ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆๆคิดยังไงกับโครงสร้างใหม่ ปี'54 และ โปรแกรม OPPP ที่ต้องอัพกันบ้าง  (อ่าน 3638 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tharuea_Hos

• Hero Member
  • IT NeverDie
  • Respect: 0
ตามหัวข้อเลยครับ ส่วนตัวน่ะครับผมเองยังสงสัยว่าทำไมโปรแกรมบางทีที่นำมาให้เราตรวจสอบนั้น กับข้อมูลที่ทาง สปสช. ตรวจสอบบางที มีค่าที่ลดลงบ้าง (บางครั้งหรือทุกครั้ง) เลยสงสัยเขาเอาเกณฑ์อันไหนมาตรวจสอบอีกทีหรือป่าว
THARUEA HOSPITAL
centOs v.4.7
Mysql 5.1.30^
Hos xp v.3.55.6.8
ขึ้นระบบ เมื่อ 26 ส.ค. 51
(MRS 31)
http://www.tharueahospital.org

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
ผมก็คิดมาตลอดเวลา  ครับ

กำลังจะบอกว่า ถ้าพวกเราทั้งหมดไม่ส่งข้อมูลไป สปสช
เพราะมันยุ่งยากเงื่อนไขมากมาย แล้ว สปสช.จะทำอย่างไร

กั๊กเงินไว้ซื้อข้อมูล แต่จ่ายไม่ได้ เพราะไม่มีใครขายข้อมูลส่งมา อะไรจะเกิดขึ้น

พวกเราน่าจะ เล่นตัว เหมือนกลุ่ม โอเปก ไม่อยากขายน้ำมันรอให้ความต้องการมากๆจึงค่อยทยอยบ่อยออกมา

มันน่าจะสนุก
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ snhos

• Sr. Member
  • ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
ระบบทุนนิยม 
ใครมีกำลังซื้อในมือมาก  ก็เป็นต่อ
เซ็งเหมือนกัน   แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

LIS LAB
Pfsense Log

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ผมก็คิดมาตลอดเวลา  ครับ

กำลังจะบอกว่า ถ้าพวกเราทั้งหมดไม่ส่งข้อมูลไป สปสช
เพราะมันยุ่งยากเงื่อนไขมากมาย แล้ว สปสช.จะทำอย่างไร

กั๊กเงินไว้ซื้อข้อมูล แต่จ่ายไม่ได้ เพราะไม่มีใครขายข้อมูลส่งมา อะไรจะเกิดขึ้น

พวกเราน่าจะ เล่นตัว เหมือนกลุ่ม โอเปก ไม่อยากขายน้ำมันรอให้ความต้องการมากๆจึงค่อยทยอยบ่อยออกมา

มันน่าจะสนุก

สุดท้ายใครเสียประโยชน์...ประเทศชาติก็อาจจะขาดข้อมูลที่สำคัญที่ใช้วิเคราะ์ห์หรือวางแผนระบบงานสุขภาพคนไทยนะครับ...เชื่อว่าภายในไม่กี่ปีข้างหน้าอาจดีขึ้นเรื่อย ๆ ครับ..พวกเราต้องอดทน..เพราะยังถือว่ายุ่งยากเล้กน้อยครับ..เพราะเราไม่ส่ง  สปสช...แล้ว...และทางสนย.ก็ไม่สามารถสร้างแรงจูงใจให้ทุกหน่วยบริการภาครัฐ ส่งรายงานให้ได้.  กำหนดกรอบชุดข้อมูลไม่สำเร็จ...ไม่มีใครทำตาม..หรือทำตามน้อยมาก.....แล้วกระทรวงสาธารณสุขจะวางแผนงบประมาณสุขภาพอย่างไรล่ะ...ปั้นเทียน...หรือ หมอดู...ดีครับ..

