ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวอักษร ไม่เป้นภาษาไทย  (อ่าน 3770 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
ตัวอักษร ไม่เป้นภาษาไทย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 16:53:52 PM »
0
วันนี้ลองทำ Server Datacenter 4 Node ที่ได้มาจากเขาใหญ่เมื่อปีที่แล้ว เครื่องแม่เป็น CentOS 5.4 ลงผ่านได้ด้วยดี
เครื่องลูกเป็น MS XP  ลงโปรแกรมตามคู่มือ มาถึงขั้นตอนเพิ่มรายชื่อ สอ.ปรากฎว่า ตัวหนังสือเป็นดังรูปครับ
ลองดูที่ Regional ก็เป็นภาษาไทยหมดแล้ว (ลองกับเครื่องลูก 2 เครื่องก็เป็นเหมือนกัน)
ก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่เครื่อง Server มากกว่า อยากทราบว่าต้องไปแก้ตรงจุดไหนครับ ???
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ nun_bms

• Full Member
  • Respect: +1
Re: ตัวอักษร ไม่เป้นภาษาไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 18:10:07 PM »
0
เท่าที่เคยลองนะครับปัญหานี้บางครั้งเกิดจาก ลง MySqL  สร้าง Database แล้ว Upgrade Stucture จากนั้น เอา my.cnf ใส่ตามที่หลัง
ลองวิธีการใหม่ อ้างอิงคำพูดของอาจารย์ครับ
แฟ้ม /etc/my.cnf นั้นต้องสร้างเอาไว้ก่อนติดตั้ง MySQL เสมอ ไม่ควรติดตั้ง MySQL แล้วมาแก้ไข my.cnf เพราะ database character set จะเป็น latin1
อีกหน่อยโตขึ้นผมจะเป็น Hero Member ใน HOSxP.net  ครับ อิอิ

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 23:48:43 PM »
0
อย่างนี้ก็หมายความว่า ต้องลง Linux ที่ serverใหม่ใช่ไหมครับ
ถ้าไม่ลงใหม่ มีวิธีแก้ไหมครับ
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ Multithreading

• Sr. Member
  • หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
  • Respect: 0
    • Android4Health
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:14:49 AM »
0
ลองใช้ navicat   สร้าง database ขึ้นมาใหม่ (กำหนดค่าตามรูปครับ)

ส่วน ไฟล์ .sql ที่จะ restore เข้า database ก็ปรับ encoding ของไฟล์ให้เป็น utf-8 ครับ

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ nun_bms

• Full Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 10:48:41 AM »
0
เอาแค่ Uninstall MySQL >แล้วทำตามวิธีนี้ครับ
เท่าที่เคยลองนะครับปัญหานี้บางครั้งเกิดจาก ลง MySqL  สร้าง Database แล้ว Upgrade Stucture จากนั้น เอา my.cnf ใส่ตามที่หลัง
ลองวิธีการใหม่ อ้างอิงคำพูดของอาจารย์ครับ
แฟ้ม /etc/my.cnf นั้นต้องสร้างเอาไว้ก่อนติดตั้ง MySQL เสมอ ไม่ควรติดตั้ง MySQL แล้วมาแก้ไข my.cnf เพราะ database character set จะเป็น latin1
อีกหน่อยโตขึ้นผมจะเป็น Hero Member ใน HOSxP.net  ครับ อิอิ