ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งคนไข้แล้วหายครับ ด่วนมากครับ  (อ่าน 5757 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
ส่งคนไข้แล้วหายครับ ด่วนมากครับ
« เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 12:35:35 PM »
0
ส่งคนไข้แล้วหายครับ ด่วนมากครับ ส่งคนไข้จากห้องบัตรแล้ว พอจะเรียกตรวจ ไม่มีชื่อเลยครับ ต้องมาส่งใหม่ บางทีก็เข้า บางทีก้ไม่เข้า ต้องใช้เขียนแทนเลยครับ เพิ่งเป็นประมาณ 20 นาทีนี้ครับ
เวอร์ชั่น 3.53.12.8
ทำการแก้ไขเบื้องต้น reboot server อยู่ครับ
ขอบคุณมากครับ
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: ส่งคนไข้แล้วหายครับ ด่วนมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 13:34:13 PM »
0
ทำการแก้ไขเบื้องต้น reboot server อยู่ครับ

แล้วแก้ไขได้ไหมครับ
ถ้าได้ก็น่าจะเป็นที่ serverลองดูสถานะการณ์ต่อไป
ถ้าไม่ได้สังเกตอาการต่อไปครับ 
ลองวิเคราะห์สาเหตุต่อไปครับ   ข้อมูลที่ให้น้อยเกินไปครับ วิเคราะห์สาเหตุไม่ได้ ;)
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: ส่งคนไข้แล้วหายครับ ด่วนมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 13:36:34 PM »
0
 ;D ;D ;D เป็นไงบ้างครับพี่ไก่ รายงานผลด้วยครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• kookkaija
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 13:46:54 PM »
0
ล่าสุดยังใช้ไม่ได้ครับ ส่งชื่อไป ซัก5-10 นาที ชื่อก็จะหายจากระบบครับที่ส่งไปครับ เลยต้องส่งไปเรียกไปทีละคน เพื่อที่จะไม่ให้แช่นาน แล้วหายต้องมาส่งใหม่ครับ ขอบคุณมากครับ
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

• kookkaija
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 14:03:17 PM »
0
vn lock time out สถานะ 0
disable vn lock สถานะไม่ได้ติ๊ก

เกี่ยวกันกับปัญหาที่ผมเจอหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 14:54:38 PM »
0
อ้างถึง
vn lock time out สถานะ 0
disable vn lock สถานะไม่ได้ติ๊ก

ไม่น่าจะเกี่ยวครับ
ลองเปิด sqltrace ที่จุดห้องบัตร และจุดที่หายไป แล้วลองไล่ code ดูครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

• kookkaija
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 16:55:43 PM »
0
ขอบคุณท่าน nahos กับน้า jdadmin1 มากครับ ไม่รู้จะทำยังงัยผมเลยไปติ๊ก
vn lock time out สถานะ 5
disable vn lock สถานะติ๊กไว้
อ.ในบ้านช่วยอธิบายเมนูนี้ ใน system seting ให้ด้วยครับ แต่ก่อนนั้นก็ไม่ทำอะไรกับเครื่องเลย  ???

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 17:57:55 PM »
0
 ;D ;D ;D
อาจารย์ชัยพรอธิบายไว้แบบนี้ครับพี่ไก่

Diable VN Lock : ปกติระบบจะทำการ Lock visit number เมื่อมีการดึงรายการไปบันทึกข้อมูลจากจุดต่างๆ และจะปลด Lock ภายในระยะเวลา 15 นาที หากไม่ต้องการให้ระบบ Lock visit number ให้ Check ที่ตัวเลือกนี้ (แนะนำให้ระบบ Lock VN เพื่อป้องกันการคีย์ข้อมูล VN เดียวกัน พร้อมๆ กัน)

VN Lock Timeout : ระยะเวลาที่ระบบจะทำการ Lock visit number มีหน่วยเป็นนาที ปกติจะอยู่ที่ 15 นาที
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• kookkaija
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 19:31:21 PM »
0
ขอบคุณน้า jdadmin1 มากครับ ตอนนี้ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ครับ พรุ่งนี้คลินิคเบาหวานด้วยซิ ปล่อยไปตามกรรมก่อนครับ ;D ;D

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 19:45:47 PM »
0
เปิดระบบ remote ให้หน่อยครับ พี่ไก่ เมื่อตอนบ่ายขออภัยครับ พอดีติดประชุมที่ สสจ ฟัง Bms Staff มาชี้แจงเรื่องรายงานในระบบ DATA CENTER โดย น้องป้องและอ้น เสียดายที่ป้องไม่ได้ชวนเพื่อนที่เป็น Pretty ตอนจัดงานเชียงใหม่มาด้วย  ;D ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 19:50:27 PM โดย naj »
Yindee And Tan

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 20:46:42 PM »
0
ขอบคุณท่าน nahos กับน้า jdadmin1 มากครับ ไม่รู้จะทำยังงัยผมเลยไปติ๊ก
vn lock time out สถานะ 5
disable vn lock สถานะติ๊กไว้
อ.ในบ้านช่วยอธิบายเมนูนี้ ใน system seting ให้ด้วยครับ แต่ก่อนนั้นก็ไม่ทำอะไรกับเครื่องเลย  ???

มีอะไรโทรมาก็ได้นะครับพี่

• kookkaija
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 07:43:21 AM »
0
ขอบคุณอ.นาจ อ.อ๊อด มากครับ เดี๋ยวเช้านี้จะลองค่อยๆไล่ดูความผิดพลาดก่อนครับ น่าจะดีขึ้นครับ  :D ;)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 09:38:41 AM »
0
;D ;D ;D
อาจารย์ชัยพรอธิบายไว้แบบนี้ครับพี่ไก่

Diable VN Lock : ปกติระบบจะทำการ Lock visit number เมื่อมีการดึงรายการไปบันทึกข้อมูลจากจุดต่างๆ และจะปลด Lock ภายในระยะเวลา 15 นาที หากไม่ต้องการให้ระบบ Lock visit number ให้ Check ที่ตัวเลือกนี้ (แนะนำให้ระบบ Lock VN เพื่อป้องกันการคีย์ข้อมูล VN เดียวกัน พร้อมๆ กัน)

VN Lock Timeout : ระยะเวลาที่ระบบจะทำการ Lock visit number มีหน่วยเป็นนาที ปกติจะอยู่ที่ 15 นาที
 ;D ;D ;D

นานมากเหมือนกันครับ..ที่เหมาะสมคือสักกี่นาทีจึงจะดีที่สุดในระบบบริการจริง
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x