้้...ทำกันตามหน้าที่..ให้ดีที่สุดครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2010, 10:37:45 AM โดย Kuakool.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Tharuea_Hos

• IT NeverDie
มันก็จริงอย่างที่ๆพี่พูดทุกท่าน แต่ท้ายสุดนั้นภาครัฐถ้ายังไม่ใส่ใจมากพอ ถึงพวกเราทำดีแค่ไหนเขาก็ไม่ค่อยมาใส่ใจเท่าที่ควรพอถือว่ายังไงพวกเราก็ต้องทำตามนโยบายที่ทางรัฐได้วางไว้ แล้วถามว่ามาตราฐานละอยู่ที่ไหนแล้วบุคคลที่อยู่เบื้องหลังข้อมูลทั้งหมดท่านได้ใส่ใจกันบ้างหรือป่าว เหมือนมาระบายเลยเนอะ 55+
THARUEA HOSPITAL
centOs v.4.7
Mysql 5.1.30^
Hos xp v.3.55.6.8
ขึ้นระบบ เมื่อ 26 ส.ค. 51
(MRS 31)
http://www.tharueahospital.org

ออฟไลน์ ANPANMAN

• มนุษย์เงินเดือน
    • โรงพยาบาลหนองหญ้าปล้อง
ผมสายคอมพิวเตอร์โดยตรงครับ

ผมก็เข้าใจดี คนทำงานก็ต้องมีบ่น
แต่ระบบต้องเริ่มพัฒนา เมื่ออยู่ตัว ทุกอย่างก็จะราบรื่นครับ
ช่วงพัฒนาก็ต้องเป็นอย่างนี้ ยังไงก็ต้องทนส่งข้อมูลไปให้เขาทดสอบจนพอใจ
เมื่อเขาสามารถได้ทุกสิ่งที่ต้องการแล้ว คนทำงานก็จะสบายครับ

การพัฒนาระบบฐานข้อมูลเพื่อใช่ร่วมกันทั้งประเทศ ไม่ใช่งานเล็กๆครับ
เมื่อทุกที่ให้ความร่วมมือ ก็จะไปได้เร็ว

อยากเห็นข้อมูลชุดเดียว แล้วแบ่งกันใช้ทุกกรม ทุกกระทรวง เหมือนที่ ... เคยประกาศไว้ที่ประชุมเชียงใหม่
ผมก็ชอบแนวคิดนี้เหมือนกัน คนทำงานจะไม่ต้องทำงานซับซ้อนกันแบบปัจจุบันครับ
 ;) ;)
SShttp://nongyaplong.pbro.moph.go.th
เริ่มระบบ BMS20091109
ปัจจุบัน CentOS 5.4x64, MySQL5.1.41, HOSxP 3.54.3.17, HP ProLaint ML150G6, Ram 4 GB, S-ATA 320x2

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
ต่างคนต่างทำตามหน้าที่ของตนครับ..
สปสช.ก็พยายามทำหน้าที่ของเขา..
สนย.ก็เช่นกันครับ..

ระบบมันใหญ่มากอาจจะไม่ถูกใจทุกคน ทุกฝ่าย แต่ถ้ามองย้อนไปผมว่ามันก็ดีกว่าแต่ก่อนมาก เรามีระบบข้อมูลที่่สามารถนำมาใช้ประโยชน์ได้มากขึ้นกว่าแต่ก่อนที่มั่วๆเอา ส่วนเกณฑ์ตรวจสอบที่มันยังไม่นิ่งคนที่เกียวข้องเขาก็พยายามเต็มที่ละครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
้้เห็นด้วยอย่างมากมายครับ...ทำกันตามหน้าที่..ให้ดีที่สุดครับ.....

ผมสายคอมพิวเตอร์โดยตรงครับ

ผมก็เข้าใจดี คนทำงานก็ต้องมีบ่น
แต่ระบบต้องเริ่มพัฒนา เมื่ออยู่ตัว ทุกอย่างก็จะราบรื่นครับ
ช่วงพัฒนาก็ต้องเป็นอย่างนี้ ยังไงก็ต้องทนส่งข้อมูลไปให้เขาทดสอบจนพอใจ
เมื่อเขาสามารถได้ทุกสิ่งที่ต้องการแล้ว คนทำงานก็จะสบายครับ

การพัฒนาระบบฐานข้อมูลเพื่อใช่ร่วมกันทั้งประเทศ ไม่ใช่งานเล็กๆครับ
เมื่อทุกที่ให้ความร่วมมือ ก็จะไปได้เร็ว

อยากเห็นข้อมูลชุดเดียว แล้วแบ่งกันใช้ทุกกรม ทุกกระทรวง เหมือนที่ ... เคยประกาศไว้ที่ประชุมเชียงใหม่
ผมก็ชอบแนวคิดนี้เหมือนกัน คนทำงานจะไม่ต้องทำงานซับซ้อนกันแบบปัจจุบันครับ
 ;) ;)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x