนอย่างแท้จริงครับ หากใครจะมองเป็นอื่น ผมขอโทษด้วยนะครับ
แนวคิด ดีมากๆเลย
ถ้าทำได้ น่าจะเป็นโปรแกรมที่น่าใช้ที่สุด และตอบได้หลายโจทย์
แต่ อ.ชัยพร คงเหนื่อย น่าดู

ผมกำลังอยู่พอดีครับ เน้นการออก ทาง report ครับ ซึงผมก็เน้นเรืองเงิน ๆ ทอง ๆ เช่่นกัน เราส่ง เรียกเก็บ Eclaim เท่าไร แล้วเขาตอบกลับสำหรับ case นี้เท่าไร

มีข้อมูลมากกว่าที่ ในHOSxP มีครับ
ผมว่าตอบโจทย์ได้น้อย เพราะตอนนี้ HOSxP ตอบได้เพียงงาน บริการ
แต่งานอื่นมีน้อยมาก เช่น งาน บริหาร ,การเงิน ,
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 18:34:42 PM »
0
ขอเวลาผมสร้างทีมพัฒนาอีกสักพักนะครับ  ไม่อยากเป็น one man show เหมือนแต่ก่อนครับ แต่ยังไงระบบ back office ที่ bms พัฒนาเองต้องเกิดแน่นอนครับ

ตอนนี้เตรียมคนไว้ได้ประมาณ 60% แล้วครับ อีกไม่เกิน 3 เดือน น่าจะเริ่มพัฒนาได้ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 18:55:39 PM »
0
งานนี้มีลุ้นครับ(เตรียมสมัครเป็น รพ.ทดสอบน่ะครับ) ;D
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 20:11:26 PM »
0
อ้างถึง
ขอเวลาผมสร้างทีมพัฒนาอีกสักพักนะครับ  ไม่อยากเป็น one man show เหมือนแต่ก่อนครับ แต่ยังไงระบบ back office ที่ bms พัฒนาเองต้องเกิดแน่นอนครับ

ตอนนี้เตรียมคนไว้ได้ประมาณ 60% แล้วครับ อีกไม่เกิน 3 เดือน น่าจะเริ่มพัฒนาได้ครับ
;D ;D ;D นี่แหละ HOSxP ขอบคุณครับอาจารย์ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 21:39:00 PM »
0

สุดยอดของจริง... :)

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 21:48:28 PM »
0

ส่งแรงใจช่วยเต็มที่ครับ  ตอนนี้ส่งแรงกายช่วยทีม Implement ที่ รพ.ชัยภูมิ อยู่ครับ ปัญหาหลักๆที่เจอคำถามอยู่ที่ back office ครับ ;D ;D ;D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:02:48 PM »
0

;D ;D ;D ;D ;D ;D
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:21:52 PM »
0

ผมว่าโปรแกรม อ.ชัยพร ทำได้อยู่แล้วครับ  คงต้องไปมอง กองทุน ทุนกองทุน ด้วยครับ  ว่าพร้อมหรือยังที่จะแจกรายละเอียดการจ่ายเงินเป็นรายคน รายครั้งที่ส่งมา 

ตอนนี้บ้างอันยัง ส่งเป็นยอดรวมอยู่เลยครบ  ผมเคยเอามาชนกัน มันตอบไม่ได้ว่าเงินก้อนนี้มาจากงานไหน 100 %
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 23:12:48 PM โดย doraemon »

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:24:22 PM »
0
อ้างถึง
ผมว่าโปรแกรม อ.ชัยพร ทำได้อยู่แล้วครับ  คงต้องไปมอง กองทุก ทุกกองทุก ด้วยครับ  ว่าพร้อมหรือยังที่จะแจกรายละเอียดการจ่ายเงินเป็นรายคน รายครั้งที่ส่งมา 
;D ;D ;D ขอบคุณ อ.อ๊อด ผมหลับอย่างสบายใจแล้วคืนนี้ 55555 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:52:25 PM »
0

... มีเรื่องดีๆ ไปแจ้งให้ ผอ. ทราบอีกแล้วครับ

ขอบคุณ อ.mn ครับ ...  :D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 23:07:02 PM »
0
อ้างถึง
ผมว่าโปรแกรม อ.ชัยพร ทำได้อยู่แล้วครับ  คงต้องไปมอง กองทุก ทุกกองทุก ด้วยครับ  ว่าพร้อมหรือยังที่จะแจกรายละเอียดการจ่ายเงินเป็นรายคน รายครั้งที่ส่งมา 
;D ;D ;D ขอบคุณ อ.อ๊อด ผมหลับอย่างสบายใจแล้วคืนนี้ 55555 ;D ;D ;D

กองบุญ  ยังไม่มีครับ  ;D

ออฟไลน์ LDHP

• Full Member
  • พิศมัย พื้นนวล พยาบาลชำนาญการ - โรงพยาบาลลำดวน
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 00:35:56 AM »
0
ไม่ได้เก่งอะไร  แต่ขอเอาใจช่วยค่ะ  >:( >:( >:(
master : ibm 3350 xeon 2.66GHz ram 2G  HD 144
  cenos 5.3 mysql 5.1.30

slave : P4  2.8GHz  ram 2G HD 80G
        redhat 5.0 mysql 5.0.41

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ทั้งหลายนะค่ะ ที่ช่วยเหลือให้ความรู้มากมาย