ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ เกี่ยวกับ cid ซ้ำ  (อ่าน 4117 ครั้ง)

ออฟไลน์ i @m Legend'Tleman

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ขอคำแนะนำหน่อยครับ เกี่ยวกับ cid ซ้ำ
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 16:56:36 PM »
0
ถ้าแก้เรื่อง cid ซ้ำใน patient แล้ว
((
        แก้โดยการตรวจสอบทีละคนเลยที่มี error ใน oppp2554 คือ
                1.ชื่อ-สกุล พ่อ-แม่ คล้ายกัน จัดการ รวม HN
                2.ชื่อ-สกุล พ่อ-แม่ ไม่เกี่ยวกันเลย ทำการลบ HN ที่มี visit นานกว่า ออก (41-45) แล้วแต่ระบบที่ขึ้น
                3.ชื่อ-สกุล พ่อ-แม่ ไม่เกี่ยวกันเลย ถ้า visit มีช่วงใกล้ ปี 52-53 ก็ทำการเอา 13 หลักไปเช็คกับเว็บ
        ถ้าเป็นของใคร ก็เอา HN ของอีกคนที่ไม่ใช่เจ้าของ 13 หลัก ไปให้ห้องบัตรหามาใส่
))
และปัญหามันมีอยู่ว่า ตาราง person ที่ได้ทำการ p2p ไปก่อนหน้านี้ มันอาจจะ link ไปหา HN ตัวเดิมที่ถูกลบหรือแก้ไขปัญหา cid ซ้ำ ซึ่งถ้าหากผมจะทำการ p2p ใหม่อีกครัง จะใช้ปุ่มไหนอะครับ ระหว่าง
insert p2p
update p2p
หรือ up patientlink2person ครับ
จักรกฤษณ์ ชุมภูชนะภัย (ตูน)
นวก.คอมฯ
รพ.เชียงม่วน อ.เชียงม่วน จ.พะเยา

Email:jakkrit_toon@hotmail.com
เรียนรู้มาตั้งแต่ ปลายปี 51 --> วันนี้
Server Master: Core 2 Duo 2.53 Ghz / DDR2 4GB / RAID1 HDD 500x2 GB | 2 lan card Bonding (rr)| CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit | HOSxP 3.55.1.12
Server Slave: XEON 3.20 Ghz / DDR2 1GB / HDD 70 GB | CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit  | HOSxP 3.55.1.12
Upgrade ทุกๆ Stable...ครับผม
ขึ้นระบบ กุมภาพันธ์ 50 ครับ
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำครับ
Thank You Teacher, See You Again Next Problem !

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ เกี่ยวกับ cid ซ้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 21:33:40 PM »
0
ผมทำอย่างนี้ครับ..
1.เมื่อข้อมูลใน Patient มี CID ซ้ำและทำ patient linkไว้แล้ว ผมจะยกเลิกการทำ patient link ก่อนอันดับแรก
2.แก้ไข รวม HN หรือตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูลที่มีปัญหาตามวิธีการคล้ายๆกับที่คุณทำ
3.ถ้าข้อมูลไม่้เยอะจะแก้ไขเป็นรายๆไปครับ โดยเข้าไปที่บัญชี 1 ค้นหาชื่อผู้ป่วย แก้ไขและทำการลิงค์กับ patient โดยค้นจาก CID เป็นหลัก
4.ถ้าข้อมูลมีปริมาณมากจะ ใช้ DsHOSxP ช่วยโดย Tools ที่ใช้จะตรวจสอบก่อนว่าข้อมูลใน patient ที่จะ link กับ person มี CID ซ้ำหรือไม่ และให้กรองเฉพาะข้อมูลที่ CID ไม่ซ้ำ และทำ patient link ส่วน tools ตัวอื่นๆที่คุณถามน่าจะมีลักษณะการทำงานๆคล้ายกัน ต้องรอผู้ที่ใช้มาช่วยตอบอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2010, 21:36:43 PM โดย decha »
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ poramat

• Hero Member
  • Respect: +36
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ เกี่ยวกับ cid ซ้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 05:26:28 AM »
0
ผมทำอย่างนี้ครับ..
1.เมื่อข้อมูลใน Patient มี CID ซ้ำและทำ patient linkไว้แล้ว ผมจะยกเลิกการทำ patient link ก่อนอันดับแรก
2.แก้ไข รวม HN หรือตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูลที่มีปัญหาตามวิธีการคล้ายๆกับที่คุณทำ
3.ถ้าข้อมูลไม่้เยอะจะแก้ไขเป็นรายๆไปครับ โดยเข้าไปที่บัญชี 1 ค้นหาชื่อผู้ป่วย แก้ไขและทำการลิงค์กับ patient โดยค้นจาก CID เป็นหลัก
4.ถ้าข้อมูลมีปริมาณมากจะ ใช้ DsHOSxP ช่วยโดย Tools ที่ใช้จะตรวจสอบก่อนว่าข้อมูลใน patient ที่จะ link กับ person มี CID ซ้ำหรือไม่ และให้กรองเฉพาะข้อมูลที่ CID ไม่ซ้ำ และทำ patient link ส่วน tools ตัวอื่นๆที่คุณถามน่าจะมีลักษณะการทำงานๆคล้ายกัน ต้องรอผู้ที่ใช้มาช่วยตอบอีกทีครับ

ทำเหมือนพี่โด้ครับ โดยเฉพาะข้อ 1 - 3 ไม่ค่อยเน้น Tools ครับเอาไว้เป็นทางเลือกสุดท้าย  ;D ;D ;D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ James011

• Hero Member
  • Respect: +16
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 07:35:48 AM »
0
ถ้าแก้เรื่อง cid ซ้ำใน patient แล้ว
((
        แก้โดยการตรวจสอบทีละคนเลยที่มี error ใน oppp2554 คือ
                1.ชื่อ-สกุล พ่อ-แม่ คล้ายกัน จัดการ รวม HN
                2.ชื่อ-สกุล พ่อ-แม่ ไม่เกี่ยวกันเลย ทำการลบ HN ที่มี visit นานกว่า ออก (41-45) แล้วแต่ระบบที่ขึ้น
                3.ชื่อ-สกุล พ่อ-แม่ ไม่เกี่ยวกันเลย ถ้า visit มีช่วงใกล้ ปี 52-53 ก็ทำการเอา 13 หลักไปเช็คกับเว็บ
        ถ้าเป็นของใคร ก็เอา HN ของอีกคนที่ไม่ใช่เจ้าของ 13 หลัก ไปให้ห้องบัตรหามาใส่
))
และปัญหามันมีอยู่ว่า ตาราง person ที่ได้ทำการ p2p ไปก่อนหน้านี้ มันอาจจะ link ไปหา HN ตัวเดิมที่ถูกลบหรือแก้ไขปัญหา cid ซ้ำ ซึ่งถ้าหากผมจะทำการ p2p ใหม่อีกครัง จะใช้ปุ่มไหนอะครับ ระหว่าง
insert p2p
update p2p
หรือ up patientlink2person ครับ

;D ;D ;D   yourrx15@hotmail.com  MSN มาครับ ขอดูรายละเอียดนิดนึ่งครับ