ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา ระบบงานบัญชี 5 "การบันทึกการให้บริการทั้งโรงเรียน" ชั้นเรียน  (อ่าน 3900 ครั้ง)

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ท่านใดได้ใช้
ระบบงานบัญชี 5 "การบันทึกการให้บริการทั้งโรงเรียน"
บ้างครับ 
ทำอย่างไรจะขึ้น
ค่าบริการส่งตรวจ
ค่าบริการฉีดยา และค่ายา โดยอัตโนมัติครับ
ตอนข้อมูลที่ขึ้นอัตโนมัติมีแต่ข้อมูล การวินิจฉัยครับ

อยากให้เวลาบันทึก  ระบบงานบัญชี 5 "การบันทึกการให้บริการทั้งโรงเรียน"
ค่าบริการส่งตรวจ
ค่าบริการฉีดยา และค่ายา โดยอัตโนมัติครับ

แล้วการออกเยื่อมบ้าน ควรลง icd10 เป็นอะไรครับ
เช่นการออกเยื่อมบ้านผู้ป่วยโรคเรื้อรัง เพื่อติดตามการใช้ยา  หรือว่าไม่ต้องลงครับ

แต่ถ้าไอเดียไม่เข้าท่า

ก็ขอคำชี้แนะจากที่ที่เคยลงบันทึกข้อมูลการให้วัคซีน
ระบบงานบัญชี 5  ครับว่า  ต้องทำอย่างไร 
มือใหม่หัดใช้ HosXP PCU ครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ NrohtaS

• Full Member
  • Respect: 0
ขึ้นแบบนี้ตามภาพเลยไหมครับ โดยที่ไม่ต้องกรอกราคา แค่เลือกรายการหัตถการ กับรายการยา
2 รูปแรก ลงผ่านบัญชี 5  พอลงเสร็จแล้วจะเข้าที่ One Stop Service อัตโนมัติตามรูปที่ 3 ครับ
ถ้าใช่ เดี๋ยวจะมาบอกวิธีครับ ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2010, 15:22:08 PM โดย NrohtaS »
Mr. Sathorn.S

รพสต.บึงพระ อ.เมือง จ.พิษณุโลก
Oracle Linux 6.4 X86_64  MySQL Percona 55-5.5.33 X86_64  HosxP_PCU 3.56.X.YZ
Start HosXP_PCU 1 November 2009 (ขี้นระบบเอง)

รับทำแผนที่ Google Map

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ครับจากภาพด้านล่างจะเห็นว่าหากมีการ

ใช้ระบบงานบัญชี 5
ผ่าน
"การบันทึกการให้บริการทั้งโรงเรียน"
จะพบว่า มี visit เกิดขึ้น  แต่จะพบว่าใน visit นั้นไม่มีค่าบริการครับ
จะมีเฉพาะการลงผลวินิจฉัยเท่านั้น 
(ถ้าใช้ผ่านระบบงานเชิงรุก ใน HosXP  แต่ถ้าใช้ผ่านระบบงานเชิงรุกใน HosxP_PCU จะไม่มีช่องให้ลง Dx)

ซึ่งผมคิดว่าไหน ๆ ก็มีระบบนี้แล้ว ก็สะดวกขึ้นครับ ไม่ต้องไล่ลงทีละคน บันทึกครั้งเดียว ได้ทั้งห้อง
แต่จากที่ทดลองใช้พบว่า โปรแกรมจะเปิด visit ให้เฉย ๆ แต่จะไม่มีค่าบริการครับ

อยากให้อาจารย์ช่วยปรับโปรแกรมให้ คิดค่าบริการอัตโนมัติ หากมีการบันทึกการให้บริการทั้งโรงเรียนครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
ใช้ HOSxP เวอร์ชันอะไรครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