ผู้เขียน หัวข้อ: Security Your PC !!!  (อ่าน 3655 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Security Your PC !!!
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 02:05:58 AM »
0
วันนี้นั่งอ่าน PC Mag ฉบับของอเมริกาครับ พอดีนั่งอ่านหัวข้อ "Security Super Guide The best ways to protect your PC, your identity." ซึ่งเป็น review สรุปแนวทางการถูกจู่โจมหรือภัยทางคอมพิวเตอร์ชนิดต่าง ๆ และบททดสอบผลิตภัณฑ์ป้องกันภัยประเภทต่าง ๆ สำหรับ Desktop โดยผลการทดสอบผลิตภัณฑ์
Antispyware Applications
ประเภท StandAlone : Editor Choice ได้แก่ Spysweeper และ Spyware Doctor (ผมมีเวอร์ชั่น 5 มาให้ดาวน์โหลดไปใช้ครับ)
ประเภท Non - Signature : Editor Choice ได้แก่ Primary Response SafeConnect 2
ประเภท Suite : Editor Choice ได้แก่ Norton Internet Security 2007
จากการที่ได้ลองใช้ Spyware Doctor 5 ก็ยอมรับครับว่าสแกนได้เร็ว และจับทุกอย่างที่ขว้างหน้า แต่ข้อเสียคือหน่วงเครื่องสุด ๆ เลยตัดสินใจเอาออกครับ เพราะตอนนี้โน็ตบุ๊กของผมมันก็อืดอยู่แล้ว เดี่ยวรอโน็ตบุ๊คตัวใหม่แล้วกันค่อยกลับมาใช้ใหม่ ตอนนี้ลงเฉพาะเครื่องบ้านไปก่อน

Parental Control : หลายคนอาจไม่รู้จัก ว่าง่าย ๆ คือโปรแกรมที่คอยดักการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตครับครับ ว่าจะบล็อคอะไรบ้างหรือบล็อคเวลาไหนประมาณนี้ ผลการทดสอบ Editor Choice ได้แก่ Safe Eye 2006 ครับ

มาถึงผลการทดสอบสุดท้ายคือ Security Suite หลายคนคงอยากรู้ใช่ไหมครับว่าผลิตภัณฑ์ไหนจะได้รับ Editor Choice โอเคครับ ผลิตภัณฑ์ที่ได้รับ Editor Choice คือ Norton Internet Security 2007 เข้ามาด้วยคะแนน 4.5 แต่ถ้าดูตารางผลการทดสอบผลิตภัณฑ์อีกตัวหนึ่งที่เข้าวินมาไม่แตกต่างกับ Norton คือ ZoneAlarm Internet Security แต่ความสามารถในบางด้านจะดีกว่า Norton ด้วยซ้ำ โดยเฉพาะเรื่องของ Firewall ซึ่งเขานี้แหละตัวจริง
ส่วน Kaspersky Internet Security (โปรแกรมโปรดของผม) เข้าเส้นชัยมาด้วยคะแนน 3.5 ก็ถือว่าอยู่ในระดับกลาง ๆ แม้ว่าผลการทดสอบด้านอื่น ๆ จะไม่ค่อยแตกต่างจาก Norton แต่สิ่งหนึ่งที่ทำหน้า Kaspersky เสียคะแนนไปคือการไม่มี Privacy/Parental Control ครับ
อีกผลิตภัณฑ์ตัวหนึ่งที่โด่งดังในบ้านเรานับแต่อดีตคือ McAfee ซึ่งผลการทดสอบนี้ McAfee Total Protection ทำคะแนนได้น้อยมากจนน่าแปลกใจคือทำคะแนนได้เพียง 2 เท่านั้น อาจเป็นเพราะราคาที่ค่อนข้างสูงกว่าค่ายอื่นกว่า 20 เหรียญ และความสามารถ antispyware และ firewall ที่ดูจะไม่ได้เรื่องสักเท่าไร
ลองสำรวจดูเครื่องของคุณซิครับว่ายังคงปลอดภัยดีหรือเปล่า

http://rapidshare.com/files/20939461/SpywareDoctor_5.0.0.161.rar.html