ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำสั่งปรับปรุงข้อมูลในสายฟ้าหน่อยครับ จะปรับปรุงข้อมูลในPERSON ครับ  (อ่าน 5545 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixer_79

• Hero Member
  • กำลังใจในการทำงาน
  • Respect: +1
ขอคำสั่งปรับปรุงข้อมูลในสายฟ้าหน่อยครับ จะปรับปรุงข้อมูลในPERSON ครับ
เช่น คำสั่ง
1. จะปรับปรุงค่าว่างในฟิล์ว Education ของตาราง person ให้ค่าว่างมีค่าเป็น 9
   จะใช้คำสั่งอย่างไรครับ ในรูปแรก หมายเลข1และ2
2. และในรูปภาพที่2เรา จะUPDATE ข้อมูลโดยใช้คำสั่งสายฟ้าในตารางใด และใช้คำสั่งแบบไหนครับ..

ช่วยหน่อยนะครับ..ขอบคุณครับ
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553
HOSxP V.3.56.2.15

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
1. ลองใช้คำสั่ง select  เพื่อตรวจสอบข้อมูลก่อน
  select Education  from person   where  (Education=null  or Education='' or Education is null)
ว่ามีข้อมูลหรือไม่   ถ้ามี 
ก็ใช้คำสั่งอัพเดท
2.  update person set Education='9'   where  (Education=null  or Education='' or Education is null)

แต่ขอแนะนำให้โหลด  DsHOSxP  แล้วจะพบว่าการแก้ไข Error OPPP นั้นไม่ใช่เรื่องยาก
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=18825.0

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ mixer_79

• กำลังใจในการทำงาน
  • Respect: +1
1. ลองใช้คำสั่ง select  เพื่อตรวจสอบข้อมูลก่อน
  select Education  from person   where  (Education=null  or Education='' or Education is null)
ว่ามีข้อมูลหรือไม่   ถ้ามี 
ก็ใช้คำสั่งอัพเดท
2.  update person set Education='9'   where  (Education=null  or Education='' or Education is null)

แต่ขอแนะนำให้โหลด  DsHOSxP  แล้วจะพบว่าการแก้ไข Error OPPP นั้นไม่ใช่เรื่องยาก
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=18825.0

สอบถามนิดครับ ผมเคยลองใช้แต่เมื่อเช็คดูแล้วข้อมูลยังเป็นค่าว่างเหมือนเดิมเลยไม่ทราบว่าDSHOSxPจะเช็คเฉพาะข้อมูลของผู้ป่วยที่มีCIDเท่านั้นหรือป่าวครับ..เพราะเหมือนผู้ป่วยในบัญชีที่ไม่มีCIDเหมือนจะไม่ถูกเปลี่ยนแปงด้วย...
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553
HOSxP V.3.56.2.15

ออฟไลน์ armds

• armds
  • Respect: +10
สอบถามนิดครับ ผมเคยลองใช้แต่เมื่อเช็คดูแล้วข้อมูลยังเป็นค่าว่างเหมือนเดิมเลยไม่ทราบว่าDSHOSxPจะเช็คเฉพาะข้อมูลของผู้ป่วยที่มีCIDเท่านั้นหรือป่าวครับ..เพราะเหมือนผู้ป่วยในบัญชีที่ไม่มีCIDเหมือนจะไม่ถูกเปลี่ยนแปงด้วย...

ตอบครับ
เช็คจากคำสั่งนี้ครับ

select  p.patient_hn,p.person_id,p.cid,concat(p.pname,p.fname," ",p.lname) as ptname  ,
      p.education,h.address,v.village_moo,v.village_name,p.last_update
      from person  p
      left outer join house h on h.house_id = p.house_id
      left outer join village v on v.village_id = p.village_id
      where   p.death  <>"Y" and p.age_y between"'+age1.Text+'"and"'+age2.Text+'"
     and (p.education is null or p.education ="")

เงื่อนไขคือ  ค้นหาจาก  ช่วงอายุเป็นหลักครับ ทุกแท็บเลยครับ
โดยที่เงื่อนไขการค้นหาครับ  ถ้าโอนข้อมูลมาจาก  Hcis  หรือจากโปรแกรมเดิม  ถ้ายังไม่เคยไปปรับปรุงอายุ  ก็จะไม่มีข้อมูล  อายุ (age_y)  ทำให้เวลาตรวจสอบไม่พบข้อมูลนะครับ 

ปล.ควรทำการปรับปรุงอายุทุกเดือนครับ   ;)
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ปล.ควรทำการปรับปรุงอายุทุกเดือนครับ 

ตรงนี้แหล่ะครับ..ที่มักไม่ค่อยมีใครทำให้...ต้องตามเก็บเอง..... ;D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ SnipeR

• Full Member
  • "เรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"
  • Respect: 0
    • www.tuthospital.go.th
ขอคำสั่งปรับปรุงข้อมูลในสายฟ้าหน่อยครับ จะปรับปรุงข้อมูลในPERSON ครับ
เช่น คำสั่ง
1. จะปรับปรุงค่าว่างในฟิล์ว Education ของตาราง person ให้ค่าว่างมีค่าเป็น 9
   จะใช้คำสั่งอย่างไรครับ ในรูปแรก หมายเลข1และ2
2. และในรูปภาพที่2เรา จะUPDATE ข้อมูลโดยใช้คำสั่งสายฟ้าในตารางใด และใช้คำสั่งแบบไหนครับ..

ช่วยหน่อยนะครับ..ขอบคุณครับ
ถามต่ออีกนิดนะครับ
แล้วถ้าอยากให้ คนไข้ในเขตรับผิดชอบมีค่าเป็น 1
แล้วถ้าอยากให้ คนไข้นอกเขตมีค้าเป้น 2 ละครับ
ต้องใช้โค๊ตแบบไหนอะคับ
Tha-U-then Hospital
www.tuthospital.go.th
E-mall & Msn : kamikazeto@hotmail.com    
Tel : 0810488867 - 12Call     
HOSxP V.3.55.1.19
Main:Server OS Oracle Linux CentOS 6.2  MySQL 5.5.19
Acer AR380F1 SAS 146x3Gb 15000rpm Ram 8Gb
Slave : IBM : x3650 Server  Intel Xeon Quadcore 2.0 Ghz  SAS Drive 3x146Gb 15000rpm Ram 8Gb  667Mhz
อัฟเดทระบบล่าสุด 21-01-2555  ขึ้นระบบครั้งแรกเมื่อ 01-012552